ผู้เขียน หัวข้อ: Borgward เป็นรถประเทศอะไร  (อ่าน 4880 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
Borgward เป็นรถประเทศอะไร
« เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 09:41:40 »
ผมเห็นข่าวเลยสนใจรถยนต์ยี่ห้อนี้  ดูแล้วสวย แทบหาความเป็นจีนไม่เจอ แต่ยังสงสัยว่าBorgward  เป็นรถเยอรมันที่จีนซื้อยี่ห้อมาผลิตหรือเป็นเยอรมันทำเองแต่เลือกตลาดจีนลำดับแรก

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: Borgward เป็นรถประเทศอะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 10:12:48 »
จากที่อ่านข่าว เหมือนจะเป็นเยอรมันทำเองแต่เลือกผลิตที่จีน เพราะในข่าวระบุว่าสำนักงานใหญ่รวมถึงศูนย์วิจัยและพัฒนาตั้งอยู่ที่เยอรมันครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 11:12:51 »
ได้ข่าวว่ามาตั้งโรงงานมาเลย์ อาจมีแย็บๆ มาขายไทย ขอราคาไม่แรงละกัน

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 11:29:24 »
กำลังยื่นเรื่องขอเงื่อนไข AFTA อยู่ครับ เงื่อนไขต้องแจงเรื่องชิ้นส่วน local อาเซียน ต้องเกิน 40% ครับ

แต่เชื่อว่าผ่านค่อนข้างแน่ ชิ้นส่วนหลักผลิตจากประเทศจีน มาเสริมชิ้นส่วนให้ครบ 40% แล้วประกอบในมาเลเซีย ส่งขายภูมิภาคนี้และโอเชียเนียในข้อยกเว้นภาษีนำเข้า AFTA +

ตัวแทนจำหน่ายเริ่มขยับแล้วนะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 12:00:07 »
กำลังยื่นเรื่องขอเงื่อนไข AFTA อยู่ครับ เงื่อนไขต้องแจงเรื่องชิ้นส่วน local อาเซียน ต้องเกิน 40% ครับ

แต่เชื่อว่าผ่านค่อนข้างแน่ ชิ้นส่วนหลักผลิตจากประเทศจีน มาเสริมชิ้นส่วนให้ครบ 40% แล้วประกอบในมาเลเซีย ส่งขายภูมิภาคนี้และโอเชียเนียในข้อยกเว้นภาษีนำเข้า AFTA +

ตัวแทนจำหน่ายเริ่มขยับแล้วนะครับ

คาดว่าจะเป็นเจ้าไหนครับ ยนตรกิจมั้ย

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 15:44:50 »
ถ้าอยากรู้ว่า มีความเป็นจีนหรือเยอรมันมากกว่ากัน ก็ลองไปถามคนเยอรมันดูครับว่ารู้จักรถยี่ห้อนี้ไหม

เอาง่ายๆ ผมลองไปหารถยี่ห้อนี้ ที่ประกาศขายอยู่บน Website ขายรถที่ใหญ่ที่สุดของเยอรมัน mobile.de ผมเจอ Borgward รุ่นก่อนที่บริษัทจะเจ๊งทั้งนั้น สวยครับ คลาสสิคล้วนๆ แต่ผมไม่เจอรถที่เขาทำขึ้นมาใหม่โดยแปะชื่อนี้เลย

แล้วรถ Borgward ใหม่นี้ แชร์พื้นฐานกับรถจีนยี่ห้อ Senova ด้วยนะครับ

คุณสามารถติ๊ต่างมันว่าเป็น MG เยอรมันได้เลยครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:39:40 »
Borgward เป็นแบรนด์ของเยอรมันที่ตายไปนานแล้ว ปัจจุบันถูก Foton ของจีนขอซื้อแบรนด์มา เหมือน Roewe,MG ของ SAIC น่ะแหละครับ จริงๆต้องบอกว่ารุ่นใหม่คือรถจีนแล้ว แต่อาศัยแบรนด์เก่าแก่เพื่อความน่าเชื่อถือเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 16:43:35 »
ชื่อนี้ไม่รู้จักเลยครับ แสดงว่าปิดกิจการไปตั้งแต่ก่อนผมและหลายๆ ท่านเกิดอีกมั้งครับ

สงสัยจริงๆ ว่าปลุกผีที่นานขนาดนั้น จะคุ้มไหมนี่

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2018, 21:59:24 »
ชื่อนี้ไม่รู้จักเลยครับ แสดงว่าปิดกิจการไปตั้งแต่ก่อนผมและหลายๆ ท่านเกิดอีกมั้งครับ

สงสัยจริงๆ ว่าปลุกผีที่นานขนาดนั้น จะคุ้มไหมนี่
เจ๊งไปตอนยุค 60 สมัยแม่ผมยังเอ๊าะๆโน่นเลยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 00:38:33 »
ถ้าเข้าไทยจะมีคนตั้งเพจ อวย Borgward มั้ยครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 07:08:43 »
ปิดกิจการไปตั้งแต่ปี 2504 โน่น ไม่แปลกที่คนไทยจะไม่รู้จัก

คนที่ขุดแบรนนี้ขึ้นมา ก็หลานของเจ้าของแบรนเอง ไม่ใช่ใครที่ไหน

ส่วนจะรถเยอรมัน หรือ รถจีน ก็คงต้องดูว่า ทีมงาน R&D หลักๆมาจากไหน ถ้าฐานอยู่เยอรมัน ก็คงบอกได้ว่าเป็นเยอรมัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 08:11:17 »
เท่าที่อ่านดู มันเป็น Chinese Funded นะครับ แต่ทีมบริหารเป็นคนเยอรมัน คือ Christian Borgward ต่อให้เป็นรถจีน ก็น่าจะคุมคุณภาพโดยเยอรมันครับ มีสำนักงานอยู่ที่ชตุ๊ตการ์ตด้วย

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2018, 21:55:04 »
ไอโฟนก็ผลิตที่จีน
แนวๆ นี้
เอาชื่อหวังสร้างความน่าเชื่อถือ แต่สมัยนี้ถ้าทำไม่ดี ก็ไม่ได้เกิด เขาตระหนักดี

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 09:50:43 »
ตอนนี้เป็นของคนจีนไปเรียบร้อยแล้ว