ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรที่ทำให้รถเลี้ยวซ้ายขวายากง่ายต่างกัน  (อ่าน 4147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
ปัญหามีอยู่ว่าหลังจากโดนยกรถเพื่อเคลมเกียร์นานกว่า 5 ชม
หลังจากขับออกมารู้สึกว่ารถตึงตังขึ้น โคลงเคลง ร่อนกว่าเดิม
เลยลองไปกดโช๊คดู ข้างขวาแข็งกว่าด้านซ้าย
วันนี้สังเกตุเพิ่มเติม รถเลี้ยวไปทางซ้ายง่ายกว่าทางขวา กินซ้ายมากกว่าเดิม

คิดว่าโช๊คด้านขวาได้ลาโลกไปแล้ว ผมคิดถูกไหมครับ  :'(
กะไว้แล้วว่าสิ้นปีจะเปลี่ยนยกชุด มองๆ Flex Z ไว้

ออฟไลน์ SLuang

Re: อะไรที่ทำให้รถเลี้ยวซ้ายขวายากง่ายต่างกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 09:22:51 »
รถกินซ้าย เลี้ยวซ้ายง่ายกว่า มันก็จะเป็นแบบนั้นครับ ต้องไปตั้ง 0 ล้อใหม่ (ไม่ใช่ถ่วงล้อนะ)

ส่วนเรื่องโช็ค ซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน ไม่น่ามีผลกับการเลี้ยว 

การยกขึ้นฮ้อยค้างไว้นานๆ ทำให้โช๊คลาโลก มีให้เห็นมาเยอะแล้วครับ แต่ในกรณีที่โช๊คไม่รั่วไม่ซึม ไม่มั่นใจว่านวดไปหลายๆ วัน จะดีขึ้นไหม ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Smith686

Re: อะไรที่ทำให้รถเลี้ยวซ้ายขวายากง่ายต่างกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 11:24:55 »
      ลองไปร้านตั้งศูนย์ดูก่อน  ถ้าโช็กอัพเสียเวลาขับจะรู้เลยนะครับ โดยเฉพาะเวลาขับทางไม่เรียบรถจะกระเด้งกระดอนแรงผิดปกติเพราะโช็กอัพไม่สามารถหน่วงสปริงได้

ออฟไลน์ bankiesdluffy

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 13:13:16 »
การยกขึ้นฮ้อยค้างไว้นานๆ ทำให้โช๊คลาโลก มีให้เห็นมาเยอะแล้วครับ

เหมือนเคสนี้
ผมจะโดน0พี่โตมาเหมือนกันครับ  :(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 13:15:07 »
ปกติ ยกรถ เขาไม่ยกล้อลอย นะครับ ต้องยกทั้งคัน หรือยกทั้งล้อ แม้กระทั้งขึ้น lift หรือ ฮ้อย ก็ตาม ถ้าไม่เกี่ยวกับกับยางหรือเปลี่ยนยาง ควรจะ lift แบบทั้งคัน

ลองเข้าร้านช่วงล่าง ให้เขาตรวจสอบดูก่อนได้ครับ เผื่อซ่อมหรือแก้ไขได้ จะได้ไม่ต้องเสียตังเยอะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 13:27:22 »
วาล์วมันค้างไปแล้ว  ลองขับสักสองสามวันถ้าไม่หายจัดชุดใหม่ได้เลยไม่ต้องรอถึงปลายปีครับไม่งั้นอย่างอื่นจะพังตามไปอีก

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 15:49:12 »
รถกินซ้าย เลี้ยวซ้ายง่ายกว่า มันก็จะเป็นแบบนั้นครับ ต้องไปตั้ง 0 ล้อใหม่ (ไม่ใช่ถ่วงล้อนะ)

ส่วนเรื่องโช็ค ซ้าย ขวา ไม่เท่ากัน ไม่น่ามีผลกับการเลี้ยว 

การยกขึ้นฮ้อยค้างไว้นานๆ ทำให้โช๊คลาโลก มีให้เห็นมาเยอะแล้วครับ แต่ในกรณีที่โช๊คไม่รั่วไม่ซึม ไม่มั่นใจว่านวดไปหลายๆ วัน จะดีขึ้นไหม ไม่มีประสบการณ์

นวดมาสองอาทิตย์ เริ่มดีขึ้น แต่ยังไม่เหมือนเดิมครับ
คิดว่าคงต้องได้เสียตัง  ของมันจะมา  ::)

วาล์วมันค้างไปแล้ว  ลองขับสักสองสามวันถ้าไม่หายจัดชุดใหม่ได้เลยไม่ต้องรอถึงปลายปีครับไม่งั้นอย่างอื่นจะพังตามไปอีก

คิดว่าที่ตามมาตอนนี้คืออาการกินซ้ายมากกว่าเดิมแน่ๆ
เพราะตอนแรกมันยังไม่เป็น พอจะขับปล่อยมือได้ เพิ่งจะเริ่มเป็นวันนี้  :'(

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2018, 16:20:39 »
เคยเข้าศูนย์โดนยกล้อลอยเหมือนกัน ลงมาปุ๊บรถเด้งแปลกๆ สรุปโช๊คตายครับ

แต่นวดไปสักพัก ขับที่มันกระเด้งๆ มันก็ดีขึ้น แต่สุดท้ายเปลี่ยนใหม่ครับ เพราะยังเคลมฟรี อิอิ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2018, 07:21:10 »
มีโอกาสครับ  ของผมก็คล้ายกันไปยกเพื่อเปลี่ยนลูกปืนล้อ สรุปออกมาจากอู่กินซ้าย ขวา  ต่างกันแปลกๆ    สรุปโช้คตายข้างซ้าย    :-X :-X :-X
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day