ผู้เขียน หัวข้อ: e92 ลำโพงดับไปข้างนึง แนะนำร้านหน่อยครับ  (อ่าน 5557 ครั้ง)

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
คือลำโพงฟังคนนั่ง ตอนแรกมันเสียงแตกๆ แล้วเดือนต่อๆมาก็ลาโลกไปครับ

เป็นรถ e92 ลำโพงเป็น HiFi speaker system

ทีนี้ เลยอยากหาร้านซ่อม/เปลี่ยน แต่ไม่รู้จะไปร้านไหนดี (อยู่แถวรัชดา แต่ไปได้หมด) เพราะถ้าต้องเปลี่ยนก็ไม่ได้อยากได้ตัวที่แพงมาก(เอาแค่เสียงเท่าเดิมหรือดีกว่าเดิมนิดเดียวก็พอ) เพราะเคยมีประสบการณ์ เข้าร้านเครื่องเสียงแล้ว ท่านเชียร์แต่ของเทพๆครับ

ผมเข้าใจว่า ถ้าต้องเปลี่ยน ก็ต้องเปลี่ยนทั้งสองตัวหรือเปล่าครับ ไม่งั้น ตัวฝั่งคนขับเป็นยี่ห้อของBMW ส่วนคนนั่งเปลี่ยนใหม่เป็นอีกยี่ห้อ เสียงจะแปลกไหมครับ หรือว่าก็ฟังได้อยู่ แล้วมีรุ่นไหนแนะนำครับ

ปล. ไม่ใช่คนหูทองอะไรนะครับ ฟังลำโพงติดรถเป็นปกติ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: e92 ลำโพงดับไปข้างนึง แนะนำร้านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 13:53:20 »
         อยู่รัชดาลองไป Rocket Sound หน้าม.จันทรเกษมสิครับ  มีลำโพงให้เลือกเยอะ  เปิดทุกวันไม่มีวันหยุด  ลำโพงซ้ายขวาควรจะเหมือนกันนะ เดี๋ยวเสียงไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ paulmerc

• Full Member
Re: e92 ลำโพงดับไปข้างนึง แนะนำร้านหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 15:24:12 »
แนะนำ 3 ร้านครับ ที่มีของเกรดทั้งกลาง ทั้งสูง

Rocketsound  รัชดา

drive sound แจ้งวัฒนะ

Goldenkey วัชรพล
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 18:51:01 »
Focalเขามีseries TOY สำหรับเปลี่ยนให้bmwโดยเฉพาะ  ลองดูครับถอดปลั๊กแล้วเสียบของใหม่ได้เลยไม่ต้องวุ่นวาย  เหมาะสำหรับคนที่ไม่ได้หูทองอะไรมากมาย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 19:01:40 »
ตรงรัชดามีอย่างน้อย 2 ร้านที่ฝีมือน่าจะยอมรับได้อยู่ ลองเข้าไปสอบถามรุ่น/ราคาประกอบการตัดสินใจ ส่วนร้านอื่นใกล้เคียงก็ตามที่ท่านอื่นแนะนำ

ลำโพงยี่ห้อชั้นนำปกติจะมีขนาดที่พอดีสำหรับรถรุ่นหลักๆ อยู่แล้ว แต่คงต้องเปลี่ยนเป็นคู่หน้า ไม่น่าจะมีแยกขายตัวเดียวมั้ง แต่ถ้าเปลี่ยนตัวเดียวเสียงคงออกมาแปลกๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 21:59:16 »
อีกทางเลือก ลองสอบถามในคลับคนที่ใช้รุ่นเดียวกันแล้วทำเครื่องเสียงมั้ยครับ เผื่อเค้ามีของเก่าส่งต่อให้ได้

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 07:11:00 »
ผมพึ่งไปใส่มาเลยครับ แต่เป็น x3  ลำโพงตรงรุ่นสำหรับ bm เลยรูน๊อตตรงกันเป๊ะๆ ของ prism ร้านดังตรงซอยเสือใหญ่แหละคับราคาย่อมเยาดี  แอบบอกต่อราคาได้มากกว่าจากที่จัดโปรอีกนะคับ ชุดโปร prism 22,500 ต่อๆ ได้ 21,000 คับ เสียงดีขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ ในงบ2หมื่นถือว่าคุ้มค่าคับ ในชุดมี คู่หน้าแยกชิ้น  คุ่หลังรวมขิ้น และ subwoofer 8" 2ตัวครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 10:48:18 »
จากประสบการณ์ใน e46 คือขอบมันเปื่อยครับมันเป็นโฟมพอนานๆเข้ามันเหนียวแตกเป็นผง เสียงก็จะขาดๆหายไปตามกาลเวลา จนหมดเสียงไปเอง เพราะการรีบาวด์ของสไปเดอร์ไม่มีครับ วิธีแก้คือถอดมาผมเคยลงใน e46 คลับดีไอวายเสียเงินสองสามร้อยเอง ทำได้หกตัวเลย ถอดดอกไปเทียบขอบยางสแปที่บ้านหม้อสามวงละ20-30บาทกับกาวดำหลอดไม่กี่สิบติด เบสกลับมาตึบๆนุ่มลึกดีมากๆ นึกว่ามีซับเพิ่มในรถแบบคนละคันกันเลย ร้านเครือ่งเสียงรถยนต์บ้านๆก็ทำได้ทุกร้านหละครับแต่ส่วนมากก็ยุให้เปลี่ยนทั้งนั้นเพราะกำไรดีกว่าซ่อม ผมเองไม่มีความรู้อะไรเลยยังรื้อและทำเองได้เลย

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 12:52:54 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ดูแล้วคงพิจารณาเปลี่ยนหละครับ น่าจะง่ายที่สุด

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 14:01:39 »
ลองเสิร์ซsq1ที่เฟซบุ้คดูนะครับ ร้านอยู่ลาดพร้าว99 บริการดีมากๆ ราคายุติธรรม