ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามNissan Teana กับCamry มือ2 มีปัญาหรือจุกจิกอะไรมั้ย  (อ่าน 11983 ครั้ง)

ออฟไลน์ mickey47

• Full Member
ตอนนี้กำลังดูรถมือสองอยู่ครับ ตอนนี้ใช้ mazda2 ตัวเก่าปี2011
เลยอยากจะหารถที่ใหญ่ขึ้น สะดวกสบายมากขึ้น อีกทั้งอยากได้รถที่นุ่ม ให้ความมั่นใจในการขับขี่ ไม่ค่อยมีปัญหา หรือจุกจิกที่ต้องซ่อมนาน เพราะจะขาย Mazda2  แล้วจะใช้เป็นรถหลักคันเดียว ต้องใช้รถทุกวันครับ ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว ขับ80 สะเป็นส่วนใหญ่ 100 บ้างตอนเร่งแซง

ส่วนใหญ่ขับไปทำงาน ไป-กลับวันละ20 กิโล นานๆคงไปต่างจังหวัด ขับคนเดียว ไปเที่ยวก็มีภรรยา นั่งไปด้วย(ซึ่งกำลังจะมีลูกด้วยครับ)

เห็นจากรีวิวแล้วบอกว่า teana ค่อนข้างดี แต่ก็มีกินน้ำมันกว่า ใน segment เดียวกัน เลยก็มีแอบๆดู Camry ไว้ด้วย ชอบเครื่องตัวใหม่มาก D4S แล้วก็ตัว Hybrid ก็น่าสนใจแต่ งบไม่พอ

งบตั้งไว้ก็ ประมาณ 800,000 บาท
ซึ่ง Teana จะอยู่ที่ประมาณ 700,000 กว่าๆปี2014-2015
ส่วน Camry ตัว minor change ตัว G  ปี2016 จะอยู่ 900.000 กว่าๆ(ผมก็อยากรอตัวใหม่ออก. ราคาคงลดลงมาบ้าง )

ไม่สนใจเท่าไหร่ถ้าตัวใหม่มันจะออกมาแล้วจะทำให้รู้สึกว่าตกรุ่นหรือดูเก่า เพราะก็ชอบแบบนี้ทั้งคู่ ค่อนข้างให้ความสำคัญในเรื่องของเครื่องยนต์มากกว่า ซึ่ง Camry ได้เครื่องใหม่

เลยอยากได้ประสบการณ์จากผู้ใช้บ้าง ให้เป็นแบบอีกมุมมองนึง ว่า Teana กับ Camry ถ้าจะใช้รถจนอายุรถรวมแล้ว9-10 ปีนี้ น่าใช้รึเปล่า มีปัญหาหรืออะไรที่ต้องน่ากังวลหรือไม่

หรือถ้าท่านไหนมีความคิดเห็นอย่างไรกับสิ่งที่ได้อ่านแล้วก็แสดงความคิดเห็นได้ครับ จะคิดต่างก็ได้ จะแนะนำเป็นมือ1 เลยก็ได้ หรือ รถคนละประเภทเลยก็ได้ครับ พร้อมเปิดรับความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
ถ้ามองเผื่อลูกน้อยด้วย D-segment จริงๆผมว่าตอบโจทย์และเหมาะกว่าพวก SUV-C ทั้งหลาย (พิกัด CRV X-trail) เหตุผลเพราะพื้นที่เก็บของท้ายรถมันได้เรื่องกว้าง+ยาว มากกว่า SUV-C ครับ ถ้าเราไม่ได้ต้องซ้อนของแนวตั้งมากๆก็ไม่จำเป็น อย่างรถเข็นเด็ก เตียงลูก เปลต่างๆ พวกนี้มันใส่ท้ายรถพวกแคมรี่ได้หมด ถ้าเรามีกระเป๋าก็วางไว้อีกมุมนึง อะไรแบบนี้ครับ คุณพ่อผมเพิ่งถอย CR-V ใหม่มา ไปดูท้ายรถ พบว่า มันก็ไม่ได้กว้างจริงขนาดนั้น (ยิ่งมีเบาะแถวสามด้วยยิ่งดูแคบ) ถ้าพูดในแง่การนั่งโดยสาร ก็จะนุ่มสบายกว่า ดังนั้นสองช้อยส์นี้ก็โอเคครับ

