ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบเท่ากัน ซื้อแท็กซี่ปลดป้าย กับ ซื้อรถบ้าน อันไหนโอเคกว่ากัน  (อ่าน 26505 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wanz.st

• Newbie
  • *
ผมกำลังเล็งรถไว้ใช้แก้ขัด มีรถสำรองเป็น Vios G2 (รุ่นเห็บหมา) เป็นของน้อง ใช้ร่วมกัน แต่จอดไว้ที่ผม กะจะซื้อไว้อีกคัน เผื่อน้องเอารถไปใช้

ตอนนี้ดู
แท็กซี่ปลดป้าย (อัลติสหน้าหมู) ราคา 20000 ทำสี 20000 ยกเครื่อง+เกียร์ 2-3 หมื่น อื่นๆอีก 2-3 หมื่น รวมแล้วประมาณ 8-9 หมื่น
ราคาขาย กะจะขายซัก 4-5 หมื่น ที่เหลือคิดเป็นค่าเสื่อม

กับ รถบ้าน เล็งพวก
-Corona Exior
-Camry ออสเตรเลีย
-City TypeZ
-Civic ตาโต MC
-Sunny b14 2000 MC
-Sunny Neo
-Cefiro a32
-Big M ฝาแดง
รวมค่าใช้จ่ายแล้วราคาพอๆกัน แต่อาจจะได้รถรุ่นเก่ากว่าหรือเล็กกว่า กะจะขายต่อซัก 3-5 หมื่น (แล้วแต่รุ่น)

ใช้งานประมาณ 3-6 ปี รอรถไฟฟ้าเสร็จและออกคันใหม่กะว่าจะขาย

ถ้าเทียบกันแล้ว อันไหนโอเคกว่าครับ
พอรู้เรื่องระบบรถยนต์นิดหน่อย และรับได้กับอะไหล่เซียงกง

ช้อยส์ไหนโอเคกว่ากันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2018, 20:22:11 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

รถบ้านโทรมน้อยกว่า

ออฟไลน์ Arado_kung

แท๊กซี่ปลดป้ายถ้าจะซื้อพยายามเอารถเขียว-เหลืองจะโอนง่ายกว่ารถสหกรณ์มากๆ และค่าซ่อมปรับสภาพจะแพงกว่าราคารถ3เท่าตัวเป็นขั้นต่ำ รถบ้านคุ้มกว่าด้วยประการทั้งปวงยกเว้นอยากซนลองวิชาก็ไม่ว่ากันครับ

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ทำไมไม่ซื้อหน้าหมูรถบ้านไปเลยล่ะครับ แสนต้นๆก็น่าจะอยู่แล้ว

ออฟไลน์ TNP

ขออนุญาตไม่ตอบ แต่ขอถามกลับ ...

คิดยังไงที่จะซื้อ Taxi ปลดป้าย ครับ ?? ??
- เพราะมันถูก
- เพราะมันอายุยังน้อย
- ฯลฯ

??

ช่วยตอบนิดนึงนะครับ  คือ อยากรู้มากเลยว่า คิดยังไง ?

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

กว่าจะโดนปลดป้าย ยำมาขนาดไหน ? ถ้าชอบรถเกียร์ MT ก็จัดไป ค่า rebuild เอาให้ดีนะ ใช้ทนๆ ลงไปเกือบ 120,000 ไม่รู้อยู่หรือเปล่า ?

ออฟไลน์ Tien.W

ที่ทำงาน ซื้อรถปลดป้าย มา

เอามาแล้ว ซ่อมไม่จบ สารพัดปัญหา วนไปเรื่อย สุดท้าย ขายทิ้งครับ นั่งบ่นอยู่ว่า ค่าซ่อมแพงกว่า จับรถบ้านมาเยอะเลย

• Newbie
  • *
ขออนุญาตไม่ตอบ แต่ขอถามกลับ ...

คิดยังไงที่จะซื้อ Taxi ปลดป้าย ครับ ?? ??
- ฯลฯ

??

ช่วยตอบนิดนึงนะครับ  คือ อยากรู้มากเลยว่า คิดยังไง ?

