ผู้เขียน หัวข้อ: มีคลิปมาฝากคับ(อีกแล้ว) ขอเวลา 7 นาที...เพื่อความรู้สึกที่เราเคยลืม  (อ่าน 7793 ครั้ง)

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=eC2SBX2nnUw&feature=player_embedded[/youtube]

แด่ทุกความปลอดภัยบนท้องถนน แด่ทุกสถานที่ที่อาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุ

ขอให้ทุกท่านตั้งสติให้ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

ps.ผมดูแล้วผมร้องไห้อ่ะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
GIVE

พี่กำลังง่วงนอน

และ นอนไม่ลงแล้ว..

พรุ่งนี้ พี่ต้องตื่นเช้าไปขับรถ...

ต่อให้เราระวังยังไงก็คาม ถ้า มันจะถึงคราวซวย มันก็เป็นเรื่องที่ไม่รู้จะพูดยังไง

เรื่อง Road Safety เป็นเรื่องที่ คนไทย ไม่ใส่ใจกันเลย

อยากให้ วีดีโอชุดนี้ ขึ้นเผยแพร่ไปเลย

ให้ทุกคนได้ดู มันคือภาพความโหดร้าย ที่เกิดขึ้น จากความประมาท สะเพร่า ไม่ระวัง
ไม่ได้คิดคำนึง ถึงความเร็วที่ต้องใช้อย่างเหมาะสม ในถนนแต่ละสาย

ถ้าดูดีๆ สังเกตว่า ภาพทั้งหมด ถูกตัดต่อจากคลิป ซึ่ง มีการถ่ายทำอย่างตั้งใจ
จากโฆษณา ที่รณรงค์ด้านอุบัติเหตุต่างๆ ในยุโรป ซึ่งพวกเขาทำกันออกมาดี และ CG ช่วยเยอะมาก
ภาพออกมา ทั้งสมจริง ทั้งน่ากลัว และหลายต่อหลายครั้ง ก็เป็นเรื่องจริง...

ที่รู้สึกแย่คือ....รถบรรทุกในอุโมงค์ ที่สอยรถทั้งกองตรงนั้นไปเลย แทบไม่ต้องพูดถึงผู้รอดชีวิต...

หดหู่มาก...

มันจะเป็นไปได้ไหม ที่เช้าวันรุ่งขึ้น เราจะไม่ต้องเจอ ใครที่สูญเสีย คนที่เรารัก ด้วยเรื่องแย่ๆแบบนี้
จากความ..ขอโทษนะครับ "เหี้ย ชุ่ย ระยำ" ของพวกไม่รู้จักคิดคำนึงถึงทั้งชีวิตตัวเองและผู้อื่น
ที่รายล้อมรอบตัวเต็มท้องถนน ในกทม ไปหมด ในเวลานี้ ทุกคนต่างคิดแต่ว่า "กูจะต้องไปก่อน มึงมันไอ้งั่ง ไอ้ควาย"

อย่าขับช้าเกินไป อย่าขับเร็วเกินไป
ดูสภาพการจราจร สภาพถนน สภาพรถ และสภาพคนขับ

อย่าคิดว่าขับเร็วแล้ว คือเรื่องเท่ เรื่องเก๋ เรื่องเก่ง

เพราะสุดท้าย เราอาจฆ่าคนตายโดยไม่เจตนา
และมันจะแย่ยิ่งกว่า ถ้าคนที่โดนเราฆ่า คือคนที่เรารักซึ่งนั่งอยู่ข้างๆเรา และต้อง "ตายคาที่ จากน้ำมือของเรา"!

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
หลายๆฉากในคลิปนี้เคยดูมาแล้วหลายๆครั้ง

แต่พอได้กลับมาดูทีไร กลับมักจะได้อะไรในมุมมองใหม่ๆกลับไปเสมอ

ผลของการกระทำเล็กๆที่ทวีรุนแรงขึ้นด้วย butterfly effect จนส่งผลตามมามหาศาล
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ TTL

Re: มีคลิปมาฝากคับ(อีกแล้ว) ขอเวลา 7 นาที...เพื$
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2010, 06:59:02 »
เห็นแล้ว ไม่กล้าขับรถเร็วเลยครับ

