ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางมาใหม่ ตั้งศูนย์ยังไงก็ไม่ตรง มีโอกาสจะเป็นที่ยางมีปัญหาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 6314 ครั้ง)

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนยางมาใหม่ ตั้งศูนย์ยังไงก็ไม่ตรง มีโอกาสจะเป็นที่ยางมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ที่มาที่ไปคือ ไปเจอยางสวยๆ ยี่ห้อ M_____ เป็นยางกึ่ง Sport ดอกลาย Rotation เทรดแวร์ 240
ดูโดยรวมแล้วน่าใช้มาก ยางใหม่สัปดาห์1018 อีกตะหาก
ราคาเป็นมิตร + ร้านรับเทินยางเก่าให้ราคาสูงด้วย
เลยจัดมา 4 เส้นเน้นๆ

พอใส่ยาง+ถ่วงล้อเสร็จ ขับออกมารถออกจากร้าน เหมือนรถกินขวานิดๆ
ก็คิดเอาว่าคงเป็นที่ 0 เพราะไปเปลี่ยนโช๊คมาก่อนเปลี่ยนยาง
แต่ยังไม่อยากตั้ง 0 เลยขับไปตั้งใกล้ๆที่ทำงาน เพราะสะดวกกว่า

*ไปมา2ร้าน บอกเหมือนกันว่า
รถพี่ไม่มีปัญหา ศูนย์ตรงปกติ
แต่ยางน่าจะมีปัญหา เพราะตั้งยังไง รถก็ยังกินออกขวา
สลับยางหลังมาหน้าก็แล้ว กินขวาเหมือนเดิม

พอมีสาเหตุอะไรบ้างครับ ที่ทำให้รถกินขวา
นอกเหนือจากที่ช่าง 2 ร้านบอกว่าเป็นที่ยาง

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางมาใหม่ ตั้งศูนย์ยังไงก็ไม่ตรง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2018, 22:50:48 »
       ให้สนามเป้าศูนย์ล้อตั้งศูนย์ให้  ไม่กินขวาแน่นอน  ตั้งศูนย์ได้ตรงหรือไม่ตรงอยู่ที่ฝีมือช่าง

ออฟไลน์ AboveGod

ตั้งตรงแล้ว ทำไมไม่ตั้งให้มันกินซ้ายนิดๆ มันก็ชดเชยกับกินขวา ก็ตรงแล้ว ช่างนี่เนาะ

ออฟไลน์ tom46

ยางบางยี่ห้อ ต้องตั้งซ้ำก็มีครับ

ผมด็เคยเป็นอยู่ชุดนึง ปกติผมจะตั้งศูนย์ที่ร้านแถวบางพลัด ปกติก็จบหมด แต่มียางอยู่ชุดนึง ตั้งอย่างไรก็ไม่จบ ช่างขับไปลองแล้วลองอีก ขับไปกลับมาไล่สลับล้อวนอยู่หลายรอบก็ไม่จบ

จนช่างเขาบอก เอาอย่างนี้ ลองใช้ไปสักพักแล้วค่อยกลับมาตั้งใหม่อีกรอบ ผมก็ลองตามเขา ใช้ไปสัก 4-500โล แล้วค่อยกลับมาเริ่มใหม่อีกรอบ ก็เข้าที่ได้จริงครับ

อีกอย่างการตั้งศูนย์ จะมีสองแบบคือตั้งตามสเป็คที่เครื่องคอมบอก ช่างก็ไขๆตามเครื่องบอกไปเครื่องขึ้นสีเขียวเมื่อไร ก็พอ กับ อีกแบบ ช่าง ใช้เครื่องแค่เป็นตัวอ่านค่า แล้วช่างเขาก็จะจดไว้แล้วก็ค่อยๆตั้งไล่ไปจนกว่าจะเข้าที่ ร้านตั้งศูนย์แบบหลังจะตั้งแล้วขับดีกว่า กับสามารถตั้งกับรูปแบบรถได้หลากหลายกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ดูลมยางก่อนเลยครับ บางทีร้านเติมมั่วๆทำผมปวดหัวเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลองไปร้านที่3-4ดีมั้ยครับ เคยเจอมาละร้านอย่างหรูตั้งไม่เคยตรง3-4รอบ เจอบ้านๆข้างทางจบซะงั้น

