ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำเครื่องเสียงรถยนต์ครับ สำหรับรถใหม่ครับ  (อ่าน 7282 ครั้ง)

ออฟไลน์ nhnnot

• Newbie
  • *
  • FK2017
           พอดีผมได้ซื้อรถป้ายแดงมาเป็นคันแรกในชีวิต (2 คันก่อนเคยใช้เป็นรถมือสอง)

ผมเป็นคนชอบฟังเพลงมาก แต่ไม่ได้ถึงกับ หูเทพ อะไรนะครับ แต่ชอบฟังแบบเพราะๆ คือ

รู้ว่าเดิมๆ ฟังไม่โอเค คราวนี้คันเก่าที่เป็นมือสอง ผมเลยจัดแต่งเครื่องเสียงแบบ แกะทั้งคัน แดมป์ทั้งคัน ;D

ลองนู่นลองนี่ ตีตู้แอมป์ทำหลายอย่างมาก ที่กล้าทำเพราะรถมันเก่าแล้ว  :-X

เข้าเรื่องเลยครับ
            1. พอดีป้ายแดงนี่ ใจนึงก็อยากทำมาก แต่พอนึกถึงสภาพตอนทำแล้ว ทำใจไม่ได้ แกะทั้งคัน เลยอยากถามพี่ๆว่า
มีใครถอยป้ายแดงมาแล้ว แกะรถเลยบ้างครับ หรือผมควรใช้ไปสักพักให้อยู่ตัวก่อน หรือแน่นอนว่าไม่มีปัญหาใดๆ ถึงไปทำ
เครื่องเสียงได้ (แอบกลัวศูนย์หมดประกัน) ::)
            2. รถใหม่ กับ รถเก่า แกะทำเครื่องเสียงแบบไหม รถไม่ช้ำกว่ากัน   บางคนบอกว่าป้ายแดงให้รีบแกะเลย
เพราะโอกาสเกิดเสียงภายหลังมีมาก หรือ รอให้รถใช้ไปสักพักค่อยทำ จะนิ่งกว่า หรือบางคนบอกอยู่ที่ร้านว่าเก็บงานดีไหน  :'(

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมนะ วันที่ 2 ที่ออกมา ก็รื้อแล้วครับ อิอิ   ร้อนวิชา

ส่วนช้ำไม่ช้ำ ถ้าคุมเอง หรือทำเองได้ ไม่ช้ำมาก หรือร้านบางร้านทำดีก็ไม่ช้ำครับ  แต่ถ้าคุมไม่ได้ก็หนูลองยาดีๆนี่เอง   :P
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถ้างบน้อย ผมว่าทนใช้เครื่องเสียงเดิมไปดีกว่า  จากประสบการณ์ตัวผมเอง คันแรกเปลี่ยน font อย่างเดียว คันที่ 2 เปลี่ยน font กับลำโพงคู่หน้าด้วย เท่าที่ฟัง ผมกลับชอบลำโพงติดรถเดิมมากกว่า  ลำโพงที่เปลี่ยนใหม่ เสียงใส แต่ออกโทนแหลม ฟังแล้วไม่ค่อยเพราะเอาซะเลย

ออฟไลน์ MUK

เปลี่ยน วิทยุ หรือไม่ก็ได้ ถ้าอยากได้ อะไรเพิ่มจากของเดิมก็เปลี่ยนครับ แล้วใส่ bass box สักตัวก็ดีขึ้นแล้วครับ
ส่วนใหญ่ที่ติดแบบเต็มระบบ ผมว่าฟังในรถไม่เหมาะมันดังเกิน หรือเพื่อเปิดโชว์ มากกว่า ทำให้รบกวนคนอื่นเป็นมลพิษเสียง เพราะติดแล้วเปิดเบาๆ จะติดทำไม

ออฟไลน์ V221

ก็ต้องชั่งใจดูระหว่างความต้องการของเรากับความยุ่งยากในการรื้อทำเครื่องเสียงละครับ เคยเอาป้ายแดงไปทำไหม? ก็เคยนะครับในกรณีที่รู้สึกว่ารับไม่ได้กับเครื่องเสียงรถคันนั้นจริงๆ ถ้าจำเป็นต้องรื้อก็จะเลือกร้านที่เจ้าของคุยรู้เรื่องและมาคุมงานเองครับ เจ้าของอู่ซ่อมสีเห็นภายนอกและภายในของรถผมแล้วยังสั่งให้ลูกน้องเขียนป้ายกำกับในรถเลยว่า รักษาความสะอาดและระมัดระวังด้วย เพราะเฮียแกดูแล้วรู้เลยว่าคนที่รักษารถเป็นอย่างไร เจอเจ้าของที่ดูคนออกแบบนี้ผมจึงมั่นใจให้ทำครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ the kit

จริงๆ มันไม่มีถูกผิดซะทีเดียว

รถใหม่ป้ายแดง เราเพิ่งได้มันมาก็รู้สึกถนอมเป็นพิเศษ
แต่เครื่องเสียงมันไม่ดี หรือปรับยังไงก็ตามแล้วก็ยังไม่ตรงจริต แม้ว่าจะทำใจยอมรับก็ตาม แต่มันยังรับไม่ได้
ติดเครื่องเสียงใหม่ก็ต้องติด เพียงแต่ว่า...

