ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเข้าศูนย์ เลขไมล์เพิ่มขึ้น เพราะช่างเอารถไปลองวิ่ง  (อ่าน 11503 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trafalgar

• Sr. Member
ผมเอารถไปเข้าศูนย์ แต่ก่อนเข้า จะถ่ายรูปเลขไมล์ไว้ตลอด

ล่าสุดเอารถไปเปลี่ยนลูกปืนล้อ + ของเหลวทั้งระบบ

ตอนรับรถกลับ เลขไมล์เพิ่มจากเดิม 10 กิโลเมตร แต่ในใบรับรถแจ้งเป็นเลขไมล์เดิมตอนแรก ไม่ได้เป็นเลขที่ไมล์เพิ่มขึ้น

แบบนี้ถือว่าปกติไหมครับ เพราะครั้งก่อนหน้านี้ตอนเปลี่ยนยาง

ช่างก็เอารถไปวิ่งเหมือนกัน
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ปกติมากครับ ยิ่งเปลี่ยนลูกปืนล้อด้วยถ้าเค้าไม่ออกวิ่งเทสมันยิ่งแปลก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Turin

วิ่ง 10 กิโล ... สำหรับงานนี้ผมว่าก็ปกติ

แต่ที่ไม่โอเค คือใบรับรถลงเลขกิโลไม่ถูกต้อง ซึ่งหลายๆศูนย์ก็นิสัยเสียแบบนี้กัน (คือขี้เกียจจดเลขกิโล 2 หน เลยมักง่ายเอาเลขตอนเข้ากรอกเลย) ... วันก่อนผมก็เพิ่งโวยศูนย์เรื่องนี้ไปเหมือนกัน (อาชีพผมเกี่ยวกับข้อมูล และความสะอาดของข้อมูล เห็นคนชุ่ยเรื่องข้อมูลแล้วมัน"ขึ้น")

ออฟไลน์ KaIaK118

มีเปลี่ยนลูกปืนล้อ หรืออะไหล่ ช่วงล่าง แล้วไปวิ่ง ผมโอเคครับ

แต่ถ้าแค่เปลี่ยนของเหลว หรือ ดูแล้วไม่เกี่ยวกับต้องมีการทดสอบ แล้วไปวิ่ง  นี่ไม่โอเคครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ปกติครับ  รถบางคันเข้าอู่  ช่างลองวิ่งเป็นวันสองวัน โดยเฉพาะมีปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่างนี่  แก้แล้ววิ่ง  กลับมาแก้ แล้ววิ่ง ฯ  แบบนี้  จนกว่าจะปกติ  ไมล์ ร้อยสองร้อยได้  แต่เขาจะขอก่อน...

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตัวเลขนี้ผมรับได้สำหรับงานเปลี่ยนลูกปืนล้อนะ

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
ก่อนวิ่งทดสอบ แจ้งลูกค้ารับทราบ ให้เป็นมาตรฐานเป็นระบบ

ป้องปรามเอารถไปวิ่งเรื่อยเปื่อยตามข่าว (สบายใจทั้งศูนย์ และลูกค้า) ::)

ออฟไลน์ Activehybrid

test ลูกปืนล้อแค่10โลถือว่าโอเคแล้วครับ เพราะต้องหาพื้นที่ขับให้ได้ความเร็วสูง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เปลี่ยนลูกปืนล้อ

แล้วต้องเทส10กิโลเมตร ?

เทสทำไม เอาจริงๆ วิ่งสัก1โลก็รู้แล้วไหม
ขับรถลูกค้าไป เกิดอุบัติเหตขึ้นมา โยนให้ประกัน รถเึคยชนแล้ว อยากใช้ต่อหรอ?

จะเทสรถ เอาลูกค้าไปด้วยครับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรนี่ เทสคร่าวๆบนลิฟท์ยกก็รู้แล้วว่าปรกติไหม ทำกันมาสี่สิบปีแล้วลูกปืนล้อนี่ ไม่โง่จริงๆไม่มีปัญหาหรอก ยังงัยถ้ามีปัญหาลูกค้าก็ต้องวิ่งกลับมาเคลม มันคงไม่หลุดออกมาหรอก

บริหารงานแปลกๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

เทสทำไม เอาจริงๆ วิ่งสัก1โลก็รู้แล้วไหม
ขับรถลูกค้าไป เกิดอุบัติเหตขึ้นมา โยนให้ประกัน รถเึคยชนแล้ว อยากใช้ต่อหรอ?

จะเทสรถ เอาลูกค้าไปด้วยครับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไรนี่ เทสคร่าวๆบนลิฟท์ยกก็รู้แล้วว่าปรกติไหม ทำกันมาสี่สิบปีแล้วลูกปืนล้อนี่ ไม่โง่จริงๆไม่มีปัญหาหรอก ยังงัยถ้ามีปัญหาลูกค้าก็ต้องวิ่งกลับมาเคลม มันคงไม่หลุดออกมาหรอก

เห็นด้วยครับผม เปลื่ยนแค่ลูกปืนล้อ ไม่จำเป็นต้องวิ่งเช็คอะไรเลย

ตอนสมัยนิสสันมาร์ช เอาไปเคลมเปลื่ยนลูกปืนล้อทั้ง 4 ที่ศูนย์นิสสันลาดพร้าว
เปลื่ยนเสร็จก็ไม่เห็นต้องวิ่งทดสอบอะไร เค้ามีวิธีเช็คอยู่แล้ว ขับออกมาก็เงียบปกติ

หรืออย่างวีออสเห็บหมา เอาไปเปลื่ยนลูกปืนล้อคู่หน้าที่ศูนย์โตโยต้าผึ้งแถวๆ ม.เกษตร เปลื่ยนเสร็จก็ไม่เห็นต้องวิ่งตรวจสอบอะไร

ที่เคยเห็นวิ่งตรวจสอบ ก็เมื่อยี่สิบปีก่อน สมัยอีคาร์เข้าศูนย์หัวหมาก วิ่งราวๆ 10 กม. เพื่อตรวจสอบสภาพรถ
แต่ตอนนั้นเด็กๆ เลยไม่คิดอะไรมากมาย แต่ตอนหลังรู้สึกไม่มีนโยบายนี้แล้ว

ออฟไลน์ akewizard

เลชไมล์เพี้ยนไปบ้างสัก 10 กิโลเมตร ส่วนตัวผมไม่ซีเรียสครับ

ผมเคยเอารถไปเข้าศูนย์ฯแถวเสรีไทเพราะได้เครมเปลี่ยนเฟืองท้ายมา ช่างก็เอารถไปวิ่งบนถนนกาญจนาฯนั่นแหล่ะเพราะต้องลองใช้ความเร็วระดับหนึ่ง
แค่วิ่งขึ้นวงแหวนแล้วไปกลับรถมา ก็ปาไปเกือบ 20 กิโลฯแล้วมั้ง ถ้าเครมอย่างอื่นเช่นลูกปืน แร๊คพวงมาลัย ก็คงต้องเทสรถไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ SLuang

10 km. รับได้ครับ แต่ร่วม 200 โล แถมมีใบสั่ง ตรวจจับความเร็วมาที่บ้าน แถมไปในเส้นทางที่ไม่อยู่วิสัยการเทสรถ   เหมือนเคสค่ายดังก่อนหน้า เป็นผมก็จะไม่ยอมเหมือนกัน

ออฟไลน์ LoveYouToo

ผมรับได้กับระยะนี้ และไม่มองว่าผิดปกติ
ปกติแต่ละศูนย์จะมีเส้นทางประจำที่แน่นอน(รวมถึงระยะทาง)ในการทดสอบรถ
หากรับระยะนี้ไม่ได้ ต้องถามข้อมูลเส้นทางการทดสอบรถกับทางศูนย์เพื่อดูว่า เอารถเราออกนอกเส้นทางขนาดไหน

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ปกติครับ
แต่ศูนย์ที่ผมเข้า เจ้าหน้าที่จะแจ้งก่อนว่า
จะต้องมีการทดลองวิ่ง เลขไมล์จะเพิ่มมากขึ้น
ผมก็เลยโอเค..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ alpha14

เปลี่ยนลูกปืนล้อก็ต้องออกไปเทสถูกต้องแล้วครับ กับระยะทาง10โล ก็สมเหตุผล ทดลองทางตรงทางคดเคี้ยวขึ้นลงลูกระนาด ก่อนส่งมอบให้คุณ แต่ต้องแจ้งลูกค้านิดนึงว่าไปวิ่งเทสมานะ เพราะเดี๋ยวนี้มักมีดราม่า แต่ถ้ารถไปทำสีอย่างเดียวแล้วเอาไปวิ่งเทสนี่จึงจะผิดปกติ...........ฮา

ออฟไลน์ TNP

เรื่องแค่นี้ ทำไมคิดเองไม่เป็น ?

งานซ่อมบำรุงที่มีคุณภาพ ... ขั้นตอนสุดท้าย ที่จะรับรองว่า งานเสร็จสมบูรณ์ดี  คือ " การตรวจสอบคุณภาพงาน " ครับ

เค้าเปลี่ยนลูกปืนล้อ ที่อายุใช้งานเป็นแสนโล  เปลี่ยนเสร็จ เอาไปวิ่งทดสอบ แค่ 10 โล ...  มันแค่ 0.001%

ถ้าแค่นี้ ทำใจไม่ได้ ... ก็ไปเรียนเป็นช่างซ่อม เปิดอู่ ซ่อมเองเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ค่อยถือสานะ หรืออาจจะเพราะผมเคยเจอมากกว่านี้อีก 10KM ถือว่าน้อยมากครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ถ้าเป็นอาการแบบ "เป็นบ้างไม่เป็นบ้าง"

อันนี้ผมอยากให้ขับ test ให้แน่ใจ

แล้วตอนเปลี่ยนยางช่างเอาไปขับ 10 กม. เหมือนกันไหมครับ?

ออนไลน์ apinui

เห็นด้วยครับผม เปลื่ยนแค่ลูกปืนล้อ ไม่จำเป็นต้องวิ่งเช็คอะไรเลย

ตอนสมัยนิสสันมาร์ช เอาไปเคลมเปลื่ยนลูกปืนล้อทั้ง 4 ที่ศูนย์นิสสันลาดพร้าว
เปลื่ยนเสร็จก็ไม่เห็นต้องวิ่งทดสอบอะไร เค้ามีวิธีเช็คอยู่แล้ว ขับออกมาก็เงียบปกติ

หรืออย่างวีออสเห็บหมา เอาไปเปลื่ยนลูกปืนล้อคู่หน้าที่ศูนย์โตโยต้าผึ้งแถวๆ ม.เกษตร เปลื่ยนเสร็จก็ไม่เห็นต้องวิ่งตรวจสอบอะไร

ที่เคยเห็นวิ่งตรวจสอบ ก็เมื่อยี่สิบปีก่อน สมัยอีคาร์เข้าศูนย์หัวหมาก วิ่งราวๆ 10 กม. เพื่อตรวจสอบสภาพรถ
แต่ตอนนั้นเด็กๆ เลยไม่คิดอะไรมากมาย แต่ตอนหลังรู้สึกไม่มีนโยบายนี้แล้ว

เห็นแล้วก้เหนื่อยใจแทนช่างกับลูกค้าแบบนี้ครับ

"เปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ" มีอะไรบ้างลองนึกในใจกันดูครับ แต่ถ้านึกไม่ออก เดียวบอกให้

1.น้ำมันเบรค
2.น้ำมันพาวเวอร์
3.น้ำมันเกียร์
4.น้ำยาหม้อน้ำ

4 อย่างนี้ หลักๆยังไงก็ต้องวิ่งครับ

เพราะของเหลวเวลาวิ่ง เราจะทราบปริมาณ ที่ขาดได้ดีกว่าจอดเติมแล้วสต๊าทให้เครื่องร้อน

