ผู้เขียน หัวข้อ: เวลา bigbike จะขอทางตอนรถติด เขาจะเบิ้ลคันเร่งใช่ไหมครับ?  (อ่าน 10324 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
เมื่อวานหน้าดอนเมืองรถติดแบบพอไหลๆได้ครับ

เห็นคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวก็กำลังค่อยๆเคลื่อนตัวเปลี่ยนเลน

มีจักรยายนต์ท่อดังๆ ไม่รู้ยี่ห้อ และ CC แต่เสียงแน่นมาก คงไม่ใช่สูบเดียว

มาถึงถึงก็เบิ้ลๆเครื่อง (คือเขาไปไม่ได้อะครับ)

พอรถคันดังกล่าวเปลี่ยนเลนเรียนร้อย

บิดหมดปลอก จนรอบตัดเลยครับ

รถผมอยู่หลังท่อเขาพอดี รถผมสั่นเลยอะ

เลยสงสัยว่า การเบิ้ลเครื่องเป็นการขอทางใช่ไหมครับ?

(แต่การบิดจนหมดปลอกนี่เข้าใจ ว่าเป็นพฤติกรรมเฉพาะคน)

ออฟไลน์ plus

เจอประจำ คับ  ตรงวิภาวดีกับดินแดง 

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
ไม่ได้ขอ แต่บอกว่าอย่าขวางทาง
**อันนี้ผมแปลเองนะ  ;D

ออฟไลน์ NoName__???

เบาดับหรือเปล่า ;D ;D

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ดังแต่ท่อ แต่ไม่กล้าปล่อยครัช
พฤติกรรมที่ไม่ดีๆ ทำให้ทุกวันนี้ผมต้องขาย Bigbike ทิ้งแล้วมาขับมอเตอร์ไซค์ธรรมดา
ไม่ใช่เพราะพวกนี้นะ แค่อยากใช้ชีวิตอยู่นานๆ 555+

ออฟไลน์ the kit

ผมใช้ Bigbike อยู่ ใช้มานาน 20 กว่าปีแล้ว

อาการที่ จขกท. เล่า นี่โดยส่วนใหญ่มักเกิดขึ้นกับ "เด็กใหม่" เพิ่งมี Bigbike คันแรกๆ ในชีวิต
แต่ไม่ได้หมายความว่าเป็นกันทุกคนนะ

แต่โดยมากมักเกิดจาก "ปูมหลัง" การเลี้ยงดูต่างๆ จนกลายมาเป็นนิสัย บ่มนานจนมาเป็นสันดานจึงมีพฤติกรรมเยี่ยงนี้
และถูกเอามาปลดปล่อยกับรถที่มันคิดว่าแรง เมื่อมี ปห.มามันพร้อมจะหนี
(พวกนี้อยู่เดี่ยวมักไม่ค่อยกล้า ได้อย่างมากแค่เบิ้ลเครื่อง, เคาะกระจก, ถีบรถแล้วหนี  แต่ถ้าสันดานแบบนี้อยู่เป็นกลุ่มก็ไม่ต่างกับ...)

ส่วนคนใช้ bigbike มานาน กลับยิ่งกลัวรถของตัวเองจะไป เฉี่ยว เบียด และเกะกะ รถคนอื่นมากกว่า

แต่ถ้าเจอไอ้พวกที่ จขกท.ว่า ห่างได้ก็ควรห่าง เพราะพวกนี้มัน "กุ๊ย" ไม่คุ้มที่จะแลก  มันต้องเจอพวกเดียวกันกับมันครับ   
"Make It Count"

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ทำให้นึกถึงรถท่อลั่นแล้วไปบิดแข่งกันในตอนขึ้นเขาใหญ่ หรือขึ้นดอย ขึ้นเขา สนั่นมาก สัตว์ป่าคงสะดุ้ง ตัวเล็กอาจช็อคตายได้ แต่ก็เห็นอีกมากมายหลายคันที่วิ่งมาเงียบๆ สุภาพๆ ยังไงก็อย่าห้าวมากก็ดีนะครับ ทำให้คนอื่นมองกลุ่ม BB ในทางที่เสียมากกว่าดีไปแล้ว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
แปลว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่คิดแบบนี้5555

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เออ ผมเห็นด้วยกับ คห. นี้นะ 55+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sit: )

เครื่องยนต์ทำให้เราคึกคะนองครับ
ขนาดsuper car ยังเบิ้ลกันจนไฟไหม้ก็มี
ใจร่มๆอย่าไปถือสาครับ

