ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษา คุณ J!MMY เรื่อง ปั้มเปลี่ยนนำมันเครื่องผิด (รถวิ่งออกไปโดยไม่มีน้ำมัน)  (อ่าน 6051 ครั้ง)

ออฟไลน์ mirror

• Newbie
  • *
ขอปรึกษา คุณ J!MMY เรื่อง ปั้มเปลี่ยนนำมันเครื่องผิด (รถวิ่งออกไปโดยไม่มีน้ำมัน)
ลำดับเหตุการณ์ รถvolvo 960 เครื่องเดิม ติดแก็ส
1.ต้องการเป็นน้ำมันเกียร์ ที่ปั้มหอย ช่างถ่ายนำมันเครื่องออกทั้งหมด แล้วใส่น้ำมันเกียร์ถูกช่อง สรุป รถวิ่งไป6กิโลเมตรโดยไม่มีน้ำมันเครื่องอยู่เลย เครื่องร้อน มีไฟแจ้งเตือน ควันขึ้น ในห้องเครื่อง กลับมาทันปั้มทัน เครื่องยังไม่น็อค
2.ทางปั้ม มีหนังสือรับผิดว่าถ่ายนำ้มันเครื่องผิดพลาด ให้ช่างทั่วไปดู บอกว่า เครื่องยังดีอยู่ ให้เอากลับบ้านได้ ไม่มีเอกสารยืนยันว่าเครื่องยังดี พูดปากเปล่า
3.ไปแจ้งความ พึ่งรู้ว่าปั้มมีประกัน ประกัน ศรีอยุธยา เจนเนอรัล รถยังอยู่ที่ปั้ม ไม่เอากลับ ตำรวจบอกให้ไปยังอยู่ตรวจที่ศูนย์ volvo ก็บ่ายเบี่ยง มีหนังสือจากบริษัทประกัน ให้เข้าศูนย์ในเครือประกัน ก็บ่ายเบียงอีก สุดท้ายไปศูนย์เครื่องทั่วไป ช่างก็ปกติ ผมก็บอกให้ทางประกันให้ออกหนังรับประกัน ว่ากี่กิโลเมตร ระยะเวลาเท่าไร ก็บ่ายเบี่ยงให้ไปฟ้องเอาเอง
4.สรุป ระเวลาล่วงเลยมา 45วันแล้ว รถยังอยู่ที่ปั้ม โทรหาตำรวจ ตำรวจก็ว่าให้ดำเนินการกันเอง
5.ถ้าเกิดกับพวกพี่ทำจะทำงานไร
  -มีหนังสือทางปั้มรับผิดว่าถ่ายนำ้เครื่องผิด
  -มีใบแจ้งความ
  -มีใบให้รถนำเข้าอู่ในเครือ สุดท้ายบ่ายเบี่ยงก็ ไม่ได้ใบเคลม
มีเอกสารครบถ้วน พึ่งใครไม่ได้เลย  ใช้วิธีบ่ายเบี่ยง บีบบังคับให้เอารถกลับ ผมคิกว่าถ้าเอารถกลับมา คงตกที่นั่งลำบากกว่านี้มาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2018, 17:25:13 โดย mirror »

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
รอฟังคำตอบด้วยคนครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
อย่าช้าอยู่ใย เขาอยากให้ฟ้องก็จัดการเลยครับ ยอมเสียเวลา เสียค่าทนายหน่อยครับ  ฟ้องค่าเสียหาย,ค่าเสียเวลา สุดท้ายประวิงอยู่ที่ไกล่เกลี่ยครับ

ค่าทนายเดี๋ยวนี้ ไม่ได้แพงมากนะครับ 1หมื่นก็พอไหวครับ หรือทนายฟรีมีครับ

อย่าให้เราเสียเปรียบมากครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
โทรไปแจ้งเรื่องที่สำนักงานใหญ่ของ shell ยังครับ ถ้าเป็นอย่างเช่น ปั้ม ปตท. ผมเชื่อว่าเรื่องดำเนินการให้ไปถึงไหนต่อไหนแล้ว ปั้มปัดความรับผิดชอบแบบนี้เล่นให้หนักเลยครับ 

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ถาม จขกท.นิดนึง

เวลาสตาร์ทรถ ถ้า นมค.ไม่มี จะมีไฟจะโชว์เรื่องแรงดัน นมค.ติดขึ้นมา
ทำมัย ไม่เอะใจตั้งแต่แรกครับ วิ่งไป 6 กม.เนี่ยไม่น้อยเลยนะ
ตับ ไต ไส้ พุง ไปหมดแล้ว

งานนี้ โอเวอร์ฮอล์ ใหม่ทั้งเครื่องได้เลย
แต่ฟ้องร้องไปจะได้เงินเท่าไหร่ ก็อีกเรื่อง
เอาใจช่วยครับ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2018, 17:03:45 »
เคสนี้ผมว่ายาก มันยังไม่มีการเสียหายชัดเจน แต่เครื่องสึกหรอสูงแน่ๆ
ถ้าคุยแล้วได้สักหมื่นสองหมื่นผมว่าก็โอเค เป็นงบไว้วางJZ

• Newbie
  • *
โทรแจ้ง call center เชลล์ ไม่มีความคืบหน้า เจ้าของปั้มบอกให้คุยกับประกันประกันก็บ่ายเบี่ยง

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
เบื้องต้น...
ปั้มไหน ตรงไหน จะได้รู้ๆกัน ช่วยกันแชร์ ช่วยกันเลี่ยง ครับ

• Newbie
  • *
ปั้ม ต่างจังหวัด จ.สงขลา

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ซวยไปครับ ถ้ามีงบก็จ้างทนายเป็นเรื่องเป็นราว แต่ไปๆมาๆผมว่าจะไม่คุ้มค่าวางเครื่องใหม่เอา
ว่าแต่ทำไมไปเปลี่ยนตามปั้มล่ะครับ น่าจะหาอู่ประจำ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
ถ้ามีใบแจ้งความ เลขคดีออกรึยังครับ ทำไมตำรวจไม่ดำเนินการ?

หรือว่ามันเป็นแค่ลงบันทึกประจำวันกันแน่ครับ แต่ผมลองอ่านแล้วก็ไม่รู้ทางปั๊มจะผิดข้อหาอะไรนะครับ ผมว่าไม่น่าใช่ใบแจ้งความนะ

ดังนั้นต้องดำเนินการฟ้องแพ่งเองครับ หากฝ่ายนู้นไม่รับผิดชอบจนเราพอใจ ถ้าไม่มีอาญาพ่วงด้วยก็มักจะเป็นแบบนี้ละครับ อยากได้ไปฟ้องเอาเอง (ประกันชอบทำแบบนี้)

ลองปรึกษา สคบ ดูก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2018, 15:14:35 โดย pim_cute »