ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้กรอบป้ายทะเบียนกันน้ำ แบบกันได้ 100% ไหมครับ ?  (อ่าน 10550 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
มีใครใช้กรอบป้ายทะเบียนกันน้ำ (ดำล้วน) แบบกันได้ 100% ไหมครับ
ราคาเท่าไหร่ ซื้อร้านไหน ขอคำแนะนำหน่อยครับ

พอดีผมเคยซื้อมาใช้ แบบในรูปด้านล่าง โฆษณาไว้กันน้ำ 100%
แต่เวลาล้างรถ น้ำเข้าทุกครั้งเลย ทั้งป้ายหน้า และป้ายหลัง
พอนานๆเข้า ข้างในมันเป็นคราบ เพราะน้ำที่เข้าไป เป็นน้ำแชมพูล้างรถอ่าครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ตอนแรกที่ซื้อมาสังเกตว่าเป็นเหมือนท่าน จขกท. ผมเลยแกะฝาหน้าออกมาเอาเทปกาว 2 หน้า แปะรอบ (เว้นตรงเขี้ยวประกบไว้หน่อย)

ทับซ้ำกัน 2 รอบ ผลคือไม่มีน้ำเข้ามาในกรอบป้ายแล้วครับ ใช้มา 3 ปีกว่าได้ ๆ ลองใช้วิธีผมดูก็ได้

เดี๋ยวกลับบ้านก่อนจะถ่ายรูปให้ดู

ตอนแรกที่ซื้อมาสังเกตว่าเป็นเหมือนท่าน จขกท. ผมเลยแกะฝาหน้าออกมาเอาเทปกาว 2 หน้า แปะรอบ (เว้นตรงเขี้ยวประกบไว้หน่อย)

ทับซ้ำกัน 2 รอบ ผลคือไม่มีน้ำเข้ามาในกรอบป้ายแล้วครับ ใช้มา 3 ปีกว่าได้ ๆ ลองใช้วิธีผมดูก็ได้

เดี๋ยวกลับบ้านก่อนจะถ่ายรูปให้ดู

ขอบคุณมากเลยครับ ยังไงผมรอรูปนะครับ ^_^

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ทำไมต้องไม่ให้น้ำโดนป้ายทะเบียนหรอครับ อันนี้ผมถามเพราะไม่ทราบจริงๆ

เพราะป้ายโดนได้ทั้งน้ำทั้งลม เลยไม่ค่อยเข้าใจว่าจะไปปกป้องมันอะไรขนาดนั้น

ทำไมต้องไม่ให้น้ำโดนป้ายทะเบียนหรอครับ อันนี้ผมถามเพราะไม่ทราบจริงๆ

เพราะป้ายโดนได้ทั้งน้ำทั้งลม เลยไม่ค่อยเข้าใจว่าจะไปปกป้องมันอะไรขนาดนั้น

ผมขับรถ ตจว. เป็นประจำครับ ซึ่งป้ายด้านหน้า จะโดนก้อนหินเยอะมาก
ป้ายเป็นรอยบุบ เป็นรอยกระเทาะสีลอกเต็มไปหมด ซึ่งจริงๆแล้วต้องการแค่ปกป้องป้ายด้านหน้า
แต่มันก็ต้องควบคู่กับกันน้ำไปด้วย ซึ่งถ้าไม่กัน เวลาน้ำแชมพูมันเข้าไป มันจะเป็นคราบอยู่ในป้ายครับ
นี่คือสาเหตุของผม ^_^ ส่วนถ้าขับในกรุงเทพเฉยๆ ผมไม่คิดจะใส่ครับ

ขนาดผมใส่อันเดิมที่เป็นป้ายกันน้ำอยู่ กรอบพลาสติกใสด้านหน้า ยังเป็นรอยแตกหลายจุดเลยครับ เพราะพวกหินกระเด็นใส่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2018, 13:50:48 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

บางคนดูแลรถดีครับ สวยใสท้ากาลเวลา

รถสวยแต่ป้ายเก่ามันก็จะดุเหม่ง ๆ ชอบกล

ป้ายกันน้ำถ้าเริ่มเก่าเหลืองก็เปลี่ยนใหม่ ป้ายทะเบียนจริงข้างในก็ดูใหม่ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

ผมใช้มาจะ 4 ปีแล้วครับ ใส่ทั้ง 2 คัน  ไม่พบปัญหาน้ำเข้าน่ะครับ
ก่อนจะประกอบเข้า ผมก็เอากาว 3M ยึดตามขอบ แบบพี่ด้านบนเหมือนกันครับ แน่นดี!

ออฟไลน์ NoName__???

