ผู้เขียน หัวข้อ: Alcantara มีเเท้ มีปลอมไหมครับ  (อ่าน 12069 ครั้ง)

ออฟไลน์ NarongritL

• Full Member
Alcantara มีเเท้ มีปลอมไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 00:18:09 »
ผมพึ่่งทราบว่า Alcantara เป็นของ บ.Alcantara
ไม่ใช่ชื่อชนิดของผ้าเหมือน Suede หรือ Nubuck ที่ทำโดยมากบริษัท

เเบบนี้คือผ้า Alcan มี Sole manufacturer ตั้งอยู่ที่ยุโรบหรอครับ?
รถทุกยี่ห้อ Supply จาก บ.นี้?

เเล้วพวกที่รับหุ้มผ้า Alcan ใช้ของที่นี้หีรือปล่าวครับ เพราะถ้าไม่ใช่ก็ถือว่าไม่ใช่ Alcan เเท้สิครับ

ผลลอง search หาผ้า alcantara เเบบม้วนเล่นๆไม่มีเลยครับ เเม้เเต่ของจีน

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: Alcantara มีเเท้ มีปลอมไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 06:06:09 »
ความรู้ใหม่ครับ ที่รู้มานานแล้วคือ มันคือ หนังกลับเทียม ... และที่เห็นรับหุ้มกัน มีหลายเกรด หลายผู้ผลิตแน่ๆ เพราะตามร้ายเฟอร์นิเจอร์ก็มีผ้าคล้ายๆ alcantara ขายในราคาที่ถูกกว่าร้านเบาะรถยนต์เยอะเลยครับ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
Re: Alcantara มีเเท้ มีปลอมไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 08:31:15 »
Alcantara คือชื่อบริษัทครับ
ส่วนใหญ่แล้วที่อยู่ในพวกรถยุโรปก็จะใช้วัสดุตัวนี้หล่ะครับ

ส่วนเกรดที่รองลงมาก็คือ Ultrasuede ของบริษัท Toray
พวกนี้จะอยู่ในรถญี่ปุ่นเป็นส่วนใหญ่

ถ้าไล่กันตามคุณภาพ
Alcantara
Ultrasuede
Dinamica

อันนี้แค่สามตัวหลักๆนะครับ
มันจะมีอีกที่เป็นโรงงานในแถบเอเชียนี่หล่ะ หลายแห่งเลย คุณภาพไม่ต้องพูดถึง ห่วยสุดๆ

ในไทยส่วนใหญ่ 90% Up ไม่ใช่ Alcantara แท้ครับ แต่บอกว่าเป็น Alcantara แท้
คนดูไม่เป็นก็แยกไม่ออก นอกจากจะใช้ไปซักพักแล้วก็จะเห็นเองว่าคุณภาพมันไม่ดี
ถ้าอยากได้ของแท้แต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหน หลังไมค์มาครับ มีบ้างร้านใช้แต่ของแท้เท่านั้น

ออฟไลน์ Woodpecker

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 11:27:41 »
Alcantara แต่เดิมก็ถูกคิดค้นโดยคนของ Toray เหมือนกันครับ แล้วก็ไปตั้งบริษัท Alcantara SpA JV ระหว่าง ENI กะ Toray แต่ปัจจุบันเจ้าของคือ Toray กับ Mitsui ละ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 13:32:30 »
ความรู้ใหม่เลย  8) 8) 8)

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2018, 08:52:29 »
แพงและหายากมากครับ ความต้องการสูงจนผลิตไม่ทัน http://www.headlightmag.com/news-alcantara-becomes-so-popular-in-car-industry/

ออฟไลน์ Leather Warehouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2020, 23:00:00 »
ของเทียมที่มีในวงเวียนใหญ่ ราคา 250 บาท และในเสือป่า 500 บาท คือ ผ้า polyester ชนิดหนึ่ง นอกจากนี้ยังมีสินค้าหนังเทียมที่ไม่ใช่หนังกลับแต่ใช้ชื่อใกล้เคียงว่า "อคันทาร่า" และมีหนังกลับอื่น ๆ อีกหลายบริษัท ณ ปัจจุบันยังไม่มีบริษัทใดในโลกสามารถผลิตหนังกลับออกมาได้เหมือน Alcantara แม้กระทั่งโรงงานในยุโรป

สินค้าใกล้เคียง
ข้อดี ราคาถูก
ข้อเสีย สีตก (colour transfer) ทำความสะอาดยาก (stain resistance) ไม่ทนทาน (ขนหลุดง่าย)

Alcantara แท้ ข้อดีคือสีสด สวย สม่ำเสมอ ผิวสัมผัสนุ่มลื่น ทำความสะอาดง่าย กันเปื้อนได้ดี

Alcantara Panel จะไม่มีหลังผ้า เหมาะสำหรับงานหุ้มที่ต้องการความเข้ารูป

Alcantara Cover มีหลังผ้า เหมาะสำหรับทำส่วนเบาะรองนั่ง มีความแข็งแรงกว่า

===

เราเป็นผู้แทนจำหน่ายรายเดียวในประเทศไทย
ข้อมูลเพิ่มเติมโปรดติดต่อ
www.leatherwarehouse.co.th