****พยายามติดทีเดียวให้มันจบ ชอบแนวไหน ลงไปให้เต็มที่ (งบต้องถึง) รถจะไม่ช้ำ เลือกร้านที่ดี ที่เรามั่นใจว่า เจ็บแต่จบ****
แล้วเสียงอ๊อดแอ๊ด หรือเสียงกวนต่างๆ จะมีน้อยหรือไม่มีเลย และต้องทำใจไว้ก่อนเรื่องประกันระบบไฟนั้นต้องขาดแน่นอน
ซึ่งแล้วแต่ยี่ห้อแล้วแต่ศูนย์

ถ้าซื้อรถมือสองมา มันอาจจะเป็นรถที่เราชอบมาตั้งแต่ป้ายแดง แต่ราคามันสูง รอสอยตอนราคาที่มันเหมาะสม
ราคาที่มันเหมาะสมบางครั้งมันแพงกว่า รถหลายคันที่เป็นป้ายแดงก็มีนะ

แต่รถมือสอง ถ้าอายุมันเริ่มมากโดยเฉพาะรถยุโรป แล้วจะมารื้อทำเครื่องเสียง อันนี้น่ากลัว
เพราะมันมีวัสดุย่อยสลายอยู่เยอะ การแตกหักย่อมมีสูง ดังนั้นร้านทำพวกนี้ต้องเป็นมวย

ตั้งธงให้ดี เลือกสไตล์การฟังที่เราชอบจริงๆ ลงของให้มันถึง burn and run ให้มันได้ที่ จูนให้มันเป็นเรา ขอให้สนุกกับการฟังครับ
"Make It Count"

ออฟไลน์ Devil13

ตาม คห. พี่ด้านบนครับ
ผมขอเสริมนิดหน่อย
1.ถ้าจะทำ ทำครั้งเดียวให้จบครับ ดูงบให้ดี วางเผื่อๆไว้บ้าง
2.เลือกร้านดีๆ แพงแต่จบดีกว่า อย่าเหนียวครับ อย่าเน้นถูก บางร้านลองฟังได้ลองเลยครับ ถูกใจตัวไหนเอาตัวนั้นอย่าเอาตัวที่ถูกกว่าเป็นหลัก
3.เฝ้าเลยครับ อย่าไปนั่งรอในห้อง อย่าไปเดินห้างรอ เดินดูหายใจรดต้นคอช่างนั้นแหละ อะไรไม่ดีติตรงนั้นเลย อย่าเกรงใจ

ออฟไลน์ Tien.W

รถผมทั้ง CR-V, Pulsar ผมแกะ ตั้งแต่ยังไม่พ้นเดือนแรก ครับ

ทั้ง 2 คัน รื้อเบาะ รื้อพรม รื้อแผงประตู ทั้งหมดครับ

จริงๆ ของแบบนี้ อยู่ที่ฝีมือช่างน่ะครับว่า ถนอมรถเราแค่ไหน หมกเม็ดแค่ไหน บางทีแกะมาแล้วพุกหัก ก็เปลี่ยนใหม่ก็จบ ไม่ใช่หมกถอดออก แบบนี้ใช้ไป มันก็ดังน่ะครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เป็นคำถามที่คนอื่นตอบแทนได้ยากครับ จริงๆผมเข้าใจว่าคุณตัดสินใจว่าอยากทำไปแล้ว เพียงแต่กำลังหากำลังใจเท่านั้นเอง ที่ผมว่าคนอื่นตอบแทนไม่ได้เพราะแต่ละคนมีตังค์มากน้อยต่างกัน คนที่มีรถหลายคัน ไม่ได้แคร์มากว่ารถจะช้ำมากน้อยก็ตัดสินใจทำง่าย บางคนมีรถใช้คันเดียว หรือกลัวราคาจะตกมากตอนขาย ก็ไม่กล้าทำ หรือเลี่ยงได้ก็เลี่ยง ทำให้น้อยที่สุด ผมเลยคิดว่าคุณน่าจะตอบคำถามตัวเองไเด้ดีที่สุดครับ คนที่เคยทำมาแล้ว และมันถูกใจ ห้ามยากครับ ต่อให้ห้ามยังไงสุดท้ายก็ยังทำอยู่ดี ส่วนคนที่เคยทำแล้วมันไม่ใช่ ทำแล้วไม่ประสบความสำเร็จ หรือใจจริงไม่ได้รักชอบจริงๆ พอมีรถคันใหม่ก็ไม่อยากแตะครับ

เลือกร้านดี มีชัยไปกว่าค่อนครับ เราไม่ต้องทำอะไรเลยนอกจากจ่ายตังค์และฟังเสียง ถูกใจก็จบ ไม่ถูกใจก็เพิ่มเติมนู่นนิด นี่หน่อย รถที่ทำมาเยอะๆระดับหลักล้านมีหลายคัน ต่อให้กระนั้นถ้าเป็นแนวฟังเพราะ หรือแนว SQ แล้วละก็ เปิดให้ดังแทบตาย เสียงก็ออกไปภายนอกได้เบา ท่อมอไซค์ยังดังกว่าหลายเท่าครับ ไม่จำเป็นว่าทำเครื่องเสียงรถจะัต้องเสียงดีงเสมอไป อยู่ที่แนวที่จะเล่นมากกว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky