ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเพื่อนสมาชิกครับ สงสัยรถเครื่องหลวม เปิดฝาน้ำมันเครื่องเชคแล้ว  (อ่าน 8436 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutral

• Newbie
  • *
รถ Camry ACV40 เครื่อง 2.4 ปี2007 อายุ11ปีนิดๆ ไมล์ 105,000โล

เทส1 เปิดฝาน้ำมันเครื่องตอนสตาทรถ มีลมดันออกมาแรงมาก คือแรงกว่าไอเสียรถตอนเดินเบาอีก  พอดึงก้านวัดออกด้วย ก็มีลมทะลักออกจากรูช่องวัดน้ำมันเครื่อง แรงไม่แพ้กัน
เทส2 ปิดฝาเติมน้ำมันเครื่อง ดึงก้านวัดอย่างเดียว มีลมออกมาจากรูก้านวัด แต่เบากว่าเทสแบบ1มาก เอานิ้วไปอังใกล้ถึงรู้สึก

เลยสงสัยว่าเทสแบบ1 ผมทำถูกหรือเปล่า อาการบ่งบอกว่าเครื่องหลวมจริงมั้ย

ข้อมูลเพิ่มเติม
การขับขี่ ----- เพิ่งรับคันนี้มาใช้ เลยบอกไม่ได้ว่ารถอืดลงหรือเปล่า เพราะไม่ได้ขับตอนมันออกใหม่ แต่แรงกว่า b-segment เครื่อง1500 คันเก่า (ถ้าแรงพอกันนี่ เครื่องหลวมชัวละ55)

Top speed ---- ไปได้ถึง180 ถ้าแช่ต่ออาจได้อีกหน่อย แต่ถนนหมดก่อน หลัง140เรี่ยวแรงหายหมด ขึ้นช้ามาก

อาการควันขาว---- ไม่เจอ
น้ำมันเครื่องพร่อง---- เติมเมื่อ7เดือนก่อน พร่องลงนิดเดียว  ทั้งนี้ผมเติม10W-40 แทน 5W-30ตามคู่มือ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2018, 23:56:15 โดย neutral »

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ถ้าเป็นลมเปล่าๆไม่มีกลิ่นควันกลิ่นไหม้ออกมาด้วยถือว่าปกติครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
   ดูนำมันเครื่อง. ถ้ายังลดไม่มาก. ถึงระยะเปลี่ยน 10000 โล

ยังไม่ลดถึงขีดล่าง.  ถือว่าใช้ได้

ออฟไลน์ redsun

ระวังน้ำมันดีดใส่หน้านะครับไปเปิดแบบนั้น
ใช้วิธีวัดกำลังอัดชัวร์กว่าครับ

ออฟไลน์ panjap

วิธีเทสคุณผิดโดยสิ้นเชิง  รถคุณปกติ

ออฟไลน์ madboy

วัดกำลังอัดชัวร์กว่าครับ  :)

ออฟไลน์ neung23

วิธีนี้เห็นช่าง bmw เทส ccv วาว

:'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ sukhontha

เทสผิดวิธี  ต้องใช้วิธีวัดกำลังอัดแต่ละสูบ

น้ำมันเครื่อง จะมีแรงดันจากลูกสูบเคลื่อนที่ขึ้นลง  ซึ่งระบบจะระบายกลับไป-มา 

ถ้ามีไอน้ำมันเครื่องพ่นออกที่ช่องเติมน้ำมันเครื่องด้วย  น้ำมันเครื่องข้นเกินไป..

ออฟไลน์ SLuang

เครื่องหลวมของจริง ควันจะขาว
ปลายท่อไอเสีย จะชื้น เหนียวๆ หนักจริงๆ จะเยิ้มเลยครับ

ออฟไลน์ neutral

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนครับ

พอดีดูเองไม่เป็นเลย googleวิธีเชฺ็คเอา
มีคนบอกว่า ถ้าเครื่องหลวม กำลังอัดจะรั่วลงมาในอ่างน้ำมันเครื่องจนเกิดแรงดันลมออกทางช่องเติม ซึ่งไม่รู้จริงเท็จอย่างไร

เจ้าของคนเดิมถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะอย่างเดียว 3ปีให้หลัง รถแทบไม่ได้วิ่ง 3ปีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปทีเดียว เลยเป็นห่วงสภาพเครื่อง

ทั้งนี้ผมก็คิดว่าไม่น่าหลวมตอนไมล์แค่แสนโลเหมือนกันครับ