บ้างครั้งผมก็คิดไม่ถึงว่าคนๆบ้างคนจะขับรถแบบ บ้าๆจนทำให้ผู้อื่นเสียชีวิต แล้วผมก็ขอ บ่นอย่างหนึ่ง เมื่อเช้าตอนเมื่อวานผมขับรถเตรียมจะเลี้ยวไปหย้าปากซอบ โพล่หน้าไปเรียบร้อยแล้วๆอยู๋ดีๆก็เจอnissan

sunny NEO ซึ่งเป็นนผ.ญ ขับ อยู่ดีๆพยายามเร่งมาอย่างเร็ว ตอนผมเลี้ยวอยู่ แต่โชคดีรถSUnny คันนั้นเขาเร่งไม่ทันรถคันที่ผมขับอยู่ ผมก็เลยไม่เป็นไร แล้ว ณ ตอนนี้ผมก็ยังคิดอยู่ว่าเขาทำไปเพื่อไร

แล้วถ้าเกิดอุบัติเหตุจะเป็นอย่างไร   ี้

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าเราขับรถระมัดระวัง

แต่เพื่อนร่วมถนน

ขับไม่ระวัง

มันเป็นปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

กำลังจะเอามาให้ดูพอดี....แต่ที่ผมเจอ มันเป็นภาษาจีนครับ

ออฟไลน์ CN16888

ดูแล้วน้ำตาไหล.... T_T

ผมเคยขับรถด้วยความประมาท จนเกิดอุบัติเหตุ
ทำให้คนที่ผมรัก บาดเจ็บสาหัส

คลิปนี้เตือนสติ จากสิ่งที่ผมเกือบลืมมันไปแล้วจริงๆ
ขอบคุณ คุณGIVE ครับ

ออฟไลน์ POPROCK

ผมขอเป็นอีก 1 คน
ที่จะไม่ขับขี่ด้วยความประมาทครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Nioka

เมื่อก่อนก็ขับรถเร็วบ่อยๆ ตอนหลังได้ดูคลิปที่เป็นแต่โฆษณาอะ

ผมก็ขับช้าลงมากๆๆ มาเจอคลิปนี้อีก

เวลาไปเที่ยว ตจว ไกลๆ ผมละผีอะไรมันเข้าก็ไม่รู้ชอบเหยียบ

อาจเป็นเพราะเดินทางไกล ไม่อยากขับนานๆ

แต่คิดว่าทริปหลังๆต่อไปนี้จะให้แฟนขับบ้างผมขับบ้างผลัดๆกันไป

ไม่ต้อรีบเหมือนเมื่อก่อนแล้ว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
โอว  นับตั้งแต่ผมเกิดมา  นี่เป็นวิดีโอ ที่ดีที่สุด เท่าที่เคยมีมาเลย  :o       อยากจะให้คนใช้รถ ใช้ถนน ทุกๆคน ได้ดูวิดีโอนี้จัง หรือเป็นบทบังคับไปเลย สำหรับผู้ที่สอบใบขับขี่ จะต้องได้ดูวิดีโอ ความประมาท อุบัติเหตู ความสูญเสีย   :(  อะไรแบบนี้  อย่างน้อยๆ น่าจะเตือนสติกันได้บ้าง ไม่มากก็น้อย  ซึ่งวิดีโอนี้ ไม่ได้ให้ข้อคิดแค่ความไม่ประมาทเท่านั้น แต่มันให้อะไรมากกว่านั้น  ตามมุมมองของแต่ละคน    :)

ออฟไลน์ PuppyKak

เป็นคลิปที่ดูแล้วสะเทือนใจมาก ๆๆ

จะเห็นได้ว่า ความปลอดภัย มันจะเกิดเพราะเราไม่ประมาทอย่างเดียวก็ไม่ใช่

แต่ก็อยู่ที่เพื่อนร่วมทางทุก ๆ คนด้วย

ออฟไลน์ Bluedoft

บางฉากเป็นของจริงครับ ไม่ใช่ทำจัดฉากเพื่อการรณรงค์อย่างเดียว
เหมือนกับว่าคลิปนี้ เอาหลายๆอย่างทั้งเหตุการณ์จริงมาลงด้วย

เคยดูตอนอยู่เมกาครับ สะเทือนใจดีมาก และก็มีอีกชุดนึง ตอนนั้นลงข่าวเหมือนกัน ถ่ายทำโดยตำรวจอังกฤษอะไรนี่แหละครับ เรื่องการส่ง SMS ในรถ แต่ในที่สุดก็ชนกันเละเลย
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=_rTwZ_6bymI[/youtube]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2010, 17:26:39 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ Nuttie