ราคามันถูกครับ เห็นขายกัน 20000 บาท ค่าบูรณะ รวมแล้ว 8-9 หมื่นได้ เผื่อไว้เป็นตัวเลือก
แต่ถ้าแพงกว่านี้ เล่นรถบ้านดีกว่า

รถบ้านก็เล็งพวก Sunny Cefiro a32 Corona Camry (ออสเตรเลีย) City TypeZ Civic ตาโต
รวมแล้วงบเท่ากัน แต่อาจจะได้รถรุ่นเก่ากว่า

ทำไมไม่ซื้อหน้าหมูรถบ้านไปเลยล่ะครับ แสนต้นๆก็น่าจะอยู่แล้ว

พอดีเห็นมันถูกดี ราคา 20000 บาท บูรณะรวมแล้วก็น่าจะ 8-9 หมื่น
เลยเก็บไว้เป็นช้อยส์อ่ะ

ส่วนหน้าหมู ไม่ถึงแสน พอมีอยู่ แต่นานๆหลุดมาที ถ้าจับได้ก็คงเอารถบ้านดีกว่า
ดีกว่าจับ Sunny เพราะ สต คุ้นเคยกับ Toyota มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2018, 21:46:38 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ผมใช้ Altis หน้าหมูอยู่ บอกเลยว่า 8-90,000 ทำให้ดีนะ ไม่จบครับ เอาแค่เครื่อง + เกียร์+ ช่วงล่าง ใหม่หมดนะครับ แค่ค่าอะไหล่ก็บานไปเท่าไร ? แล้วต้องมีค่ากล่องด้วย หลายจุดครับ จบไม่ง่าย ถ้าจบง่ายจริง เต้นท์ทำขายออกมาตรึมแล้ว

ออฟไลน์ Sit: )

หารถบ้านราคาต่ำแสน หรือแสนต้นๆสภาพใช้งานดี มาเก็บนิดหน่อย น่าจะใช้งานได้จริง
รถปลดป้าย นอกจากเครื่องช่วงล่าง ภายในก็โทรมอีก

ออฟไลน์ neung23

รถปลดป้าย   :'( อยากถามอีกคนคับ คิดยังไงถึงจะเล่น

โทรมทุกชิ้น ทุกส่วน ทุกอย่าง แถม ผ่านสงครามมาขนาดนี้ ไม่เหลือแล้วคับ เฉี่ยว ชน สารพัดสารเพ

เอาเงินแสนกว่าๆดาวแล้วผ่อนรถที่สภาพ และ ปีใหม่กว่านั้นหน่อยมั้ยคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

- ฯลฯ

??

ราคามันถูกครับ เห็นขายกัน 20000 บาท ค่าบูรณะ รวมแล้ว 8-9 หมื่นได้ เผื่อไว้เป็นตัวเลือก
แต่ถ้าแพงกว่านี้ เล่นรถบ้านดีกว่า

รถบ้านก็เล็งพวก Sunny Cefiro a32 Corona Camry (ออสเตรเลีย) City TypeZ Civic ตาโต
รวมแล้วงบเท่ากัน แต่อาจจะได้รถรุ่นเก่ากว่า

พอดีเห็นมันถูกดี ราคา 20000 บาท บูรณะรวมแล้วก็น่าจะ 8-9 หมื่น
เลยเก็บไว้เป็นช้อยส์อ่ะ

ส่วนหน้าหมู ไม่ถึงแสน พอมีอยู่ แต่นานๆหลุดมาที ถ้าจับได้ก็คงเอารถบ้านดีกว่า
ดีกว่าจับ Sunny เพราะ สต คุ้นเคยกับ Toyota มากกว่า

ราคานี้ยังไม่มีคนเอาเลยครับ ส่วนมากขายซากบางคันคือเป็นเศษเหล็กเลยครับ

ออฟไลน์ bobsan

20,000 บาท เอามาแล้วไม่ต้องเอามาทำครับ
ทนๆใช้ไป พังแล้วค่อยซ่อม ไม่งั้นไม่คุ้มครับ

ถ้าจะเอาเนี๊ยบๆไปรถบ้านเลย

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ

สต มีงบประมาณแสนนิดๆอ่ะครับ กะจะซื้อสดเลย
เลยดูไว้เผื่อเป็นตัวเลือก

ตอนนี้เอียงไปทางรถบ้านมากกว่า
นอกจากตัวเลือกที่พิมพ์ไว้หัวกระทู้
ตอนนี้เล็ง Camry ไม้บรรทัด
กับวีออสรุ่นแรก (จะพอไหวหรือเปล่า)
เพิ่มอีกตัวเลือก

ใช้พลางๆ รอรายได้สูงขึ้นและมั่นคงกว่านี้ ค่อยผ่อนมือ1 ขับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2018, 23:39:15 โดย Wanz.st »

ออฟไลน์ redsun

รถ TAXI ราคา สองหมื่นบาท
ถ้าทำแล้วคุ้มเจ้าของเดิม ที่เค้าสนิทกับอู่ เค้าเอาไปซ่อมถูกๆแล้วขายได้ราคาไม่ดีกว่าหรือครับ (อาจจะเป็นเพราะเขาคาดว่าถมลงไปก็คงไม่จบครับ)
หรือ ถ้าตัวรถมันมีมูลค่าคงเหลือจริงๆ เค้าเอามาแยกส่วนขายได้มากกว่า 2 หมื่นทำไมเขาไม่ทำล่ะครับ (ผมคาดว่ารถมันเละเต็มที่ไม่เหลือชิ้นดีแล้วครับ)

ถ้าราคารถ TAXI ตอนนี้เหลือสองหมื่น
ในอนาคตถ้าคุณใช้จนคุ้ม 4-5 ปี
ควรตีมูลค่าซากไว้น้อยกว่าตอนนี้ด้วยซ้ำครับ

ปล.
ถมเงินลงไปแล้วไม่จบ จะขายก็ขายไม่ได้ราคา มีโอกาสเป็นไปได้สูงมากครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอบใให้เลย คุณซื้อมาสำรองแล้วกะขายอยู่แล้ว 

เลิกกระบะครับ  รุ่นไหนก็ได้(ยกเว้น ทาทา) 

ในภาพรวม  มันขายกว่าเก๋ง  แม้กระบะยอดขายท้ายแถวในรุ่นเก่าก็ยังขายง่ายกว่าเก๋งเจ้าตลาด 

เพื่อนผมขายอยาก B13  ขายมาปีนึงลองทุกช่องทางไม่มีคนซื้อนะครับ   อะไหล่บางอย่าง  ไม่มีเลย  ไม่งั้นก็รอนานมาก   

ในขณะเดียวกัน  B2500 ปีใกล้เคียงกัน ขายง่ายกว่าเยอะครับ   

ผมเลือก BIgm  ฝาแดง  :-[ :-[
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เข้าใจอารมณ์นี้เลย รถราคาถูกล่อใจ แต่เท่าที่เห็นคนซื้อขับมาให้ดู ซื้อแล้วมาทำเพิ่มจะชอบแก้ปัญหาตัวถังและช่วงล่างไม่จบครับ เสียงดังโน่นนี่นั่น อันนี้น่ารำคาญสุด เพราะคนซื้อรถถูกมาจะไม่กล้าลงทุนเยอะ แต่เขาก็ใช้กันต่อนะครับ เพราะมันกันแดดกันฝนได้กว่าขี่กว่าขี่มอไซค์ ส่วนเครื่องถ้าเดิมก็ไม่สมบูรณ์ ลงเครื่องเซียงกงก็ดีขึ้นกว่าเดิม แต่ก็อย่างว่าละครับ แต่คันเขาเอามาใช้ตามสภาพ ตามทุนตัวเอง หารถบ้านมีโอกาสได้รถดีกว่าเยอะมากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
เข้าใจนะว่ารับได้กับอะไหล่เซียงกง

แต่เคยนั่ง Taxi หน้าหมูเก่าๆที่ลากใช้เกินอายุรถมั้ยครับ
ช่วงล่างโยนๆ
เสียงเอี๊ยดอ๊าดๆตามช่วงล่าง ขอบประตู และโครงเบาะ

สำคัญสุดคือ เห็นบอกว่าจะวางเครื่องใหม่แล้วช่วงล่างระบบไฟ ไม่วางใหม่เหรอครับ  รถพวกนี้อะไหล่ยำทั้งคัน  ถ้าอะไหล่ไม่ยำก็อัดน้ำมัน อัดจารบี