ที่บ้านไม่เคยใช้แบบสำเร็จรูปเลยค่ะ ใช้แบบที่ร้านรับทำป้ายโดยเฉพาะ งานจะดีเนี้ยบกว่าเยอะ ราคาประมาณ 1พันบาท ต่อคู่หน้าหลังค่ะ

ออฟไลน์ Stp

ผมว่านะ ป้ายทะเบียนกันน้ำที่ขายกันนั้นไม่มีอยู่จริง ทุกร้านไม่กันน้ำเลย

แต่ถ้าเราติดตั้งที่ร้านเขาจะใช้เทป 3M หรือเอาสติ๊กเกอร์คาดตรงขอบก็เลยเสมือนกันน้ำ แต่ถ้าซื้อมาติดตั้งเองก็ต้องหาวิธีดัดแปลงกันไปเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Xyclop

เลย

ตอบง่ายๆครับ. เวลาที่ผ่านไป ใส่กรอบ จะสภาพสวยน่ามองกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยใช้แต่กันน้ำออก ฮาๆ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ของผมใช้อยู่ปกติดีครับ ไม่มีน้ำเข้า ลองทำตามพี่ข้างบนบอกเลยครับ

เลย

ตอบง่ายๆครับ. เวลาที่ผ่านไป ใส่กรอบ จะสภาพสวยน่ามองกว่าเยอะครับ

ของพ่อผมใส่กรอบกันน้ำสีขาว ป้ายใหม่เอี่ยม แต่กรอบเหลืองมากครับ คงต้องเปลี่ยนเป็นสีดำ แต่ของผมไม่ชอบใส่ครับ555
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Sunny37

ของผมให้น้าร้านสติกเกอร์เเถวชลบุรีทำให้ครับ เเฮนเมก ทุพวันนี้ใส่อยู่จะ10ปีเเล้วครับไม่มีน้ำเข้า

ออฟไลน์ Fly to dream

อยากซื้อเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะเจอกันน้ำออก  ;D ;D

ผมวิ่งกลางคืนบ่อยเจอแมลงน่ารำคาญมาก เวลาขัดป้ายลอกไม่สวยเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SLuang

ใหม่ๆ 100% แต่นานๆ ไป ไม่ร้อยครับ
หรือว่าผมซื้อของไม่ดีก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Terng

ผมเคยใช้บริการช่างท่านนึงครับ มาทำให้ถึงคอนโดเลย ทำไปคู่หน้าหลังประมาณ 2500 ถ้าจำราคาไม่ผิด เมื่อ 9 ปีก่อน

งานดีมาก กันน้ำจนกระทั่งวันที่ผมขายรถไป ขนาดมีรอยร้าวยาวประมาณ 10 cm น้ำก็ไม่เข้าครับ (ร้าวเพราะเข็นรถเข็นช๊อปปิ้งมาชนเข้าไป) แต่ทำเบอร์ช่างคนนี้หายไปแล้ว ไม่รู้ยังรับทำอยู่ไหม รู้สึกชื่อคุณจิมครับ (ไม่ใช่เจ้าของเว็บนะ 5555)

ลักษณะงานคือ เป็นงานแผ่นอะคริลิก ตัดขนาดมาสูงพอดีป้าย แต่ด้านข้างจะทำสีขาวเว้นไว้ประมาณ 3 นิ้วทั้งสองฝั่ง ด้านหน้าติดสติกเกอร์ขาวมุกแบบมีเกล็ดสะท้อนแสงเหมือนทะเบียนปกติ ขอบจะทาด้วยกาวประสานอคริลิก และยิงซิลิโคนด้านใน ปาดเก็บงานอย่างดี ตัวทะเบียนใช้กาว 3M สีแดง ติดแบบไม่หวงกาว 2 ป้ายนี่แกใช้ไปประมาณเกือบๆ 2 ม้วนได้ ติดแน่นจนกระทั่งวันที่ขายรถ ผมถอดป้ายแทบไม่ออกแน่ะ (ขนาดว่าผ่านไป 8-9 ปีแล้วนะ)

เสียดายว่าไม่มีเบอร์แล้วครับไม่งั้นจะแนะนำต่อให้
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SM.

จขกท ต้องการกันรอย กันหินกระเด็นใส่ ก็ดีครับ เพราะปกติ ผมว่ากันน้ำไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ของผมซื้อแบบกันน้ำขอบสีดำ แล้วใช้กาวซิลิโคนสำหรับทาตู้ปลาก็อยู่ได้นานน่ะครับ เป็นปีๆ ถ้าน้ำเข้าก็แกะออกมา แล้ว ทำความสะอาดอัดซิโคนใหม่ ก็อยู่ได้อีก ว่าจะจ้างเขาทำแบบข้างบนแล้ว แต่ราคาสูงทำเองก็ประหยัด ซิลิโคนหาซื้อตามร้านวัสดุ ซีล ตามขอบป้ายครับ