ออฟไลน์ nuntapon.s

ตั้งตรงแล้ว ทำไมไม่ตั้งให้มันกินซ้ายนิดๆ มันก็ชดเชยกับกินขวา ก็ตรงแล้ว ช่างนี่เนาะ

ตั้งยังไงได้บ้างมันถึงจะกินซ้ายครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ตั้งยังไงได้บ้างมันถึงจะกินซ้ายครับ

มันชดเชยได้นี่ครับ  ...  ไม่อยากว่าช่าง 

รถผม  แปดปี  เปลี่ยนยาง 3 ชุด  ไม่เคยตั้ง 0 เวลาเปลี่ยนสั่งห้ามร้านยางตั้ง 0  ไม่กินซ้าย ขวา  ไม่กินยาง  ผมไม่ให้ตั้ง...

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member

มันชดเชยได้นี่ครับ  ...  ไม่อยากว่าช่าง 

รถผม  แปดปี  เปลี่ยนยาง 3 ชุด  ไม่เคยตั้ง 0 เวลาเปลี่ยนสั่งห้ามร้านยางตั้ง 0  ไม่กินซ้าย ขวา  ไม่กินยาง  ผมไม่ให้ตั้ง...

เห็นด้วยครับ
รถผมเพิ่งเปลี่ยนยางตอน 83,000 km ศูนย์รถไม่เคยเพี้ยนก็ไม่ต้องไปตั้ง
แม้แต่เปลี่ยนยางมาก็ตามครับ

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **

เห็นด้วยครับ
รถผมเพิ่งเปลี่ยนยางตอน 83,000 km ศูนย์รถไม่เคยเพี้ยนก็ไม่ต้องไปตั้ง
แม้แต่เปลี่ยนยางมาก็ตามครับ

หลังจากขับอืดๆในเมืองมานาน ได้ลองอัดยาวๆ 120++ พวงมาลัยเต้น ดุ๊กๆ
พอลดเหลือ 110 -- อาการก็ลดลง ไม่รู้จะมาแนวไหนอีกกับยาง 4 เส้นนี้

ส่วนช่างที่ตั้ง 0 เค้าบอกว่า ตั้งใจตั้ง 0 ให้มันเป๊ะๆไว้ ไม่อยากตั้งเพื่อชดเชย เพราะ Balance รถจะเสีย
ให้ทนขับไปซักพัก น่าจะดีขึ้น....
ตอนนี้เลย เชื่อช่างครับ ทนๆใช้ไปก่อน แต่ก็ยังอยากรู้สาเหตุจริงๆอยู่ดี

ออฟไลน์ LaTeX

เคยเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้อ M——นี่แหละครับพอดีวิ่งแล้วยางหลังบวมเลยเปลี่ยนไป2เส้น
สลับคู่หน้าเก่าไปไว้ข้างหลังเอายางใหม่มาไว้คู่หน้า ปรากฎออกมากินซ้ายทนวิ่งไปสักพักกลับไปตั้ง0ไป2-3รอบทั้งสลับยางก็ยังไม่ตรง ปล่อยมือ20เมตรกินซ้ายลงข้างทางตลอด
เลยลองเอายางใหม่สลับไปไว้ล้อหลัง ยางเก่ามาล้อหน้า(ยางเก่าคนละยี่ห้อ) อาการหายทันที
 เลยสันนิษฐานได้ว่ายางห่วยอย่างเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2018, 23:56:51 โดย LaTeX »

ออฟไลน์ holahola66

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ focus2012

Maxxis หรอครับ

ผมว่าใช่ เห็นว่าราคาถูก เพราะยี่ห้อ M อีกตัวไม่ถูก