ซื้อมาใช้ระวังก่ายหน้าผากนะครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

แทกซีปลดป้ายผมเห็นตามต่างจังหวัดเยอะมากครับ สังเกตจากการพ่นสีทับส่วนที่ไม่พ่นสีมา โลโก้ก็ไม่ติด สภาพก็พอวิ่งได้ แต่อย่าไปซื้อเลยครับ
ผมเคยใช้หน้าหมูอยู่ ไปลองนั่งแทกซีหน้าหมู ต่างจากรถตัวเองเยอะครับ เสียงอ๊อดๆแอ๊ดๆ แอร์เหม็น ประตูพัง ไฟหน้าปัดติดๆดับๆ เครื่องก็จะดับอยู่ทุกเมื่อ แก๊สเหม็นมาในรถ เสียงดังไปหมด รอยก็เต็มคัน

ซ่อมมาก็ไม่คุ้มครับ เพราะมันเสื่อมทุกส่วนจริงๆ แนะนำให้หารถบ้านดีกว่าครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ paeybu

หาหน้าหมูรถบ้านเลยครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

รถปลดป้ายสภาพดีมีนะครับ แต่ต้องเขียวเหลืองครับ พวกนี้ส่วนบุคคลขับเองไม่ปล่อยเช่าครับ
ของพ่อผม ออกให้แกขับรับส่ง นักเรียนในหมู่บ้าน ไปส่งเช้า เย็นรับกลับแค่นั้นครับ 6 ปีน้องๆหนูๆ โตแยกโรงเรียนกันละ แกเลยปลดป้ายเองปีที่7 ก่อนหมดอายุแท็กซี่ 10 ปีครับไมล์ 220,000 นิดๆ เอาถังแก็สออกวิ่งน้ำมันตามปกติครับ ช่วงล่างดีกว่า อัสติสแท็กซี่ 2008-2012  ที่เคยโบกมาเยอะครับ

แต่ไม่ใช่ไม่ชอบโตโยต้านะครับ แต่ไม่ชอบช่วงล่าง เน้นขับนิ่งๆ สบายๆ ยางเปลี่ยน GR90 สี่เส้นถ่ายน้ำมันทุก 5000 โล
ตอนนี้ยังดีอยู่เลยครับ ใครว่าโทรมเถียงเลย ตอนนี้ทำสีใหม่เรียบร้อยมาสี่ปีละ ใช้เนียนๆกันไป อะไหล่เปลี่ยนตามระยะครับ

ออฟไลน์ InBkk

ขนาด Taxi Altis หน้าแบน ที่วิ่งๆ อยู่ทุกวันนี้ สภาพยังโทรมจนแทบรับไม่ได้ คิดดูว่า หน้าหมู อายุ 13-16 ปี มันจะเละเทะขนาดไหน รถหลายๆ คัน ผ่านการชนหนักจนหน้ายับ แล้วถูกซ่อมแบบลวกๆ ภายในเวลาสั้นๆ เพื่อเอามาวิ่งต่อ ประมาณว่า รถบ้านอาจใช้เวลาซ่อมเป็นเดือน แต่แทกซี่ใช้ 1-2 วัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Corona เหอะครับ แท็กซี่ปลดป้ายอย่าไปใช้เลย

ออฟไลน์ tiger12r

เห็นข่าวเก่าๆ ฆ่าปาดคอ หมกบนเท็กซี่แล้วไม่กล้าซื้อเลยครับ  :-X
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มีงบขนาดนี้ไปวีออสตัวแรกหรือโซลูน่าหยดน้ำดีกว่าครับ เวลาขายออกยังขายง่ายกว่าและราคาดีกว่าด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
รถปลดป้ายสภาพดีมีนะครับ แต่ต้องเขียวเหลืองครับ พวกนี้ส่วนบุคคลขับเองไม่ปล่อยเช่าครับ
ของพ่อผม ออกให้แกขับรับส่ง นักเรียนในหมู่บ้าน ไปส่งเช้า เย็นรับกลับแค่นั้นครับ 6 ปีน้องๆหนูๆ โตแยกโรงเรียนกันละ แกเลยปลดป้ายเองปีที่7 ก่อนหมดอายุแท็กซี่ 10 ปีครับไมล์ 220,000 นิดๆ เอาถังแก็สออกวิ่งน้ำมันตามปกติครับ ช่วงล่างดีกว่า อัสติสแท็กซี่ 2008-2012  ที่เคยโบกมาเยอะครับ

