ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถผ่านแยกไฟเขียว แล้วไปชนรถพยาบาลที่ฝ่าไฟแดงมา คนไข้เสียชีวิต ใครผิดครับ  (อ่าน 7581 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
พอดีเมื่อเช้ามืดขับผ่านสี่แยก ไฟเขียว อยู่ๆ มีรถพยาบาล ออกมาจากทางซ้ายที่เป็นไฟแดงด้วยความเร็วสูง ตัดหน้าผมไปนิดเดียว

ถ้าเกิดชนเข้าไปแล้วคนไข้เสียชีวิต ใครผิดครับ หรือผิดทั้งคู่
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ทางร่วม ทางแยก ถึงแม้จะเป็นไฟเขียว ก็ต้องระมัดระวังครับ ระวังเพื่อตัวเราเอง

หากชน ถึงรถพยาบาลจะผิด แต่หากคนไข้เสียชีวิต เราคงจะรู้สึกผิดไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
เหมือนจะมีกฏหมายคุ้มครองรถฉุกเฉินนะครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
ผมมองงี้นะ

1.รถฉุกเฉินสามารถวิ่งฝ่าไฟแดง,ย้อนศร ได้เมื่อจำเป็น = ไม่ผิด

2.รถฉุกเฉินวิ่งตัดหน้ารถไฟเขียว = ผิด เนื่องจากรถฉุกเฉินวิ่งทางโท และกฏหมายมักให้สิทธิ์รถวิ่งทางเอกก่อน

3. จากมาตรา 75   ในขณะที่ผู้ขับขี่รถฉุกเฉินไปปฏิบัติหน้าที่ ผู้ขับขี่รถฉุกเฉินมีสิทธิดังนี้
3.1   ใช้ไฟสัญญาณแสงวับวาบ ใช้เสียงสัญญาณไซเรน หรือเสียงสัญญาณอย่างอื่นตามที่อธิบดีกำหนดไว้
3.2   หยุดรถหรือจอดรถ ณ ที่ห้ามจอดรถ
3.3   ขับรถเกินอัตราความเร็วที่กำหนดไว้
3.4   ขับรถผ่านสัญญาณจราจรหรือเครื่องหมายจราจรใด ๆ ที่ให้รถหยุดแต่ต้องลดความเร็วของรถให้ช้าลงตามสมควร
3.5   ไม่ต้องปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัติ หรือข้อบังคับการจราจรเกี่ยวกับช่องเดินรถ ทิศทางของการขับรถหรือการเลี้ยวที่กำหนดไว้
        ในการปฏิบัติตามวรรคหนึ่ง ผู้ขับขี่ต้องใช้ความระมัดระวัง ตามควรแก่กรณี

จากมาตรา 75 = รถฉุกเฉินผิดเพราะไม่ชลอความเร็วลงเพื่อดูสภาพถนนก่อนฝ่าไฟแดง

4.กรณีนี้ ผมมองว่า รถฉุกเฉินผิดในฐานประมาท

ออฟไลน์ Stp

เราย่อมได้ยินเสียงไซเรนก่อน ซึ่งนั่นหมายความว่าเราต้องระมัดระวังแล้วว่ารถฉุกเฉินจะมาทางไหน แต่รถพยาบาลก็ใช่ว่านึกจะฝ่านสัญญาณก็โผล่มาโดยต้องระมัดระวังรถยนต์อื่นเช่นกัน ดังนั้นผมว่าผิดกันคนละเงื่อนไข
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mick

แยกเคสก่อนครับตามกฎหมาย

รถพยาบาลฝ่าไฟแดงมาแล้วขับไปชนเขาที่ทางร่วมทางแยก ยังไงก็ประมาทร่วม สัญญาญไฟไม่ใช่ตัวตัดสินว่าไฟเขียวแล้ววิ่งไปเลยจะชนใครก็ได้ไม่ผิด
คนเจ็บเสียชีวิตเพราะการชน ก็ทำให้ผู้อื่นเสียชีวิตโดยไม่เจตนาไป
แต่ต้องไปขึ้นศาลว่าผู้ป่วยจะเสียชีวิตด้วยตัวเองอยู่แล้วหรือไม่หากไปถึง รพ ได้ตามเวลา
ถ้าไม่ ถึงเขาป่วยก่อนยังไง เราก็ทำให้เขาตายโดยประมาทครับ

ออฟไลน์ Nott1959

• Sr. Member
ต้องดูครับ

ถ้าเป็นรถฉุกเฉินที่ขอ ดำเเดินเรื่องถูกต้อง

ก็จะเป็น''รถฉุกเฉินได้รับอนุญาตแล้ว''
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Auto

