ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา ธุรกิจรถยนต์ หน่อยครับ  (อ่าน 5850 ครั้ง)

ออฟไลน์ HappyCar

• Full Member
ขอปรึกษา ธุรกิจรถยนต์ หน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 23:03:34 »
พอดีผมกำลังจะเริ่มทำ โรงกลึงอะไหล่รถยนต์ โดยเริ่มจากเล็กๆ อะครับ

ผมจึงอยากจะมาปรึกษาพี่ๆหน่อยครับว่า

ระหว่างลงทุนซื้อเครื่องกลึงมาทำเอง กับ จ้างให้โรงงานผลิตให้ แบบไหนจะคุ้มกว่ากันในปัจจุบันครับ?

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
Re: ขอปรึกษา ธุรกิจรถยนต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 23:50:19 »
จ้างโรงงานผลิตก่อนดีกว่า ได้ไม่เจ็บตัว เพื่อดูแนวโน้มออเดอร์ลูกค้าครับ ถ้าไปได้สวย ค่อยลงทุนซื้อเครื่อง

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Re: ขอปรึกษา ธุรกิจรถยนต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 00:22:31 »
ถ้ายังดูเครื่องไม่เป็น แล้วก็ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเลยก็อย่าซื้อครับ
ยกเว้นมีเงินทุนอยากซื้อมาเล่นๆ แล้วไม่มีปัญหาเรื่องเงิน ก็ซื้อแต่...เครื่องจอดขาดทุนนะครับ
แถมเครื่องจอดนานๆเครื่องก็เสียใช้งานไม่ได้ ซ่อมไม่เป็นก็โดนอีกเด้งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2018, 00:33:27 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 06:59:02 »
ใจเย็นๆครับ
ซื้อเครื่องจักรไม่ยาก หางานเข้ามาทำยากกว่าครับ เรื่องคอนเน็คชั่นสำคัญมากๆ
ถ้ารับงานได้ก็จ้างโรงอื่นทำไปครับ ถ้าอยู่ตัวค่อยเปิดของตัวเองครับ ดูลู่ทางก่อน
จริงๆผมก็ไม่เคยทำเหรอกครับ แต่มีคนรู้จักไปทำหลายคน โทรมาหางานทำกับผมตลอคเลยครับ
บางคนลงเครื่อง CNC หมดไปหลาย แต่ไม่มีงานเข้า :'(

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:00:47 »
ทำจากเล็กไปใหญ่ดีกว่าครับ จ้างไปก่อนแล้วค่อยดูแนวโน้มประเมินกันอีกที
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 08:06:43 »
ตัวจักรสำคัญ  ไม่ใช่เงิน  เครื่องจักร  แต่เป็นการตลาด  ถ้าคุณมีช่องทางการตลาด  ทำแบบไหนก็ย่อมได้

แต่ถ้าเป็นการผลิตตามคำสั่ง  ต้องดูว่าคำสั่งนั้นยืนยาวแค่ไหน  มันจะตันไหม  มีงานอะไรรองรับถ้างานนั้นไม่เข้ามา?

บอกก่อนถ้าไม่ใช่งานพิเศษที่ทำเฉพาะชิ้น  กำไรน้อยมาก  ...

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 12:36:36 »
จากประสบการอันน้อยนิดที่เคยผ่านมาบ้าง บอกเลยครับว่าเหนื่อย โดยเฉพาะปัญหาคนงาน คิดทบทวนให้ดีครับ
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 12:41:26 »
อะไหล่ Aftermarket ผมว่าท้องตลาดเยอะน่ะ หลายยี่ห้อ เรามีจุดเด่นตรงไหนที่จะให้ลูกค้ามาซื้อเรา ขนาดอะไหล่แต่งเฉพาะๆ ยังมีคนทำขายเพียบ   หากมี order จ้างไปก่อนครับ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 16:57:13 »
นอกจากตัวเครื่องแล้ว อย่างลืมเรื่อง Tooling เช่นดอกสว่าน,มีดกัด และอื่นๆด้วยนะครับ

ถ้าเป็นงานแม่พิมพ์ เผลอๆพวก Tooling เนี่ย รวมๆกันจะแพงกว่าตัวเครื่อง CNC อีก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 17:10:59 »
อันนี้ทำ Business plan หรือยังครับ?
ถ้ายัง ลองเสียเวลาทำดูหน่อยครับ

คือเวลาทำเสร็จแล้วมันจะมีหลักการให้เราลองคิดลองวิเคราะห์ดู
เราจะเห็นข้อจำกัด ข้อได้เปรียบของเรา สภาพแวดล้อมของธุรกิจ คู่แข่ง
ความเสี่ยง แผนรองรับต่างๆ กลยุทธ์ ฯลฯ

อันที่ถามนี่ผมคิดว่ามันเป็นกลยุทธ์ของเรามากกว่าครับ
ว่าเราจะซื้อ หรือจะจ้างทำ เงินลงทุนที่เราจะลง กับถ้าลงไปแล้ว
อันไหนจะดีต่อเรา มันจะเป็นแผนสำรองได้มั้ย ถ้าเราจ้างดูตลาดก่อน ฯลฯ
ทำนองนี้ครับ

ลองดูครับ สู้ๆ การเริ่มต้นนี่ทั้งยากทั้งหนัก ปัจจัย 108 ถ้าผ่านไปได้ก็เสร็จไปครึ่งหละครับ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