ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาตสอบถาม การเปลี่ยนเบาะคนขับ ใส่mazda3ครับ  (อ่าน 10349 ครั้ง)

ออฟไลน์ oaktheo

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ขณะนี้ใช้Mazda 3 skyactiv 2014
ขออนุญาตเกริ่นสรีระผู้ขับ สูง 175 หนัก 55kg ลักษณะผอมสูง ช่วงคอ-หลัง-และขา ค่อนข้างยาวครับ
ปัญหาที่พบจากการนั่งขับ คือ พนักพิงศีรษะดันหัว และปวดต้นขาเวลาขับ ทั้งนี้ ได้ศึกษาวิธีการปรับเบาะ
ตามที่ทางศูนย์มาสด้าแนะนำแล้ว ดีขึ้นเพียงเล็กน้อย
ตอนนี้จึงมีแนวคิด ในการนำเบาะรถรุ่นที่คิดว่า น่าจะนั่งสบายกว่า มาใส่ดู
ผมเคยลองเบาะคนขับ ของ altis esport option รู้สึกนั่งสบาย ชอบ(หัวไม่ดัน เบาะโล้หน้าหลังได้เพราะปรับไฟฟ้า8ทิศ ได้ขับแล้วสบายขาขึ้นมากพอควร และเบาะเป็นกึ่งbucket seat) ประกอบกับ มาดูคลิปรีวิวในยูทูป ที่พี่แพนพูดถึงเบาะM3เทียบกับ altis esport ผมรู้สึกแบบนั้นเป๊ะเลย จึงมาสอบถามว่า สามารถเปลี่ยนเบาะมาใส่mazda3ได้จริงไหมครับ เพราะไม่มีประสบการณ์ด้านนี้มาก่อน (เบาะคนขับ รุ่นอื่นที่สนใจ ก็ CX5, Teana)
และอยากสอบถามเรื่อง ถ้าเบิกเบาะไฟฟ้า จากศูนย์นั้นๆมาแล้ว จะไปหาร้านติดตั้งที่ไหนดีครับ
อยู่โซนฟิวเจอร์พาร์ครังสิต,เซียร์ หรือที่ไหนในกทม.ก็ได้ ถ้ามีร้านแนะนำครับ
ปล. ผม message facebook ไปเล่าปัญหาในเพจ all new cx5 เจ้าของเพจอ่านแล้วเงียบเลย
ไม่รู้จะไปปรึกษาใครครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบพี่ๆล่วงหน้าครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2018, 15:05:15 โดย oaktheo »

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
Re: ขออนุญาตสอบถาม การเปลี่ยนเบาะคนขับ ใส่mazda3ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 15:17:08 »
Mazda3 sky 2016 ผมสูง 172 หนัก 73 ปัญหาที่ผมพบคือพนักพิงศรีษะมันไม่ดันหัวทำให้ใบหน้าผมมันเชิดขึ้นถ้าต้องการเอาหัวพิงพนัก เลยงงๆว่าตกลงมันดันหรือไม่ดันหรือผมปรับเบาะผิดยังไง เรื่องเปลี่ยนเบาะผมเองก็ไม่มีความรู้จะไปเปลี่ยนเบาะซิ่งกลัวจะไม่สบายกว่าเดิม ถ้าแปลงข้ามค่ายขายึดอาจต้องโมใหม่แล้วตำแหน่งการขับอาจเปลี่ยน ทางที่ดีผมว่าลองนั่งเบาะของ Cx-5 ตัวใหม่ดูไหมผมไปลองนั่งมามันดูสบายกว่านิดหน่อย น่าจะแปลงเข้ากันได้ง่ายกว่า

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
Re: ขออนุญาตสอบถาม การเปลี่ยนเบาะคนขับ ใส่mazda3ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 19:17:19 »
ผมเคยมีประสบการณ์เตหมือนเจ้าของกระทู้ตอนที่ขับ City 2016  ผมแก้ไขโดยถอดเบาะรองศีรษะออก แล้วปรับให้ได้ท่านั่งที่เหมาะสมกับตัวเรา พบว่าเหมือนกับขับรถคนละคัน เบาะนั่งให้ความรู้สึกกระชับสบายพอดีตัว 