พี่สะใภ้ผมใช้ Camry Extremo 2015 อยู่ เป็นเครื่องเกียร์ใหม่แล้ว ก็เห็นว่าขับใช้งานจริงได้อัตราสิ้นเปลืองราว 10-11 โลลิตรในกรุงเทพแบบรถไม่ได้ติดนัก และ 13-14 โลลิตรสำหรับเส้นทางหลวงระหว่างจังหวัดครับ ก็ถือว่าประหยัด

เทียน่าโฉมปัจจุบันไม่ทราบข้อมูล แต่คุณพ่อเคยใช้โฉมแรกตัวท๊อป ขับ ตจว. ก็ราว 10-11 แต่พอเข้า กทม. นี่หล่นมาเหลือ 7-8 เอง ตัวใหม่อาจจะประหยัดขึ้นบ้างแล้วนะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Camry ไม่ทราบ ผ่านนะครับ ผมรู้แต่ตัว D4S ยังราคาสูงอยู่เนาะ

Teana ถ้าหมายถึง L33 อยากให้ขยับไป 2.5 เลย เพราะบล็อกนี้จับคู่เกียร์ใหม่ ทางไกลรอบต่ำ ประหยัดน้ำมันมากๆ
เท่าที่เช็คดูตามคลับและอื่นๆ เห็นตรงกันว่า 2.5 (25XV) ตัวนี้ ขับดีๆ ทางไกลมี 15-16 กม./ลิตร ได้เลย
ผิดมาตรฐานนิสสันมากๆ (555)

ปัญหาหลักๆ ลองเช็คดีๆ ว่าเกียร์มันเป็นยังไง เกียร์ใหม่ดีกว่าตัวเก่า J32 มาก อมน้อยกว่า ปลดปล่อยพลังมากกว่า
แต่ก็ถวายหัวพร้อมทั้งชีวิตตัวเองมากเกินไปพอสมควรอยู่ครับ

อีกอย่างคือ วัสดุมันดูไม่นุ่มๆ เหมือน J32 แล้ว (คอนโซลจะแตกเหมือนกันมั้ย ไม่รู้ รถยังใหม่เกิน)
สัมผัสภายในมันกลายเป็นแค่พอๆ กัน หรือเผลอๆ แย่กว่า Camry ตัวปัจจุบันไปแล้ว
แม้บุคลิกการขับจะคมกว่า เทียบกับ J32 ที่เหมือนเรืออ้วนๆ นิ่มๆ
แต่คนก็ไม่ค่อยให้ราคามันในฐานะคู่แข่งที่มีศักยภาพของสองค่ายหลัก

และสุดท้าย นโยบายนิสสันเอง ที่ผมก็ ไม่รู้จะใช้คำว่าเป็นห่วงได้อยู่ไหม
แต่เอาเป็นว่า เรื่องบริการหลังการขายหลังๆ สัญญาณไม่ดีจริงๆ ครับ
เพราะผู้บริหารปัจจุบันให้ความสำคัญแต่การบริหาร แก้ไขปัญหาโกงสต็อก ฯลฯ
รวมทั้งเรื่องสัญญาเช่าและอื่นๆ การปรับปรุงสาขา ... แล้วลืมเรื่องให้บริการไป
นโยบายเคลมหรือการพัฒนาบุคลากรด้านการซ่อมบำรุง ตกต่ำไปมากมาย

เห็นใช้อยู่สองคัน (นาวาร่าตัวเก่าไม่อยู่แล้ว) แบบผมนี่ ก็ยังลังเลครับ
กับรถที่ไม่ใช่ว่าจะหาอะไหล่แบกะดินได้ และเพื่อนในตลาดก็ไม่ได้เยอะ
แต่ถ้าถามว่าอยากได้คันไหนมากกว่า ผมให้ Teana ชนะจิ๊ดนึง (แต่ต้อง 2.5 นะ)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ norrarac