ออฟไลน์ mongolias

ไม่รู้ว่าขอทางหรือเบาดับ แต่ส่วนตัวไม่ชอบเวลามีคนมาเบิ้ลเครื่องข้างๆ ผมว่ามันรบกวนคนอื่นครับ
เช่นเดียวกับพวกเปิดเพลงเสียงกระหึ่ม แง้มกระจกนิดๆ เผื่อแผ่ให้ผู้ร่วมถนนฟังเพลงด้วย

ออฟไลน์ kenny523

สมัยเรียนมหาลัยผมก็ขับBB ผมเลี่ยงที่จะไม่เข้ากลุ่มเพราะพฤติกรรมต่างๆที่ชวนให้ชาวบ้านด่า อย่างเคยเข้าไปทีคุยกันเสียงดังเอะอะเต็มร้านกาแฟ ติดไฟแดงก็เบิ้ลอยู่นั่น เวลาจะจอดรถแบบชาวบ้านก็ไม่ได้ต้องเรียงติดกันแล้วต้องเอาหน้าหันออกมาโชว์ด้วย ชุดก็จัดเต็มร้อนชิบ คือชีวิตลำบากแท้  สุดท้ายผมต้องเป็นกระบี่เดียวดาย อิสระกว่า ปล.มันเป็นบางกลุ่มนะ

คนขับเป็นชายไทยไซส์ปรกติครับ หลายๆคนสูงไม่ถึง 170 กันด้วย

แต่เสียงเครื่องมันเพราะ แน่น และน่าเกรงขามมากๆครับ

ไม่แปลกใจที่จะทำให้รถเปิดทางให้

แต่พอบิดหมดปลอกนี่

เหมือนถูกขู่

คนคงไม่ชอบ BB เพิ่มอีกเยอะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ใช่ เด๋วล้ม...555+

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ใช่ เบิ้นๆๆ

ออฟไลน์ alpha14

ขามันหยั่งพื้นไม่ถึงหรือเปล่าครับ รถมันหนักเอาไม่ไหว เดี๋ยวล้ม ประเภทมดขี่ช้าง ส่วนตัวนี่รำคาญพวกเสียงดังมาก เมื่อไหร่จะกวาดให้หมดไปซะที เห็นข่าวbbชนนี่ไม่เคยสงสารเลยแม้แต่รายเดียว ส่วนใหญ่ห้าวอวดรถ ซ่าทั้งนั้น รึไม่จริง

ออฟไลน์ BeeZilla

• Jr. Member
  • **
ผมขี่เวลาเจอรถติดๆ จะไม่เบิ้ล ไม่ลาก ใช้รอบให้น้อย ทำยังไงก็ได้ให้เครื่องร้อนน้อยที่สุด ขับนิ่มๆคลานๆแบบนี้น้ำพุ่งไปเกือบ 110c อยู่แล้ว แสบขาร้อนตูดมาก(รถท่อคู่ออกตูด) จะไม่ทำอะไรให้เครื่องมันร้อนไปมากกว่านี้

จะเบิ้ลก็จะแค่เวลาออกตัวหรือใช้แทนแตรเวลาเจอรถเปลี่ยนเลนไม่มอง ไม่เปิดไฟเลี้ยว เบิ้ลแล้วมันขู่ได้ดีกว่ากดแตรปิ๊นๆ

ออฟไลน์ dekdemo

1.เสียงท่อ ก็เป็นปัจจัยในการเลือกซื้อรถประเภทนี้
2.เสียงท่อของรถประเภทนี้ กำเนิดโดยธรรมชาติ ไม่มีสวิตช์ให้เลือกเปิด-ปิด
3.คนขับอาจจะบิดคันเร่งรอปล่อยคลัทช์ ในช่วงรถติด
4.เบิ้ลเล่นๆ เพราะอารมณ์ส่วนตัว อยากแสดงโชว์เสียงท่อ

ผมนึกได้แค่นี้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
พฤติกรรมไม่น่ารัก
เหมือนพวกมีปมด้อยย

จริงๆผมชอบนะครับ
ผมนั่งทำงานอยู่บนตึกริมถนนสาทร
ตอนสายๆ จะแว๊ดดดมาละ ถ้าหลับตาเหมือนนั่งอยู่สนามเซปัง
เสียงเหมือน F1 มาก
เคยยืนรอดูเลย แต่เนื่องจากอยู่ชั้นสูง
เลยไม่รู้ว่ารถอะไร กี่สูบ ท่ออะไร

ผมอยู่บนตึกสูงยังสนั่นขนาดนี้
อยู่ริมถนนนี่คงดังมากๆตอน 10000RPM++

ออฟไลน์ SM.

ไม่น่าใช่นะครับ แล้วแต่จะแปลกันออกมา  :D :D :D :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เบิ้ลน่ะดีแล้ว ผมจะได้ไม่ไปเบียดโดนครับ

ออฟไลน์ Devil13

เคยเจอฮาเลย์ทำท่อ มาขี่มาหาเพื่อนในหมู่บ้าน
แค่เดินเบานอนอยู่ในบ้านยังลำคาญ เสียงดังมาก
คนขี่ก็มีปม มาจอดเข้าบ้านไปแล้ว แต่ไม่ยอมดับเครื่อง (รถไม่มีทะเบียนดูก็รู้ว่าไม่รวยจริงๆ) ผมออกไปดูมองหน้ามัน มันก็ทำเป็นอวด ตอนออกรถเบิ้ลแรงๆแล้วออก ผมนอนอยู่เที่ยงคืนนี้สะดุ้งตื่นเหมือนฟ้าผ่าลงบ้านเลย ถ้าเป็นสมัยก่อนจะรีบเรายนต์ขับตามไปชนให้กลึ้งเป็นหมา ตอนนี้มีลูกเมียแล้ว ก็ต้องปล่อยๆไป

ออฟไลน์ meeuwarn

พวกทำท่อดังๆ เครื่องเสียงดังๆแบ่งชาวบ้านฟัง ติดไฟขาวๆแยงตาชาวบ้าน ทั้งสี่ล้อ สองล้อ ถ้าศึกษาจิตวิทยาจะทราบครับว่าเป็นปมทางจิตใจตอนเด็กๆ

โดยมากก็พวก พ่อแม่เอาแต่ทำงานหาเงินเลี้ยงดูทิ้งๆขว้างๆ เด็กเมื่อไม่ได้รับความอบอุ่นจากบิดามารดา เป็นปมทางจิต แสดงออกด้วยการเรียกร้องความสนใจ
การเอารถไปทำให้เสียงดังๆให้คนมองเป็นการแสดงออกอย่างหนึ่งจากปมที่ติดมาตั้งแต่เด็กๆ

เจอพวกนี้ให้แผ่เมตตาไป สงสารเขา บุพการีเขาทิ้งๆขว้างๆเขาตอนยังเล็ก
อย่าไปโกรธเขาให้สงสารเขา

ออฟไลน์ gorilla

ผมขี่ BB  แต่เกลียดเสียงท่อดังๆ โคตรรำคาญ ส่วนตัวใช้ท่อเดิม ยิ่งพวก 4 สูบท่อเดิม ผมชอบมาก เสียงเงียบ นุ่ม ละมุน นึกว่ารถไฟฟ้า

ไม่รู้จะเบิ้ลกันหาติ่งอะไรเหมือนกัน  ผมขี่ปกติก็ไม่เคยเบิ้ลหรือไม่เห็นต้องเบิ้ล  แมร่งคงมีปมกันจริงๆ   

HD ผมชอบทรงนะ แต่เกลียดเสียงท่อ ดังฉิบหาย หนวกหูโคตร  ท่อเดิมยังดังอิ๊บอ๊าย

ออฟไลน์ BigCat

ก้เจอประจำครับ

หนักสุดคือทางระหว่างจังหวัด แช่กลาง เลนขวา 555 แล้วไม่ได้ขับเร็วนะ พอให้ได้ขวางชาวบ้าน

พอรถยนต์จะลงซ้าย ก็เปลี่ยนมาเลนกลาง สรุป จะใช้คนเดียว :-\
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ vatmee

• Newbie
  • *
มีทุกวงการครับ คนนิสัยแบบนี้ ห่างๆไว้เป็นดี
ส่วนตัวจะใช้ Big Bike ออกทริปกับเพื่อนแค่นั้น
มีกันอยู่ 3 คัน กลุ่มผมขี่กันชิวๆ มาก ซ้ายตลอด
แซงเสร็จก็ลงซ้ายครับ (อยู่ตจว. ครับ) ขนาดโล่งๆนะ
จะเร็วไปทำไม ยังไงก็ถึงที่หมายอยู่ดี

ออฟไลน์ paeybu

เดี๋ยวมันก็ตายแล้วครับ ปล่อยๆมันไป

ออฟไลน์ focus2012

เดี๋ยวมันก็ตายแล้วครับ ปล่อยๆมันไป

ตอบได้ตรงใจครับ

ออฟไลน์ bestjita

• Jr. Member
  • **
ถ้าปกติทั่วไป ไม่ใช่ขอทางครับ
จขกท. เข้าใจผิดไปเองครับ