ผมคิดว่าลองวิธีนี้ก่อน เมื่อได้ตำแหน่งท่านั่งที่เหมาะสมกับตัวเราแล้ว ค่อยนำพนักพิงศีรษะไปที่ร้านทำเบาะ ให้เค้าคว้านฟองน้ำเก่าออก และเปลี่ยนชนิดฟองน้ำเป็นแบบนุ่มและบางลง ให้พอดีกับศีรษะและต้นคอของเรา  ร้านที่ทำเบาะรถยนต์ทั่วไปสามารถทำได้  ค่าใช้จ่ายถูกและไม่ซับซ้อนด้วยครับ

ลองปรึกษาเจ้านี้ดูสิครับ เค้าสามารถแปลงเบาะธรรมดาให้เป็นเบาะไฟฟ้าได้  ตำแหน่งการปรับที่คุณขาดหายไป เค้าน่าจะเพิ่มให้ได้ ผมว่าเค้าน่าจะแก้ปัญหาให้คุณได้
https://m.facebook.com/carseat0896866688/?locale2=th_TH
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2018, 17:33:43 โดย G.K »

ออฟไลน์ Jake

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 19:43:38 »
ผมเล็งก็กำลังจะเปลี่ยนเหมือนกัน ไม่ลองดู recaro ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 20:37:09 »
เปลี่ยนทั้งที ก็ recaro ไปเลยครับ

มีร้านรับเปลี่ยนอยู่

ออฟไลน์ TNP

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 14, 2018, 21:26:40 »
ผมเคยมีประสบการณ์เตหมือนเจ้าของกระทู้ตอนที่ขับ City 2016  ผมแก้ไขโดยถอดเบาะรองศีรษะออก แล้วปรับให้ได้ท่านั่งที่เหมาะสมกับตัวเรา พบว่าเหมือนกับขับรถคนละคัน เบาะนั่งให้ความรู้สึกกระชับสบายพอดีตัว 

ผมคิดว่าลองวิธีนี้ก่อน เมื่อได้ตำแหน่งท่านั่งที่เหมาะสมกับตัวเราแล้ว ค่อยนำพนักพิงศีรษะไปที่ร้านทำเบาะ ให้เค้าคว้านฟองน้ำเก่าออก และเปลี่ยนชนิดฟองน้ำเป็นแบบนุ่มและบางลง ให้พอดีกับศีรษะและต้นคอของเรา  ร้านที่ทำเบาะรถยนต์ทั่วไปสามารถทำได้  ค่าใช้จ่ายถูกและไม่ซับซ้อนด้วยครับ

เห็นด้วยกับ คห.นี้ ครับ
1. เบาะนั่งโดยสารในรถสมัยนี้ ออกแบบรูปทรงเบาะรองหัว แบบ..ดันหัวมาข้างหน้าค่อนข้างมาก  คิดว่า... น่าจะเพราะรุ่นเก่า รองแบบสบายๆ แต่มันทำให้เกิดปัญหา รองรับศีรษะไม่ค่อยได้ ตอนเกิดอุบัติเหตุจริง แล้วคอผู้นั่งโดยสาร บาดเจ็บค่อนข้างเยอะ เพราะศีรษะสะบัดไปด้านหลังรุนแรง
2. เบาะนั่งเค้าทำมาเป็นมาตรฐาน สำหรับผู้โดยสารสรีระกลางๆ  ไม่สูงมาก ไม่เตี้ยมาก ไม่อ้วนมาก ไม่ผอมมาก ฉนั้น...หวังว่าจะให้มันรองรับรูปร่าง-สรีระของเราได้เป๊ะๆ พอดีๆ ... ยากครับ 

แต่ปัญหาของคุณ คิดว่า ยังพอแก้ไขได้ครับ แต่...ต้องหาให้เจอว่า แล้วเบาะนั่งรถรุ่นไหนที่คุณสบายกับมัน รองรับทุกท่วงท่า จดจำมันให้ได้ แล้วเอาไปปรับแก้กับเบาะนั่งรถของคุณครับ  ด้วยร้านเบาะใกล้บ้านครับ ถ้าร้านใหญ่ เค้าทำให้ได้หมด จะหนุนตรงนั้น จะปาดตรงนี้ ได้หมด

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 09:34:07 »
งานแปลงเบาะ ทำดีๆ ...