ถ้าใช้คันเดียวเลย ผมว่า Camry ดีกว่าครับ ทั้งเรื่องความจุกจิก อะไหล่หาง่าย ศูนย์เยอะ อู่นอกก็น่าจะรู้Camryดีกว่า ทำให้สบายใจว่าไม่ต้องจอดนาน รออะไหล่ รอช่างครับ

ปล.ผมได้ Camry 2.4V 2007 มือสองมาปีที่แล้ว ผ่านมาครึ่งปียังไม่มีอะไรเสียหนักครับ มีแค่หลอดไฟหน้าขาดข้างนึง ซึ่งยอมรับว่าอึดมาก ไม่จุกจิกครับ นี่ขนาดรถเก่า 10ปีนะครับ

ออฟไลน์ BigCat

2.5 L33 2014 ที่ใช้อยู่ ถ้าขับแบบเท้านิ่มๆ ไม่กระโชก จะสบายมาก ประหยัดในเมืองได้ประมาณ12-13โลลิตร

ยิ่งนอกเมือง ขับประมาณ100-110 ยาวๆ ยิ่งได้เกือบๆ16-17โลลิตร

ผมใช้มาเข้าปีที่4 ยังไม่เจอปัญหาเรื่องเกียร์ ครับ

เป็นรถที่ตอบโจทย์แบบนุ่ม หนึบพอตัว ขับสบายๆ อยากเปรี้ยวหน่อยก็กดoff eco แรงมาไม่ต้องถึงsport หรอก

แซง ตจว สบาย

ค่าบำรุงตามระยะ ตอนนี้ไม่เข้าศูนย์ละ อู่นอกเยอะครับ

ปล เติมe20มาตลอด

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
ตอนนี้ใช้มาสด้า2ตัวเก่า เป็นผมแนะนำมือ1c segment ครับ ขยับขึ้นมานิดนึงแต่ขับรถใหม่สบายๆใข้ยาวๆ ยังไงเราก็รู้สึกว่ามันใหญ่ขึ้น ซีวิคใหม่ตัวล่างสวยอีกนานๆเลยขับรถก็ไม่เร็วมากยังไงก็นิ่งพอๆกันครับ อัลติสก็ดูจะปลายโฉมแล้ว มาสด้า3ก็น่าจะแคบไป

ออฟไลน์ Magl

นอกเรื่องนิดครับ พี่งขายmazda2 ตัวเก่า 2011 ไปเหมือนกัน ราคาน่าใจหายครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อยากได้รถที่นุ่ม ให้ความมั่นใจในการขับขี่ ไม่ค่อยมีปัญหา หรือจุกจิกที่ต้องซ่อมนาน

แคมรี่ตอบโจทย์ได้มากกว่าครับ ถ้างบขนาดนี้ไม่ลองมองมือ 1 บ้างหรือครับตัวเลือกเพียบแต่คันเล็กกว่า  เช่น BRV, Sienta
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
แม่ผมใช้แคมรี่อยู่ ปี12เครื่อง2.0เกียร์4หรือ5สปีดไม่แน่ใจ
ซื้อมาติดแก๊สตั้งแต่อาทิตแรก ตอนนี้แสนกว่าโลปกติทุกอย่าง
บำรุงรักษาตามปกติ
มีเปลี่ยนหม้อต้มแก๊สไป1ครั้ง ที่เหลือแค่กรอง

อีกคันของวิศวกรที่บริษัทตัวเครื่องใหม่เกียร์ใหม่ ปี17
คันนี้วิ่งน้ำมันอย่างเดียว

เปรียบเทียบ2คันนี้ ตัวเครื่องใหม่ออกตัวเร่งตอนต้นดีกว่าชัดเจน
แต่พอความเร็วสูงๆเกิน120น่าแปลกที่ตัวเก่าทำได้ดีกว่า ตัวใหม่มันเร่งตามไม่ค่อยขึ้น

ออฟไลน์ mellifluous

ลองไปดู Sienta มือ 1 ไหมครับ ผมว่าน่าจะตอบโจทย์เจ้าของกระทู้มากกว่า ไม่ต้องกลัวปัญหาจุกจิกด้วย เพราะรถใหม่
เครื่อง 1.5 ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรสำหรับใช้ในเมืองเป็นหลักครับ แถมมีประตู้ไฟฟ้า คุณแม่ คุณลูก ขึ้นลงสบายเลย
เบาะแถวสามพับลง นี่พื้นที่เหลือๆ ครับ