และอีกอย่าง ระยะทางที่วิ่งเนี่ยก็ขึ้นกับสภาพแวดล้อมของโชรูมนั้นๆด้วยครับ

ผมยกตัวอย่างถ้าเป็นโชว์รูมแถวถนนวิภาวดี ที่จุดกลับค่อนข้างไกล จะให้เค้าวิ่งเพียง 1 กิโลยังไงครับ นึกถึงความเป็นจริงกันหน่อย

รักรถเข้าใจครับ แต่ลองนึกดูถึงความเป็นไปได้ด้วยว่า เค้าทำแบบที่คุณต้องการได้ไหม ถ้าเค้าทำให้แบบไม่มีการวิ่งทดสอบ เช่นเติมน้ำยาหม้อน้ำ แต่ไม่ไล่ลมให้ดี ลูกค้ารับไปแล้วฮีทกลับมา ลูกค้าก็ด่าว่าไม่ตรวจเช็คให้ดี ... พอตรวจเช็คดี ไมล์ขึ้น ก็ไม่พอใจ .....

ผมสงสารฝ่ายบริการครับ .....   

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
ตอบในฐานะช่างเลยนะครับผม

ใครทำรถกับผม ผมต้องวิ่งเทสครับผม เอาให้สมบูรณ์
ระยะทางพูดยาก แต่ส่วนใหญ่เยอะ เวลาผมลอง ผมวิ่งขึ้นมอเตอร์เวย์ยาวเลย ไปกลับระยะ เกิน 20 กิโล แน่นอน

เพราะถนน เส้นหน้าบ้านผม รถติดทำความเร็วได้แค่ต่ำ ไม่สามารถตรวจสอบ หรือ ทดสอบสิ่งต่างๆได้เลย

แต่ส่วนตัว ผมมีความรับผิดชอบมากพอ ทำเอง เทสเอง ระวังเอง ถ้าเละพัง ผมก็รับผิดชอบเอง ลูกค้าผม 99% ก็ เเฮปปี้กับระบบการจัดการของผมนะ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
10โลไปกลับน้อยมากครับ

ดีไม่เจอแบบแจ๊ส 200โลน้ำมันเกลี้ยง

ออฟไลน์ Boyja

เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนครับ บางคนซีเรียส บางคนก้อเฉยๆ จริงๆ ทำให้ถูกต้อง ชี้แจ้งว่าเลขไมล์ที่เพิ่มมาเพราะอะไรก้อน่าจะจบครับ

ออฟไลน์ focus2012

ปกติครับ สำหรับเรื่องแค่นี้

ออฟไลน์ No Trespassing

เห็นแล้วก้เหนื่อยใจแทนช่างกับลูกค้าแบบนี้ครับ

"เปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ" มีอะไรบ้างลองนึกในใจกันดูครับ แต่ถ้านึกไม่ออก เดียวบอกให้

2.น้ำมันพาวเวอร์

4 อย่างนี้ หลักๆยังไงก็ต้องวิ่งครับ

เพราะของเหลวเวลาวิ่ง เราจะทราบปริมาณ ที่ขาดได้ดีกว่าจอดเติมแล้วสต๊าทให้เครื่องร้อน

และอีกอย่าง ระยะทางที่วิ่งเนี่ยก็ขึ้นกับสภาพแวดล้อมของโชรูมนั้นๆด้วยครับ

ผมยกตัวอย่างถ้าเป็นโชว์รูมแถวถนนวิภาวดี ที่จุดกลับค่อนข้างไกล จะให้เค้าวิ่งเพียง 1 กิโลยังไงครับ นึกถึงความเป็นจริงกันหน่อย

รักรถเข้าใจครับ แต่ลองนึกดูถึงความเป็นไปได้ด้วยว่า เค้าทำแบบที่คุณต้องการได้ไหม ถ้าเค้าทำให้แบบไม่มีการวิ่งทดสอบ เช่นเติมน้ำยาหม้อน้ำ แต่ไม่ไล่ลมให้ดี ลูกค้ารับไปแล้วฮีทกลับมา ลูกค้าก็ด่าว่าไม่ตรวจเช็คให้ดี ... พอตรวจเช็คดี ไมล์ขึ้น ก็ไม่พอใจ .....