1.ไม่ง่าย เพราะมันไม่ใช่แค่ทำให้รูตรงแล้วจะจบ .. การนั่งของเบาะจะสบาย/ไม่สบายขึ้นอยู่ตำแหน่งของจุดยึดต่างๆด้วย สูงต่ำ ก้มเงย offset ฯลฯ

2. ไม่ถูก คือ ก็ไม่ได้แพงมาหรอกนะครับ แต่เทียบกับค่าเบาะโรงงานที่จะไปซื้อมือสองมา กลายเป็นค่าติดตั้งเกินครึ่งของค่าเบาะแล้วก็จะรู้สึกแปลกๆนิดนึง

คิดแบบนี้แล้วผมเชียร์ไปทาง Recaro Trend หรือ Trend JJ ไปเลยครับ

ปล. กลับไปอ่านดีๆ จขกท คิดจะไปเบิกเบาะใหม่หรือครับ ? แนะนำให้ลองเช็คราคาก่อนครับ ผมว่าอาจไม่มีให้เบิก (คือมีแต่ต้อง back order ซึ่งต้องรอของนาน ถึง นานมาก) และ น่าจะแพงจนไม่คุ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2018, 10:04:29 โดย Turin »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 11:38:58 »
ก่อนอื่น ขอบคุณทุกความเห็นนะครับที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์ ขออนุญาตขยายความเพิ่ม
1. การเอาหัวหมอนไปแก้ ก็ยังแก้เรื่องเบาะที่โล้หน้าหลังไม่ได้ เลยสนใจพิจารณา เปลี่ยนเบาะไปเลยครับ
2. เบาะ Recaro ลืมเล่าไปว่า เคยติดตั้งมาก่อนครับ เป็นตัว Trend รุ่น TR-DC เบาะไฟฟ้า (ปรับ6ทิศ)25,000 + เปลี่ยนหนัง 6,000 +ค่าติดตั้งอีกจำนวนหนึ่ง ปัญหาเดียวกับเบาะทั่วไป คือนั่งแล้ว โล้หน้าหลังไม่ได้
3. เรื่องการแปลงเบาะ เคยมีคนเป็นเหมือนกัน โพสถามในบอร์ด คิดเหมือนกัน ว่าเบาะ altis esport นั่งสบาย เพราะปรับมุมก้มเงยของเบาะได้ ทำให้ลดความเมื่อยล้าของขาได้มาก เขาถามราคาเซลล์โตโยต้า ได้ราคา 47,000บาท +ศูนย์ออกตัว ว่าไม่รับแปลงให้ ให้หาร้านรับแปลงเบาะเอง ผมกำลังชั่งใจว่า
จะเดินหน้าแนวคิดนี้ต่อไปดีไหม  สนใจจริง แต่ไม่มีข้อมูลร้านแปลงเบาะ ไม่รู้จะหาที่ไหน จึงมาสอบถามครับ
เพราะmazda3คันนี้ ต้องบอกว่า ชอบในพวงมาลัยและช่วงล่างมาก ถ้าแก้เบาะได้ จะยิ่งดีขึ้นเลย  แต่อีกใจก็คิดว่า หากยุ่งยากมากจริงๆ ซื้อ altis esport option มือสอง มาขับ ก็น่าจะดี หากวิธีแปลงเบาะ นั้นยุ่งยากเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2018, 11:42:59 โดย oaktheo »

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 16:56:40 »
ซื้อ altis esport option มือสอง
ความคิดนี้ก็ดี แล้วเอาเงินลงทำช่วงล่างให้พอๆกับมาส3

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 07:52:49 »
ลองใช้วิธีปรับที่หัวเบาะให้อยู่ในองศาและจุดที่ไม่ดันศีรษะดูก่อนก็ได้ครับ