ดูทั้งสองคลิป ดูแล้วก็ปลงหล่ะครับ

จริงๆเรื่องพวกนี้ มันก็ไม่สามารถกำหนดให้เกิดหรือไม่เกิดได้

แต่สำหรับบางคน ที่รู้แล้วว่าถ้ามีพฤติกรรมการใช้รถใช้ถนนแบบนี้ อาจก่อให้เกิดอันตราย

แต่ก็ยังทำ พวกนี้ถ้าทำคนอื่นตาย ถ้าตัวเองยังรอด น่ากับขังตลอดชีวิต ให้สาสมกับหนึ่งชีวิต ที่ต้องเสียไป

และสาสมกับอีกหลายๆชีวิตที่ต้องตายทั้งเป็น

เฮ้อออออออ

ออฟไลน์ KKCP118

ง่ะ..ดูแล้วสะเทือนใจ หดหู่ใจ รู้สึกใจคอไม่ดีเลยค่ะ

ต่อไปนี้เวลาขับรถทางไกล คงต้องระวังมากๆ และมีสติตลอดเวลา
ไม่อยากให้เหตุการณ์เหล่านี้เกิดขึ้นกับเราและคนที่เรารักเลยค่ะ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ดูแล้วจะร้องให้เลยครับ...

ชีวิตหลายชีวิตที่ต้องสูญเสียไป เพราะความมักง่ายของใครบางคน

R.I.P ครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ดูแล้วก็หดหู่คับ สะท้อนอะไรหลายๆ อย่างที่เกิดจากความประมาท
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ vellcap

ขอบคุณครับ และก็ขอฝาก 2 เรื่องนี้ด้วยนะครับ
คลิปแรกคงไม่เท่าไร เพราะ ไม่ค่อยดื่มกันนัก
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=foo1MFfjuZk&feature=player_embedded[/youtube]
แต่คลิปนี้สำคัญหน่อยครับ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=4SEy_FCJlpk&feature=player_embedded[/youtube]

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เสียวเลยครับ เดินๆอยู่โดนไอตัวไหนขับชนเอาไม่รู้เรื่อง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ chaiyatatoo

• Newbie
  • *
ขอบคุณที่ช่วยเอามาเผยแพร่กันครับ ดูแล้วช็อคไปเหมือนกัน

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
(ขอเม้นอีกรอบ)

หลังจากดูมา 4 คลิป ตอนนี้หลอนเลยครับ

นอนไม่หลับแน่ๆ คืนนี้ O_o
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ประเทศไทยเรา คนขับรถเร็วครับ
คนเดินถนนต้องระวังตัวให้ดี

ผมสังเกตว่า ช่วงนี้คนเชียงใหม่ ขับรถเร็วขึ้นกันจริง ๆ

เมื่อก่อน ขับ 80 เลนขวา ไม่มีใครมาจี้ หรือปาด เดี๋ยวนี้จะขับ
เลนขวา ต้อง 90-100 ถึงจะไม่ขวางใคร

หลายคนอาจบอกว่า 90 - 100 ก็ไม่ได้เร็ว แต่สำหรับถนนฝั่งละ 2 เลน
รถเยอะ ๆ มันก็เร็วอยู่นะ

แต่ก็มีข้อดีของนิสัยคนไทย คือ คนเดินข้ามถนน ถ้าไม่ใช่เด็ก ก็จะระวังตัว
กันดีอยู่แล้ว

ขับรถเร็ว อาจจะต้องระวัง เด็ก กับ สุนัข แหละครับ

ถึงจะคิดแบบนี้ได้ แต่อุบัติเหตุ มันก็เกิดได้ตลอดเวลาจริง ๆ แหละ
ทางที่ดีคือ ต้องมีสติ ระวังตัว แล้วก็ ดวงล่ะครับ

ชีวิตบนถนน คือความเสี่ยง
I will buy Volvo some day.

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
เมื่อกี้แทบจาร้องไห้เลยครับ น่ากลัวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก :'( กลัวจัง

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขอบคุณมากๆเลยนะครับที่นำคลิปมาให้ได้ชมกัน เตือนสติได้ดีจริงๆ  :) เมื่อวานดูไปรอบนึงแล้ว วันนี้กำลังจะขับรถออกบ้านไปทำธุระ ว่าจะมาดูคลิปเตือนสติอีกรอบ (เดี๋ยวต้องหาโหลดซะหน่อยแระ) ปรากฏว่าพอเห็นรูปหน้าวิดิโอ ก็ระลึก เตือนสติได้แล้วคร้าบ  :( :(    :D

