ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการ โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ครับ  (อ่าน 5232 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
รถที่โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์มาแล้วจะกินน้ำมันมากกว่ารถที่ยังไม่ได้โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการ โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 17:09:29 »

อยู่ที่คนทำ  ถ้าทำมาดี จะได้ใกล้เคียงกับตอนออกรถใหม่

ออฟไลน์ Sit: )

Re: สอบถามเรื่องการ โอเวอร์ฮอลเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 17:14:36 »
รถผม 1800NAกินเท่าเดิม มั้งๆที่กดหนักขึ้น
ที่ไม่กินคือ น้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 18:11:14 »
รถผม overhaul เครื่อง ตอนเกือบๆ 250,000 กม.
อาการคือ กำลังอัดในแต่ละสูบต่ำ รถไม่มีแรง เดินเบาแล้วดับ ไม่มีอาการกินน้ำมันเครื่องแต่อย่างใด

ตอนรถใหม่ๆ จนถึงปีที่ 6-7 ในเมืองวิ่งได้ 10-12 กม./ลิตร

จากนั้นปีที่ 7-12 ซึ่งเป็นช่วงก่อน overhaul ในเมือง 8-9 กม./ลิตร

หลังจาก overhaul มาจนถึงปัจจุบัน เข้าปีที่ 14 เลขไมล์ 26x,xxx กม.
อัตราสิ้นเปลืองก็ได้เท่าเดิมครับ 8-9 กม./ลิตร
ส่วนอัตราเร่งไม่ค่อยต่างจากเดิม แต่ตีนปลายลดลงครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2018, 19:53:51 »
ขึ้นกับคนทำครับ เพราะถ้าทำดี ๆ นอกจากจะไม่กินน้ำมันเครื่องแล้ว กำลังอัดต่าง ๆ กลับมาหมดครับ อัตราเร่งดีขึ้นเลย และกินน้ำมันน้อยลง เพราะตอนทำ  ผมให้ทำหัวฉีดด้วย ทำฯลฯ ทำทั้งหมด เลย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2018, 10:39:09 »
การ โอเวอร์ฮอลที่ถูกต้องตามคู่มือก็คือการถอดชิ้นส่วนที่สึกหรอออก ตกแต่งชิ้นส่วนที่ไม่ได้เปลี่ยนเช่นเสื้อสูบ ฝาสูบหลุมก้านวาวล์  ฯลฯ

ถ้าทำตามคู่มือการประกอบได้ถูกต้อง มันก็จะเหมือนเครื่องยนต์ใหม่