ผมสงสารฝ่ายบริการครับ .....

ไม่เกี่ยวครับ
ถ้าฝ่ายบริการมีมาตรฐาน เช็ครถก่อนส่งมอบ ให้เราดูทุกจุดที่เปลื่ยน ย่อมไม่เกิดปัญหาภายหลัง
ต่อให้แฟนเก่า ผู้หญิงที่ไม่มีความรู้เรื่องรถอะไรเลย เค้าก็ให้ตรวจสอบก่อนส่งมอบ ก็ยังเห็นอยู่ดีมีสุข

พวกของเหลวเช่น

- ไล่น้ำมันเบรค สมัยก่อนก็เหยียบแล้วย้ำ สมัยนี้ใช้เครื่องไล่ วิ่งสั้นๆรอบศูนย์ก็รู้แล้ว

แม้กระทั่งพวก ACT หรือ B-เร็ว เค้าไม่ออกไปวิ่งข้างนอก ก็เห็นวิ่งเหยาะๆกดเบรคเช็คแถวนั้น ไม่ต้องถ่อเป็น 10 กิโลเพื่อทดสอบ

2.น้ำมันเพาเวอร์
- ถึงไล่น้ำมันใหม่ทั้งระบบ แค่หมุนตรวจสอบก็รู้แล้วว่าหนักหรือเปล่า ถ้าหนักก็แสดงว่ามีลมในระบบ ก็ไล่กันใหม่
หรือไล่แล้วยังหนัก ก็ต้องดูแล้วว่ารั่วจุดไหน ซีลแร็ค ท่อน้ำมันส่ง บลาๆๆ

- ผมเปลื่ยนทั้งกรองเกียร์และน้ำมัน ทำไมศูนย์นิสสันถึงไม่วิ่งทดสอบละครับ
- แม้กระทั่งอู่โตโยต้าชื่อดังที่รอคิวนาน เปลื่ยนทั้งกรองและน้ำมันก็ไม่เห็นต้องวิ่งทดสอบอะไร

- ถึงต้องติดเครื่องให้วาล์วน้ำทำงานเพื่อไล่ลมจากระบบ แต่จำเป็นต้องวิ่งด้วยหรือ

5. ลูกปืนล้อ
- แล้วศูนย์โตโยต้าผึ้งแถว ม.เกษตร กับ ศูนย์นิสสันลาดพร้าว ทำไมเค้าไม่วิ่งให้ผมละ
เค้าไม่มีมาตรฐานหรือครับ

นโยบายวิ่งทดสอบ อย่างที่บอก ก็เคยเจอกับอีคาร์เมื่อ 20 กว่าปีแล้ว สมัย MMC ยังอยู่ในหัวหมาก
เรื่องวิ่งหลังจากเช็คศูนย์ 10-20 กม. มันเล็กน้อย แต่ถึงถามไงว่ายังมีนโยบายนี้อีกหรือ

ผมไม่ได้มั่นใจกับศูนย์หรืออู่ แต่สงสัยว่าถ้าต้องวิ่งทดสอบกรณีเช็ค Routine แล้วทำไมศูนย์บริการสมัยนี้ถึงไม่มีนโยบายนี้

นอกจากเคสหนักๆเท่านั้นที่จะวิ่งทดสอบ เช่น เสียงดังตามจุดต่างๆ หรือ อาการผิดปกติของเครื่องยนต์และระบบส่งกำลัง
แบบนี้ผมถึงจะอนุโลมให้

