ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ายางแท่นเครื่องเสื่อม อาการอะไรจะมาก่อนครับ  (อ่าน 26252 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
ออกตัวนึดนึง พอที่ที่บ้านมีรถอยู่ 4 คัน เป็นมาด้า 2, เชฟฯ โซนิค, นิสสัน มาร์ช และซูซูกิ สวิฟท์ ทั้งสี่คันอายุไล่เลี่ยกันครับคือ 4-6 ปี ทีนี้บางคันอย่างมาร์ชกับสวิฟท์นี่ยังเครื่องนิ่งๆอยู่ แต่มาสด้า 2 กับโซนิค มีอาการเครื่องสั่นตอนเช้าๆ สะท้านมาถึงพวงมาลัยเลยครับ อาการมันเพิ่งออกมาไม่กี่เดือนมานี่เอง อาการสั่นสะท้านแบบนี้หมายความว่ายางแท่นเครื่องเสื่อมแล้วใช่ไหมครับ หรือจะมาจากพวกคอยล์จุดระเบิดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ kez

ถ้าสั่นตอนเดินเบา เป็นที่ตัวคุมรอบเดินเบา

ถ้าสั่นตอนเข้าเกียร์  ก็เป็นที่ยาง แท่นเครื่องแท่นเกียร์

ถ้าสั่นตอนเดินเบา เป็นที่ตัวคุมรอบเดินเบา

ถ้าสั่นตอนเข้าเกียร์  ก็เป็นที่ยาง แท่นเครื่องแท่นเกียร์

สั่นแบบสะท้านขึ้นมาที่พวงมาลัยเลยครับ แต่จะเป็นหนักๆตอนเช้า ตอนเครื่องเย้น เกียรืเย็นครับ เอารถวิ้งสักพักแล้วอาการสั่นจะเบาลงครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ถ้าสั่นแบบที่ จขกท ว่า อาการนี้น่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่องครับ ลองให้ช่างตรวจเช็คเพื่อความชัวร์อีกที

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

March แท่นเครื่องทนมากครับ แถมเครื่องเบามากด้วย ใช้กันได้ยาวๆ ถ้าไม่ได้ขับกระชากอะไรนะครับ

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยใช้มาสด้า 2 ยางแท่นเครื่องไม่ทนและแพง

เปลี่ยนที่ศูนย์ ตอนประมาณ 70,000 กม.

เปลี่ยนยกชุด แท่นเครื่อง+แท่นเกียร์+ค่าแรง ประมาณ 7,000 บาทครับ

ออฟไลน์ CNX

ผมใช้Mazda2 รุ่นก่อนSkyActive กับFiesta
ยางแท่นเครื่องยี่ห้อFoMoCo ใช้ร่วมกันกับFiestaได้ครับ (ต่างกันที่ตัวรองเครื่องยนต์
ราคาแท้ ที่Ford ต่ำกว่า Mazda

หากต้องการ แท้ หรือ เทียบOEM ราคาต่ำกว่า0 ข้อความมาถามแหล่งขายได้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SLuang

ของผมเรนเจอร์ ใช้ไปเกือบๆ 5 ปี แสนสองหมื่นกว่าโล  รอบเดินเบา เครื่องก็สั่นมากผิดปกติ(เทียบกับรถใหม่ๆ) จึงให้ช่างตรวจเช็ค ปรากฎว่ายางแท่นเครื่องฉีกทั้ง 2 ตัว ดีที่ซื้อประกันเพิ่มเป็น 5 ปีก็เลยเคลมส่งท้ายประกันหมด ราคาโหดใช่เล่น 2 ตัว ถ้าจำไม่ผิดเห็นบิลแว๊บๆ หกพันกว่าบาท

ออฟไลน์ 0%

accord 2.0 สั่นตั้งแต่ป้ายแดง สั่นแบบน่าเกียจมาก

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
ผมใช้มาสด้า 2 ปี 2012 อยู่ครับ  อาการแบบท่านเจ้าของกระทู้เลยครับ ที่ระยะ 276,152 กม.
ผมไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องด้านขวาที่ศูนย์มา ตัวละ 5,000 บาท ค่าแรง 315 บาท (ยังไม่รวม vat)
เปลี่ยนแล้วหายสนิทครับ  เจ็บแต่หายครับ 555  ถ้าเปลี่ยนข้างนอกคิดว่าน่าจะประมาณ 4 พันต้นๆ ครับ

การดูว่ายางแทนเครื่องมาสด้า 2 มันทรุดหรือไม่ เราสามารถเปิดฝากระโปรงดูได้เลยครับ
ยางแท่นเครื่องมันอยู่ด้านขวามือฝั่งที่มีสายพานเครื่องครับ  ตรงแท่นยางแท่นเครื่อง ถ้าขอบ
ด้านบนที่เป็นยางมันลดลงมาติดกับแท่นที่เป็นเหล็กก็แสดงว่ามันทรุดแล้วครับ  เพราะถ้ามันปกติ
ขอบที่เป็นยางๆ กับขอบที่เป็นเหล็กมันจะอยู่ห่างกันประมาณ 1 ซม. ครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
อาการสั่น​
รอบเดินเบเท่าไหร่คับ
ถ้าต่ำกว่า​หกร้อย​แล้วสั่น​ กระพือ
แก้ไม่ยาก​ 

เติม​ 95 สักสามถัง​หายชัวร์
บางคนไปเดาผิด​ เช่น​ไปล้างปีกผีเสื้อ
เปลี่ยนโน่นนี่​  ลองแก้ง่ายๆ​แบบผมบอก
ไม่หาย​ค่อยไล่สาเหตุกันใหม่
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

มารายงานผลครับ เอาไปเช็คที่ศูนย์สรุปว่าอาการดังว่าเป็นที่ยางแท่นเครื่องตัวบนขวาทรุดครับ ส่วนตัวอื่นๆยังไม่ทรุดครับ กำลังจะเปลี่ยนผมขอสอบราคาก่อนสรุปราคาของแท้ศูนย์ราคาเน็ทๆอยู่ที่ 5 พันเศษๆครับ ราคานี้ยังไม่รวมค่าแรงและแว้ดเลยครับ ผมนี่หงายเงิบ แต่เจ้าหน้าที่ศูนยืเขาสะกิด พี่ไปตามอู่ข้างนอกดีกว่าถูกกว่าครึ่งๆ ผมก็ออกมาครับ ไปสืบที่อู่ สรุปว่าผมจัดของเทียบมาครับ ในราคา 2500 บาท แพงไหมครับราคานี้ ผมถามช่างเขาบอกว่าอยู่ได้เป็น 4-5 ปีสบายๆ

ออฟไลน์ Devil13

ผมเคยใช้มาสด้า 2 ยางแท่นเครื่องไม่ทนและแพง

เปลี่ยนที่ศูนย์ ตอนประมาณ 70,000 กม.

เปลี่ยนยกชุด แท่นเครื่อง+แท่นเกียร์+ค่าแรง ประมาณ 7,000 บาทครับ

+1 รถเพื่อนผมก็เป็นเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Swift เปลี่ยนที่ประมาณ 50000 ก็เตรียมไว้ได้เลย ราคาพอๆกับยี่ห้อที่ข้างบนว่ามา

accord 2.0 สั่นตั้งแต่ป้ายแดง สั่นแบบน่าเกียจมาก
2.0 hybrid ไม่สั่นแน่ ระบบซัดหมัดน็อคเครื่องยนต์หลับ...นิ่ง