เรื่องกฎหมายไม่ทราบนะครับ  คงตามท่านด้านบน

รถพยาบาลหรือรถกู้ชีพมา   ผมว่าหลบดีกว่าไม่ว่าเราจะเป็นไฟเขียวก็ตาม         ก่อนนี้ผมปีนขึ้นฟุตบาธหลบให้รถพาบาลเลย   เห็นในเพจก้มี LN106  ปีนฟุตบาธหลบให้รถพยาบาลเลยเหมือนกัน เข้าใจว่ารถพยาบาลมาเร็วอาจไม่ทันระวัง  หลบให้เขาไปก่อนดีแล้วครับ   เพราะยังไงเขาต้องรีับกว่าเราแน่นอน

ออฟไลน์ akewizard

รถพยาบาลและรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายอย่างถูกต้อง สามารถขับฝ่าสัญญาณไฟจราจรได้ครับแต่ต้องทำด้วยความระมัดระวัง
ในขณะที่รถทางอื่นเมื่อเห็นสัญญาณไฟหรือเสียงไซเรนควรต้องชะลอและดูสถานการณ์ให้ดี หากพบรถพยาบาลกำลังจะวิ่งข้ามแยกควรชะลอหรือหยุดให้ไปก่อน

ก่อนหน้ามีเคสรถทั่วไปชนกับรถพยาบาลอยู่ 2-3 ครั้งได้ ผมจำได้ดีว่าคนที่ขับไปชนรถพยาบาล โดนด่าเละ...
แล้วในโลกโซเชียลก็ขยันดราม่ากันซะด้วยนะ  ไม่ดูหรอกว่ามันเป็นเรื่องอุบัติเหตหรือเหตสุดวิสัยอย่างไร ยิ่งถ้ามีผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์ยิ่งเลวร้ายไปกันใหญ่อีก

ผมไม่ฟันธงชัดเจนว่าใครผิดนะครับ ของแบบนี้มันแล้วแต่กรณี
แต่แนะนำว่าพยายามระมัดระวังเรื่องเกี่ยวกับรถฉุกเฉินและรถพยาบาลให้ดีก็พอครับ ถ้าเจอก็หลบให้ก่อนเป็นดีที่สุด

ปล.ฝั่งรถพยาบาลและรถฉุกเฉินก็ควรมีมาตรฐานการขับรถที่ดีเป็นที่ตั้งนะครับ
รถพยาบาลผมไม่กังวล  แต่จะกลัวก็พวกรถมูลนิฐิต่างๆ ขับแบบตั้งใจจะเกิดอุบัติเหตุซะเองซะอย่างนั้น

ออฟไลน์ mongolias

ปกติรถพยาบาลพอถึงแยก ต่อให้เปิดไซเรน ก็จะชะลอนิดๆอยู่แล้วครับ คนขับเขาก็กลัวอุบัติเหตุเหมือนกันครับ
เคสนี้ผมว่าคงเป็นเคสอาการหนักเลยต้องรีบแบบนั้นครับ
ถ้าเห็นเขาหรือได้ยินเสียงไซเรน ก็หลบให้เขาไปก่อนเถอะครับ

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
ผมดูคลิปตาม youtube เกี่ยวกับรถฉุกเฉิน ตามแยกก่อนฝ่าไฟแดง
ผมเห็นเสมอว่าเค้าจะชะลอระดับนึงแล้ว พูดประกาศออกมาว่าขอรถฉุกเฉินไปก่อน

ไม่ค่อยเจอแบบ สุ่มสี่สุ่มห้าผ่าแยกไปเลยด้วยความเร็วสูง แบบที่ จขกท ว่ามาครับ
ต่อให้ฉุกเฉินยังไงถ้าเกิดอุบัติเหตุ ยิ่งทำให้เสียเวลา และ โอกาสเสียชีวิตสูงกว่า

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต่อให้รถฉุกเฉิน ได้รับอนุญาตใดๆ ก็ตาม แต่ด้วยว่า การวิ่งหรือการขับดังกล่าว ผิดวิสัยการใช้งานถนนปกติ ไม่ว่าจะย้อนศร ฝ่าไฟแดง ก็ตาม ก็ต้องคำนึงถึงความปลอดภัยทั้งต่อตัวเอง ผู้ช่วย และ เพื่อนร่วมทาง

ไม่ใช่ว่า จะฝ่าไฟแดง ยังไงก็ได้ ไม่สนใจใครเลย เพราะอย่าลืมว่า ทางตรงเผื่อเขาไม่เห็น มองไม่ทัน หรือ ไม่คิดว่าอยู่ดีๆ จะมีรถฝ่าไฟแดง พวดพาด ออกมา อุบัติเหตุมันจะเกิดขึ้นได้ และจะมีคนเจ็บ หรือ เสียชีวิต มากกว่า ผู้ป่วยที่อยู่รถฉุกเฉิน นะครับ