ออฟไลน์ holahola66

Re: สอบถามNissan Teana กับCamry มือ2 มีปัญาหรือจุกจิกอะไรมั้ย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 13:56:37 »
หลังจากไปสิงในคลับ Teana มาพักใหญ่ ผมเลือก Camry แบบไม่คิดเลย.   ขับดีแต่จุกจิก อะไหล่อายุสั้นเว่อร์ ผมไม่เอา
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Nioka

Re: สอบถามNissan Teana กับCamry มือ2 มีปัญาหรือจุกจิกอะไรมั้ย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 14:01:30 »
ถ้ามองเผื่อลูกน้อยด้วย D-segment จริงๆผมว่าตอบโจทย์และเหมาะกว่าพวก SUV-C ทั้งหลาย (พิกัด CRV X-trail) เหตุผลเพราะพื้นที่เก็บของท้ายรถมันได้เรื่องกว้าง+ยาว มากกว่า SUV-C ครับ ถ้าเราไม่ได้ต้องซ้อนของแนวตั้งมากๆก็ไม่จำเป็น อย่างรถเข็นเด็ก เตียงลูก เปลต่างๆ พวกนี้มันใส่ท้ายรถพวกแคมรี่ได้หมด ถ้าเรามีกระเป๋าก็วางไว้อีกมุมนึง อะไรแบบนี้ครับ คุณพ่อผมเพิ่งถอย CR-V ใหม่มา ไปดูท้ายรถ พบว่า มันก็ไม่ได้กว้างจริงขนาดนั้น (ยิ่งมีเบาะแถวสามด้วยยิ่งดูแคบ) ถ้าพูดในแง่การนั่งโดยสาร ก็จะนุ่มสบายกว่า ดังนั้นสองช้อยส์นี้ก็โอเคครับ

พี่สะใภ้ผมใช้ Camry Extremo 2015 อยู่ เป็นเครื่องเกียร์ใหม่แล้ว ก็เห็นว่าขับใช้งานจริงได้อัตราสิ้นเปลืองราว 10-11 โลลิตรในกรุงเทพแบบรถไม่ได้ติดนัก และ 13-14 โลลิตรสำหรับเส้นทางหลวงระหว่างจังหวัดครับ ก็ถือว่าประหยัด

เทียน่าโฉมปัจจุบันไม่ทราบข้อมูล แต่คุณพ่อเคยใช้โฉมแรกตัวท๊อป ขับ ตจว. ก็ราว 10-11 แต่พอเข้า กทม. นี่หล่นมาเหลือ 7-8 เอง ตัวใหม่อาจจะประหยัดขึ้นบ้างแล้วนะครับ

อันนี้ผมขอเห็นต่างนะครับ สำหรับมีเด็กอ่อน การที่วางของไว้ในรถหยิบจับมาใช้งานจากภายในเลย ดีกว่าต้องลงรถไปเปิดฝาท้าย แน่นอนครับ

สำหรับผม CRV X-trail  ยังได้เปรียบกว่าเยอะ เอาแค่รุ่น5ที่นั่งก็พอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 14:34:46 »
เทียน่าเป็นห่วงแค่เกียร์ครับ ส่วนแคมรี่คงไม่มีอะไรน่าห่วง

