ผู้เขียน หัวข้อ: ลงเคลือบแก้วใหม่  (อ่าน 4401 ครั้ง)

ออฟไลน์ deejaijun

• Newbie
  • *
ลงเคลือบแก้วใหม่
« เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 15:33:19 »
กรณี ที่ร้านได้ลงเคลือบแก้ว ด้วยน้ำยาคนละตัวกับที่ซื้อบริการ

เมื่อทักท้วงไป จะลงให้ใหม่โดยเป็นการใช้ฟองน้ำ
ขัดตัวที่ลงไม่ถูกต้องออก แล้วลงให้ใหม่
(ไม่ใช่เป็นการขัดลบรอย ชักเงา เหมือนทำใหม่)

ทำลักษณะนี้จะทำให้ไม่เงา
กรือ จะขัดออกไม่หมดจดไหมครับ

เป็นวิธีที่ถูกต้องไหมครับ

ทั้งนี้เป็นการทำ oneshot ไม่ได้รับประกัน

รบกวนขอคำปรึกษาครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: ลงเคลือบแก้วใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 16:53:42 »
ซื้อแพ็คเกจตอนแรกน่าจะระบุไปด้วย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 00:11:23 »
รถผมเคยตอนเปลี่ยนน้ำยาจาก Ceramic Pro เป็น Kamikaze Collection ตอนเข้า Service ครั้งแรก (6 เดือน) ซึ่งต้องขัดและลง Top Coat ใหม่อยู่แล้ว ที่ต้องเปลี่ยเพราะร้านเค้า Discontinue Ceramic Pro ไป แต่ร้านเค้ารับผิดชอบให้หมดนะ รับประกันทุกอย่างยังเหมือนเดิม แต่ได้น้ำยาเกรดสูงขึ้น ดีขึ้น โดยรถผมเปลี่ยนเฉพาะ Top Coat เหมือนกัน Base Coat ยังเป็นของเดิมอยู่ เทียบกันแล้วไม่ต่างเลยครับ Top Coat ของใหม่กลับสวยขึ้นด้วย

ถ้าร้านทำขัดลบรอย + ทำ Base Coat มาดีและสวยตั้งแต่ทำครั้งแรกอยู่ การเปลี่ยนเฉพาะ Top Coat อย่างเดียวก็ได้ครับ

แต่ถ้ากรณีของคุณเอา Base Coat และ Top Coat คนละตัวกับตอนที่ตกลงกันไว้ ซึ่งคุณภาพเกรดต่ำกว่า ราคาถูก อันนี้ควรทำใหม่ให้ทั้งหมด หรือไม่ก็ต้อง Refund เงินคืนครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ deejaijun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 08:31:23 »
ขอบคุณมากครับ

ใช่ครับ ทางร้านใช้ ยี่ห้อที่ไม่ได้ตกลงกัน โดยไม่ได้บอกกล่าว

ที่ไม่โอเค คือ ไม่ได้บอกกล่าว แต่ใบและ sticker กลับเป็นตัวที่ตกลง

ครั้นทักท้วง จะแก้ไขด้วยการ ขัดผิวออก แต่ไม่ได้เป็นการทำใหม่ทั้งหมดครับ

ผมเกรงน้ำยาคนละเกรดจะ mix กันไม่ได้ กรณีขัดอออกไม่ดีครับ ปวดหัวเลย

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 09:04:06 »
ขอเงินคืนครับ ไม่แนะนำให้ขัดออก

ใช้ๆไปซัก 6 เดือน เปลื่ยนร้านทำใหม่หมด

เจตนาโกงชัดเจน อย่าปล่อยไว้ >:(