- ปรับระดับหัวรองหมอนให้สูงขึ้นกว่าเดิมอีกนิด
- ปรับองศาของเบาะให้เอนไปด้านหลังเพิ่มขึ้น
  (จนกระทั่งรู้สึกว่าหัวเบาะเริ่มไม่ดันศีรษะ (ให้รู้สึกว่าดันนิดเดียว))
  (จากวิธีข้างต้นนี้ ก็สามารถแก้ปัญหาหัวเบาะดันได้ระดับหนึ่งแล้วครับ)

- ปรับระดับเบาะสูง-ต่ำ ให้รองรับช่วงก้น และท่อนขา (ลดการเมื่อยล้า)
   โดยให้เว้นระยะฟรีตรงข้อพับไว้สักนิด ทำให้ขายังสามารถทำงานได้อย่างอิสระ

นำเท้าขวาไปทดสอบเหยียบแป้นเบรก (ควรทำเมื่อรถสตาร์ทเครื่องอยู่)
   ปรับระยะเข้าออกของเบาะนั่งให้ได้จุดที่สามารถออกแรงเหยียบเบรกได้เต็มที่ ควบคุมน้ำหนักเบรกได้ง่าย
   (ขาต้องไม่เหยียด หรือ งอมากจนเกินไป)

- ปรับพวงมาลัยขึ้น-ลง และเข้า-ออก
   ปรับพวงมาลัย ขึ้น-ลง โดยระดับที่เหมาะสมคือจุดที่เราสามารถเห็นแผงหน้าปัดได้ทั้งหมด
   จากนั้นปรับระยะพวงมาลัย เข้า-ออก เพื่อให้ได้ระยะที่เหมาะสม
   (ข้อมือขวา สามารถแตะจุดบนสุดของพวงมาลัย แบบพอดีๆ โดยที่แผ่นหลังยังคงแนบติดกับตัวเบาะ)

ลองดูครับ  :)

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 01:30:08 »
ถ้า จขกท. จะเปลี่ยนเบาะเบิกใหม่จริงๆ
ผมว่าลองดูเบาะยุ่นบ้างก็ดีครับ
ราคาเทียบกับเบาะเบิกใหม่ ของยุ่นแทบจะเป็นของฟรีดีๆ นี่เอง
จะหุ้มใหม่หรือไม่ ก็แล้วแต่สภาพ

ที่จะต้องใส่ใจ ก็หาที่ติดตั้งให้แข็งแรงได้มาตรฐานหน่อย

ส่วนเรื่องเอาหมอนเดิมติดรถไปโมฯ แอบน่าเป็นห่วงว่าการป้องกันต้นคอสะบัด จะเปลี่ยนไปจากที่ บ. ผู้ผลิตออกแบบมาไหม

ออฟไลน์ ANWT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 03:06:32 »
ถ้า จขกท. จะเปลี่ยนเบาะเบิกใหม่จริงๆ
ผมว่าลองดูเบาะยุ่นบ้างก็ดีครับ
ราคาเทียบกับเบาะเบิกใหม่ ของยุ่นแทบจะเป็นของฟรีดีๆ นี่เอง
จะหุ้มใหม่หรือไม่ ก็แล้วแต่สภาพ

ที่จะต้องใส่ใจ ก็หาที่ติดตั้งให้แข็งแรงได้มาตรฐานหน่อย

ส่วนเรื่องเอาหมอนเดิมติดรถไปโมฯ แอบน่าเป็นห่วงว่าการป้องกันต้นคอสะบัด จะเปลี่ยนไปจากที่ บ. ผู้ผลิตออกแบบมาไหม

เห็นด้วยครับถ้าเอาของเดิมไปโมฯ เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัย เพราะ หัวหมอนเป็นชิ้นส่วนที่เกี่ยวกับความปลอดภัยครับ เชื่อหรือไม่ว่าหัวหมอนของ toyota ทั้ง imv กับ passenger car มาจากโรงงานเดียวกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 22:01:35 »
ขอขอบคุณทุกท่านที่นำประสบการณ์ มาร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ ครับ
จะลองนำวิธีการปรับเบาะ ซึ่งคอมเม้นมาให้อย่างละเอียด ไปลองปรับเบาะอีกครั้งหนึ่ง ขอบคุณครับ