ไม่ต้องมาเหนื่อยใจแทนผมหรอกครับ ผมไม่เรื่องมาก ใช้รถมานาน รู้ว่ารถตัวเองทุกคันเป็นยังไง ทั้งก่อนและหลังซ่อม
เพราะถ้าเข้าศูนย์แล้วไม่ดี ผมคงด่าแบบศูนย์เชฟพิษณุโลกสมัยลูกปืนล้ออาวีโอ้แล้วละ

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเอารถไปซ่อม การเอารถไปลองสำหรับผม ยอมรับได้ครับ
แต่ต้องขับแบบปกตินะครับ แบบซิ่งออกไปจากโชว์รูมคงมีโวยบ้างแหละครับ
ส่วนระยะทางก็แล้วแต่บางศูนย์หรืออู่ อาจจะมีจุดกลับรถใกล้ ก็วิ่งได้ไม่กี่ก.ม. บางที่กลับรถไกล ระยะอาจวิ่งเป็น 10 ก.ม. ก็ไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ทุกครั้งที่เรานำรถไปขับบนท้องถนนจะมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุเสมอ  การนำรถไปวิ่งนอกศูนย์ก็มีความเสี่ยงเช่นเดียวกัน  ถ้าไม่จำเป็นจริงๆไม่ควรนำรถลูกค้าออกไปนอกศูนย์  การเปลี่ยนสิ่งข้างต้นเป็นงานเบสิคสำหรับช่าง วิ่งไม่กี่ร้อยเมตร หรือสักกิโลในศูนย์ก็พอ

เคยเจอช่างเขียนใบผ่านว่านำรถลูกค้าไปเทส แต่จริงๆขับไปกินข้าว ไปทำธุระส่วนตัวหรือเปล่าล่ะครับ ช่างส่วนใหญ่ยังขาดความเป็นมืออาชีพครับ  รถผมนำเข้าไปทำสี เค้าวิ่งในศูนย์ระยะทางก็เพิ่มขึ้น 4 กิโลได้แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปวิ่งนอกศูนย์หรอกครับ มันเสี่ยงอุบัติเหตุ และการทุจริตต่อหน้าที่

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ปกติครับ

ออฟไลน์ Trafalgar

เรื่องแค่นี้ ทำไมคิดเองไม่เป็น ?

งานซ่อมบำรุงที่มีคุณภาพ ... ขั้นตอนสุดท้าย ที่จะรับรองว่า งานเสร็จสมบูรณ์ดี  คือ " การตรวจสอบคุณภาพงาน " ครับ

เค้าเปลี่ยนลูกปืนล้อ ที่อายุใช้งานเป็นแสนโล  เปลี่ยนเสร็จ เอาไปวิ่งทดสอบ แค่ 10 โล ...  มันแค่ 0.001%

ถ้าแค่นี้ ทำใจไม่ได้ ... ก็ไปเรียนเป็นช่างซ่อม เปิดอู่ ซ่อมเองเลยครับ

ขอโทษครับ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ chaithawat

เรื่องปกติมากๆ ไม่ต้องคอนเซิลอะไรเลยลองคิดเล่นๆว่ายูเทรินในกรุงเทพกว่าจะเจอกี่กิโล ยิ่งถ้าต้องลองลูกปืนล้อด้วยความเร็วยอดนิยมในการหอน 90 110 140 นี่ต้องซัดยาวแค่ไหน หรือบางพื้้นที่ต้องขึ้นทางด่วนเช็ค รถวิ่งเป็นแสนแล้วเกินแค่นี้จิบจ้อยครับอย่าคิดมาก
 รถใหม่เองยังลองกันเป็นสิบเลย

ออฟไลน์ Lammerison

เปลี่ยนแล้วก็ต้องทดสอบความเรียบร้อยแหละครับ

ยิ่งเกี่ยวกับช่วงล่าง ยิ่งต้องทดสอบ เกิดไม่ทดสอบเลย แล้วเอาไปใช้งาน เกิดปัญหาระหว่างทาง ทำไงดีหละครับ ???

เจ้าของรถก็จะโทษศูนย์อีก