ปกติ รถฉุกเฉิน รถโรงพยาบาล หรือ รถกู้ภัย เวลาเขาจะฝ่าไฟแดง เขาจะชะลอๆ ก่อน เพื่อให้รถทางตรงเห็นว่า เป็นรถฉุกเฉิน และ กำลังจะวิ่งไปทางไหน (ไฟกระพริบ หรือวูบวาบๆ มันบอกได้แค่ว่า มีรถฉุกเฉินอยู่ข้างหน้า แต่คุณไม่เห็นทิศทางหรอกว่า เขาจะวิ่งไปทางไหน ยิ่งเวลากลางคืน)

คนที่ขับรถชนรถฉุกเฉิน ที่ฝ่าไฟแดง ต้องดูเจตนาและสถานะการณ์ ณ ตอนนั้น ว่าเขาเห็นรถฉุกเฉินไหม มันอยู่ในระยะที่เบรคทันไหม เป็นกรณีๆ ไปครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถพยาบาลและรถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาตตามกฎหมายอย่างถูกต้อง สามารถขับฝ่าสัญญาณไฟจราจรได้ครับแต่ต้องทำด้วยความระมัดระวัง
ในขณะที่รถทางอื่นเมื่อเห็นสัญญาณไฟหรือเสียงไซเรนควรต้องชะลอและดูสถานการณ์ให้ดี หากพบรถพยาบาลกำลังจะวิ่งข้ามแยกควรชะลอหรือหยุดให้ไปก่อน

ก่อนหน้ามีเคสรถทั่วไปชนกับรถพยาบาลอยู่ 2-3 ครั้งได้ ผมจำได้ดีว่าคนที่ขับไปชนรถพยาบาล โดนด่าเละ...
แล้วในโลกโซเชียลก็ขยันดราม่ากันซะด้วยนะ  ไม่ดูหรอกว่ามันเป็นเรื่องอุบัติเหตหรือเหตสุดวิสัยอย่างไร ยิ่งถ้ามีผู้เสียชีวิตในเหตุการณ์ยิ่งเลวร้ายไปกันใหญ่อีก

ผมไม่ฟันธงชัดเจนว่าใครผิดนะครับ ของแบบนี้มันแล้วแต่กรณี
แต่แนะนำว่าพยายามระมัดระวังเรื่องเกี่ยวกับรถฉุกเฉินและรถพยาบาลให้ดีก็พอครับ ถ้าเจอก็หลบให้ก่อนเป็นดีที่สุด

ปล.ฝั่งรถพยาบาลและรถฉุกเฉินก็ควรมีมาตรฐานการขับรถที่ดีเป็นที่ตั้งนะครับ
รถพยาบาลผมไม่กังวล  แต่จะกลัวก็พวกรถมูลนิฐิต่างๆ ขับแบบตั้งใจจะเกิดอุบัติเหตุซะเองซะอย่างนั้น

ตามนี้เลยครับ  ต่างประเทศเขามีprotocolสำหรับรถฉุกเฉินทางร่วมทางแยกต้องจอดทำeye checkกับรถคันอื่นจนแน่ใจว่าเขาเห็นรถฉุกเฉินแล้วจึงวิ่งผ่านไป 

การช่วยเหลือคนเจ็บเป็นเรื่องฉุกเฉินก็จริงแต่ไม่สมควรรีบจนก่อให้เกิดความเสียหายเจ็บตายเพิ่มขึ้น  ส่วนรถฉุกเฉินในไทยนั้นไม่ต้องตามหามาตรฐานใดๆ รถที่ได้รับอนุญาติถูกต้องก็ไม่น่าจะมีกฎระเบียบอะไรส่วนรถพี่ปอพี่ร่วมคงไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ seeker

ฟังจากรายการข่าวสวิพซ์แดง
ทนายสักท่านแจ้งว่า รถฉุกเฉินที่ได้รับอนุญาต สามารถขับฝ่าไฟแดงได้ แต่ถ้าชนกับรถที่วิ่งไฟเขียวมา
รถฉุกเฉินเป็นฝ่ายผิด เพราะถึงแม้จะฝ่าไฟแดงได้ แต่ก็ต้องใช้ความระวัดระวังเพื่อให้เกิดความปลอดภัยสูงสุด

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ตั้งหัวกะทู้หยั่งกะเกิดขึ้นจริง  :-\

ออฟไลน์ Stp

เคสแบบนี้เคยเกิดขึ้นแล้วนะครับ ถ้าจำไม่ผิดเป็นพยาบาลที่กำลังช่วยเหลือคนไข้บนรถ

ตั้งหัวกะทู้หยั่งกะเกิดขึ้นจริง  :-\
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าตามกฎหมายอ่านด้านบนครับ
เหตุการณ์จริงก็เคยมีรถ รพ ที่แฟนทำงานก็เคยฝ่าไฟแดงไปชนรถไฟเขียวครับ

แต่ซวยกว่าคือ คนขับรถที่มาไฟเขียวตาย  รถพยาบาลไม่ตาย   

สุดท้าย รพ ต้องจ่ายค่าเสียหายให้อีกฝ่ายครับ 

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัว อย่าให้เกิดเลยครับ