ออฟไลน์ Skyforce

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 19:20:54 »
ขอแนะนำตัวเลือกเพิ่มครับ งบขนาดนี้ไป civic 1.8e 869000 มั้ยครับ พื้นฐานตัวนี้มันสร้างบน platform accord ตัวเก่า ไม่ได้คันเล็กเลย คันเท่ารถ d seg ด้วยซ้ำ ได้รถใหม่ใช้ยาวๆ เลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2018, 20:00:10 »
ที่จริง Civic EL ตัวใหม่ก็น่าสนใจนะครับ เห็นตอนนี้มือสองปี2016 ก็ปล่อยกันที่800,000  เหมือนกัน และดีตรงที่มีระบบ ไม่รู้เรียกว่าอะไรแต่ผมเข้าใจว่ามันคือ start รถและเปิดแอร์ไว้ได้ เพราะที่ทำงานผมนี่จอดรถตากแดดกันทุกคัน ไม่มีที่จอดในร่มเลย กลางวันนี่ร้อนอบไก่ได้เลย แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นติดตรงที่ ไม่ได้เครื่องใหม่กับเขาสักทีเห็นขายมาตั้งแต่ ตัว FD (เครื่อง1.8) มีงบมากสักหน่อยคงมอง1.5 Turbo ไว้ด้วย

ตอนนี้คงรออีกสักหน่อย เก็บๆเงินไปก่อน เผื่อเงินเดือนขึ้น ก็จะดีขึ้นกว่าเดิมอีกหน่อย ตัวน้อยก็อีก3 เดือนคลอด
 วางแผนไว้ว่า ปลายปีนี้น่าจะได้ออกรถ คงพอจะมีงบมากขึ้น

ตอนนี้ตัด Teana ไปก่อน  กลายเป็น Camry ที่มาอันดับ1  แทน แต่ต้องรอหน่อย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:50:15 »
L33 2.5ที่บ้านวิ่งมา 170,000กม. อายุน่าจะ 4ปี
ช่วงสองปีแรก ระบบเอ๋อไป 1 ครั้งถ้วน กดอะไรไม่ได้
ต้องเปิดประตูลงจากรถ แล้วยกไป

โดยรวมอาจจะโชคดีไม่เจออะไรเลย
ขับดีนั่งดี ถูกเลือกใช้บ่อยสุดจนที่บ้านเรียกว่า taxi

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:59:57 »

อันนี้ผมขอเห็นต่างนะครับ สำหรับมีเด็กอ่อน การที่วางของไว้ในรถหยิบจับมาใช้งานจากภายในเลย ดีกว่าต้องลงรถไปเปิดฝาท้าย แน่นอนครับ

สำหรับผม CRV X-trail  ยังได้เปรียบกว่าเยอะ เอาแค่รุ่น5ที่นั่งก็พอครับ

อันนี้ผมเห็นด้วย กับคุณ Sit: ) นะ ผมขึ้นลงเชียงใหม่ส่วนใหญ่ใช้ mu-x มันสะดวกเวลาหยิบของด้านหลัง แล้วก็ไม่โดนแดดส่องจากกระจกบานหลัง แต่สงกรานต์ที่ผ่านมาเอาแคมรี่ไปลูกจะบ่นว่า แค่แดดส่องด้านหลัง กับเวลาหลับอยู่จะรำคาญเสียงบี๊บๆ เวลาถอยหลังของแคมรี่ ส่วนตัวใช้ D4S ตัว 2.0 ผมว่ามันประหยัดนะ ขับไปเชียงใหม่เปิดครูซ ที่ความเร็ว 100กม./ชม. อัตราสิ้นเปลืองขณะนั้นมันขึ้น 20 กว่าตลอดเลย ทั้งทริปขึ้นไป 18.xxกม./ลิตร อันนี้ไม่รู้เลขโม้เยอะไปป่าว ไม่ค่อยได้ใช้แคมรี่วิ่งทางไกลด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2018, 16:08:30 โดย CK5 »

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 12:51:21 »

อ้าว เหรอครับ ผมกลับคิดว่ามีลูกนี่พวก SUV-C (CRV, X-Trail) สะดวกกว่าเก๋ง D-Seg เยอะเลย ใส่ของข้างหลังได้ง่าย รถเข็นนี่เลยตัวดี บางรุ่นล้อใหญ่ๆยัดท้ายรถทีก็เต็มละ แล้วใส่พวกอุปกรณ์เด็กนี่ หยิบใช้จากในรถได้เลยด้วย ยิ่งรุ่นเก่าที่มีที่วาง2ชั้น ไม่มีเบาะหลังตอน3ด้วย แล้วแม่มักจะนั่งหลังกับลูก ก็ไม่ร้อนหัวร้อนคอแบบเก๋งด้วย