ออฟไลน์ 2k

แม้จะเป็นวีดีโอที่ทำขึ้นมาเองแต่เหตุกาณ์แบบนี้มันเิกิดขึ้นทุกวันทั่วโลกครับ ร้ายแรงหดหู้ฃ่กว่านี้ก็มี ดูอย่างตอนที่รถแก๊สรั่วเมื่อหลายสิบปีก่อนหน้านี้สิ  :'(

สันดานคนไทยเนี่ยไม่แน่ว่ายกวีดีโอนี้มาทั้งชุดฉายทุกชั่วโมงมันจะจำกันหือเปล่าเลย คนไทยมีนิสัยชอบมักง่าย แหกก ชอบเอาเปรียบทุกที่มีโอกาสจนผมไม่แน่ใจแล้วว่า งู แขก คนไทย ควรตีใครให้มันหลักหักตายไปก่อน  :-X

ตอนนี้ผมไม่นิยมขับรถเร็วไม่ใช่ว่าห่วงคนครับ คนชนยังไงก็มีเหล็กคุ้มครองไว้ไม่เจ็บเท่าไหร่หรอก เจ็บป่วยไปยังไงก็ีมีคนช่วยเป้นอะไรพูดได้ ผมเลิกเร็วเพราะกลัวชนหมาครับ เวลาขึ้นทางด่วนหรือว่าไปต่างจังหวัดแล้วเจอหมาโดนรถชนตายแล้วรู้สึกแย่ จนบางทีผมสงสัยจริงๆว่าพวกที่ชยฃนหมาตายขับรถเร็วแค่ไหนกันถึงได้มองไม่เห็นเลยว่าทางข้างหน้ามันมีอะไรอยู่ เจอหมาข้างหน้าไม่คิดจะเบรคบ้างเหรอ ไม่ต้องถึงขั้นกระทืบเบรคจน ABS ทำงานแค่ชลอรถลงทำไมมันยากเย็นนัก ไปต่างจังหวัดผมแล่น 120 - 130 เวลาเจออะไรแปลกปลอมบนถนนข้างหน้าทั้งกลางวันกลางคืนยังมีเวลบาหลายวินาทีเพื่อชลอรถลงแล้วหลบหลีกวัตถุนั้นๆเลย ถนนตามต่างจังหวัดเนี่ยอย่าให้พูดเชียวทะเบียนกรุงเทพมหานครนี่แหละตัวดีนักทั้งขับเร็ว ปาดหน้า ฝ่าไฟแดง แข่งกัน สารพัดสารในขณะที่รถต่างจังหวัดอย่างเลวก็แค่ขับช้าชิดขวาซึ่งมันไม่เคยทำให้ใครตายยกเว้นเกะกะรถพยาบาล  >:(

ว่ากันตรงๆแล้วมันแก้ยากมากๆในระดับที่เรียกว่าเป้นไปไม่ได้เลยที่จะให้คนไทยขับรถระมัดระวังกัน มันต้องปลูกฝังตั้งแต่รุ่นเด็กๆให้มีวินัย ตำรวจก็ต้องกวดขันเอาจริงเอาจังอย่ามัวแต่สักหาเรื่องไถเงินมอเตอร์ไซค์ แต่ทั้งหมดนี้เป็นไปไม่ได้เลยเพราะว่าสันดานพื้นฐานคนไทยมักง่ายมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  ???
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอบคุณครับ และก็ขอฝาก 2 เรื่องนี้ด้วยนะครับ
คลิปแรกคงไม่เท่าไร เพราะ ไม่ค่อยดื่มกันนัก
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=foo1MFfjuZk&feature=player_embedded[/youtube]
แต่คลิปนี้สำคัญหน่อยครับ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=4SEy_FCJlpk&feature=player_embedded[/youtube]

คลิปล่าง ใครพาใครไปไหน ให้เขาดูก่อนนั่งหลังแล้วกันนะครับ แล้วให้เขาคาดเข็มขัดไว้
กฎหมายไทยก็นะ ขนาดแท็กซี่ ยังไม่มีที่ล็อกเข็มขัดเลย(มีแต่สาย)คนลฮกได้ก็มักง่ายไม่ทำ

ออฟไลน์ GivesZa

ดูทุกวัน ร้องไห้ทุกวัน

แด่คนที่ขวัญผวา ผมมานั่งผวาเป็นเพื่อนแล้วคร๊าบ แห๊ะๆๆ

เมื่อวาน จำได้เลยว่าขับแค่ 80 ตลอดเส้นซุปเปอร์ชิดซ้ายด้วย

อิอิ