แต่ไม่ใช่ไม่ชอบโตโยต้านะครับ แต่ไม่ชอบช่วงล่าง เน้นขับนิ่งๆ สบายๆ ยางเปลี่ยน GR90 สี่เส้นถ่ายน้ำมันทุก 5000 โล
ตอนนี้ยังดีอยู่เลยครับ ใครว่าโทรมเถียงเลย ตอนนี้ทำสีใหม่เรียบร้อยมาสี่ปีละ ใช้เนียนๆกันไป อะไหล่เปลี่ยนตามระยะครับ

สต ก็ไม่ชอบช่วงล่างโตโยต้าเหมือนกัน
วีออสที่ขับเวลาขับเร็วช่วงล่างก็ร่อนเหมือนกัน 555
แต่ชอบตรงที่ทน ไม่จุกจิก แค่นั้นแหละครับ

ถ้าโชคดีเจอแบบนี้ ก็จะเก็บไว้พิจารณาครับ
สต เล็งอีซูซุไทยรุ่งไว้ด้วย ราคา 7 หมื่นได้

มีงบขนาดนี้ไปวีออสตัวแรกหรือโซลูน่าหยดน้ำดีกว่าครับ เวลาขายออกยังขายง่ายกว่าและราคาดีกว่าด้วย

รถเล็กผมเล็ง City Type Z ครับ ดูแล้วน่าจะเกาะถนน ขับดีกว่า
ส่วนวีออสน่าจะพอไหวอยู่ แต่ราคาก็น่าจะแอบแรง (ต้องเผื่อค่าบำรุงรักษา เซ็ตซีโร่ช่วงแรกไว้ด้วย)
สต ใช้วีออส G2 (เห็บหมา) เวลาขับทางไกลแอบร่อน

เห็นข่าวเก่าๆ ฆ่าปาดคอ หมกบนเท็กซี่แล้วไม่กล้าซื้อเลยครับ  :-X

สต เคยอยู่อพารต์เมนต์ที่มีคนตายในห้องมาแล้ว
เพิ่งเปิดเจอตอนย้ายออกไปแล้ว :) :) :)

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
มือสองรถบ้าน ไปเล่นเชฟเลยครับ อย่าง aveo นี่ รถ 6-7 ปี ไม่ถึงสองแสน ได้รถปีค่อนข้างใหม่กว่ายี่ห้ออื่น ช่วงล่างแน่นๆ

ออฟไลน์ YAmodels

แท๊กซี่ปลดป้าย จุดหลักๆอย่างนึงเลยคือบอดี้ครับ
รถมีโอกาสชนบ่อยมาก และถ้าชนแต่ละครั้งก็จะต้องซ่อมให้เร็วที่สุดเพื่อเอามาใช้หาตังต่อ
ถ้าชนจนบอดี้ผิดรูป ซ่อมลวกๆยังไงก้ไม่ได้ดีครับ นี่ยังไม่รวมถึงเรื่องเครื่องและช่วงล่างนะครับ
เล่าจากประสพการณ์ตัวเอง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Civic 3D แมงสาบ สบายๆเลยครับ อะไหล่ยังมีอยู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ถ้าผมจะบอกว่าเอาบิ๊กเอ็มละ   
รถกระบะขายออกง่ายกว่าเยอะ ลงในเว็บ 1 อาทิตย์ออก
เพราะคุณซื้อมาใช้แก้ขัด
ถ้าเอารถเก๋งมา ทำใจเลยนะครับ ว่า ขายไม่ออก ปีลึกลงไปแล้ว ไม่มีใครซื้อ 
ขนาดผมเอาเชฟ โคโลร่าโด ตัวแรกลงขายกะ เทียน่า J32   ขายพร้อมกัน เชฟ 3 วันไปแล้ว J 32 เดือนกว่าแล้วยังอยู่เลย

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง