ผู้เขียน หัวข้อ: สัญญาเช่าแบบใหม่ลดต้นลดดอก คิดว่าดอกเบี้ยจะเริ่มต้นที่ร้อยละเท่าไหร่กันครับ  (อ่าน 6194 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Wen

• Sr. Member
พี่ๆเพื่อนๆคิดกันว่าไงบ้างครับ
長樂.文

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ก็พอๆเดิมแหละครับ ราวๆ 5-7% ตามเกณฑ์ปกติครับ
ข้อดีคือ มีเงินก้อนปิดเร็ว ก็สบายใจครับ 
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
ปกติ 5-7%
ิBlacklist 8-12%

น่าจะได้กำไรจากคนที่ติด Blacklist เยอะแน่ๆ

ออฟไลน์ bravo

ก็คงจะต้องสูงกว่าดอกเบี้ย MLR ปัจจุบัน 6.xx ล่ะครับ

แต่ผมคาดว่า เป็นผลดีกับลูกหนี้มากกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ pim_cute

• Full Member
คุณก็แปลงดอกเบี้ยคงที่ flat rate ไปเป็นคงที่แบบ effective rate แล้วก็บวก premium ไปอีกนิดหน่อย

เนื่องจากมันมี option แฝงอยู่ เพราะคุณโปะเพิ่มได้ทุกเมื่อ อารมณ์เหมือนกับตราสารหนี้ที่ไถ่ถอนได้ก่อนกำหนด ประมาณนี้

ออฟไลน์ simcity

ออฟไลน์ Koong

ช่วงปกติน่าจะ  MRR  (ตอนนี้ก็ไม่ต่ำกว่า 7)
 แต่ถ้าช่วงโปรโมชั่น  ก็อาจจะมีร้อยละ 4  ร้อยละ 5 มาให้เห็นบ้าง

ออฟไลน์ Adrenalin

• Newbie
  • *
ผมลองอ่านดูแล้ว ก็ไม่มีข้อความไหนที่บอกให้คิดดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกจากลูกค้านะครับ มีแต่ให้แสดงอัตราดอกเบี้ยเเบบลดต้นลดดอกให้ลูกค้าดูด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2018, 13:54:09 โดย Adrenalin »

ออฟไลน์ redsun

เคยคำนวณ
รถใหม่ ผ่อน 3-5 ปี

ถ้า FLAT RATE 2% --> ลดต้นลดดอก ประมาณ 3.9%
ถ้า FLAT RATE 3% --> ลดต้นลดดอก ประมาณ 5.7%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2018, 10:25:53 โดย redsun »

ออฟไลน์ veronic

ที่ผมเคยคำนวญ ดอกเบี้ยคงที่ ผ่อน 5 ปี 1.58 มันจะเท่ากันกับ 7 กว่าๆครับ
คงเหมือนผ่อนกู้ od หรือธุรกิจหล่ะครับ ไปเหมือนบ้านคงไม่ได้ เพราะราคารถมันมีค่าเสื่อมสูง
จะต่างกันแค่ช่วงแรกผ่อนเยอะกว่า ช่วงหลังผ่อนน้อยกว่า แต่ผมว่าเค้าทำเพื่อป้องกันการออกแบบ บอลลูน มากกว่า เพราะหนี้เสียส่วนใหญ่มาจากบอลลูน ถ้าจำไม่ผิดที่อ่านก็มีกำหนดให้อยู่ระหว่าง 5% ถึง 15% ด้วย แสดงว่าวางมาแล้ว
หลักการของผม ดอกเบี้ยเบ็ดเสร็จเสียเท่าไหร่ ขอส่วนลดเงินสดขั้นต่ำเท่านั้น ถ้าดอกศูนย์แสดงว่าต้องลดเยอะๆ :-X

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เหมือนกับว่า เขาให้คิดเป็นแบบ ลดต้นลดดอกนะครับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับดอกเบี้ยจะขึ้น หรือจะลง
แค่ตอนนี้ ที่เป็นกันคือ  ตอนคิด คิดแบบคงที่ คิดดอกเบี้ยล่วงหน้าเสร็จสรรพ เป็นผลเสียกับคนที่ มีเงินโปะ แล้วดอกถูกคิดล่วงหน้าไปแล้ว แม้นจะมีกฏหมายให้ลดดอกเบี้ย ในกรณีปิดยอดก่อน 50% แต่พอจะคิดดอกคืน กลับคิดแบบลดต้นลดดอก ทำให้ลดได้น้อยมากๆ

ฉะนั้นแล้ว ผมว่าไม่เกี่ยวกับเขาจะกำไรมากขึ้นหรือน้อยลงนะครับ  ผมว่าหลายท่านคงจะสับสน

กฏหมายใหม่จะเป็นผลดีกับคนที่ มีเงินโปะ หรือ  ปิดยอดไวนะครับ ตามความคิดเห็นของผม ส่วนใครไม่มีเงินผ่อนก็ผ่อนปกติ ไม่ได้มีเสียอะไร ดอกเบี้ยลดต้นลดดอกก็อยู่ราวๆ 5-7% ต่อปีปกติอยู่แล้วครับ ยกเว้นคนเครดิตไม่ดี อาจจะมีเพิ่มนิดหน่อย

ผิดถูกไงก็ขออภัย
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ SM.

ไม่น่าต่างมาก เนื่องจากรับรู้รายได้แบบ effective rate อยู่แล้ว

ที่จะยุ่งก็ตรงสัญญา อาจจะต้องปรับร่างกันใหม่