ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 105.0 ประจำวันที่ 21 เมษายน 2018  (อ่าน 5004 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง

4 โมงเย็น ทาง FM 105.0 ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4811122

2. Webboard ที่กระทู้นี้

3. Facebook Fanpage :https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081.36526.183837595058799/1525979640844581/?type=3&theater

FM 105.0 MHz.

(ฟังออนไลน์ ที่ WirelessBangkok.com)

บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ

" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2018, 12:59:33 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Altis ตัวใหม่จะเข้าไทยเมื่อไรเหรอครับ  มีแนวโน้มจะได้เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ boomerang

• Newbie
  • *
Soluna หยดน้ำ มีอาการหักเลี้ยวสุดแล้วมีเสียงกุกๆ ดังจากล้อ

เข้าอู่ 2 อู่ แล้วช่างบอกไม่มีปัญหายังขับได้

แต่ตอนเปลี่ยนยางช่างประจำร้านบอกเป็นที่ลูกปืนเพลาขับ แนะนำให้รีบทำ

เลยอยากปรึกษาว่าน่าจะเป็นที่อะไร และควรรีบจริงไหมครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

กระจกบานหน้า ลูบดูภายนอกตอนล้างรถ จะเป็นคลื่นๆ
ตามแนวใบปัดน้ำฝน
ไปถามที่ร้าน เขาไม่มีของศูนย์ แต่เป็นยี่ห้อื่น เป็นกระจก 2 ชั้น
จะดีกว่า ของติดรถไหมคับ

กระจก คลื่นๆ แบบนี้ ต้องเปลี่ยนไหมคับ

Vios 2007

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
รถยนต์ชาร์จไฟฟ้ายังเร็วไปสำหรับบ้านเรามั้ยครับ ไฟฟ้าจะเพียงพอกับปริมาณคนใช้ และคุณภาพการจ่ายไฟ จะดีรึเปล่าครับ
ผมอยู่แถวราชพฤกษ์ ยังไฟกระชาก และตกเป็นช่วงๆ อยู่เลยครับ  :'(

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
บทความ HEADLIGHTMAG’s Best DRIVE 2017 จะมาประมาณช่วงไหนครับ (ถ้ามีไปแล้วขออภัยด้วย)

ออฟไลน์ rtong

พี่ J!MMY พอจะอธิบายได้ไหมว่า SUZUKI เก่งในด้านลดต้นทุนอย่างไร
เพราะคิดมาตลอดว่า TOYOTA, HONDA ,ISUZU  ลดต้นทุนมาตลอด
แต่พี่เคยกล่าวว่ายังไงก็สู้ SUZUKI ไม่ได้ 
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ breezer

• Newbie
  • *
มาสด้า 2 ดีเซล ปี 2018 ตัวท้อป น่ากลัวมั้ยครับ ชอบมาก แต่ไม่รู้ว่าถ้าซื้อมาแล้วจะเจอเครื่องสั่นอยู่มั้ย

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ

เห็นสัปดาห์ที่แล้วอัดเทปเรื่อง Road Safety
ช่วงบอกถึงพวกเปิดไฟเลี้ยวขอเข้าเลนหน่อยครับ ว่าชลอให้แล้วช่วยรีบๆ เข้า รีบๆ ไปหน่อย
เจอหลายที่แล้วครับ เห็นเปิดไฟเลี้ยว ก็อุตส่าชลอให้ แต่ไม่ไปเข้าซักที พอเปลี่ยนใจเร่งเครื่องปุ๊ป เบียดเข้ามาซะงั้น
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Boss anawat

• Newbie
  • *
ในกลุ่มมาสด้าคุยเรื่องสีแดง ว่าถ้าชนแล้วทำสี สีแดงจะทำยากที่สุด จิงมั้ยคับ?

ออฟไลน์ Panerai II

สวัสดีครับ

ทางทีมงาน HLMพอมีข้อมูล Nissan X trail minor change บ้างไหมครับว่าจะมาทันปี 2018 ไหม?
ถ้ามี พอมีทราบไหมครับว่าจะมีการปรับอุปกรณ์ หรือติดตั้งอะไรเพิ่มบ้างครับ ?

ออฟไลน์ Alcatraz

รถปลั๊กอินไฮบริดที่ขายในประเทศไทยส่วนใหญ่เป็นหัวปลั๊กชนิด Type 2 มีแค่ BMW ช่วงที่ออกมาแรกๆให้เป็น Type 1 มา โดยระยะหลังนี้ BMW ก็เปลี่ยนรถตัวเองเป็น Type 2 แล้วเช่นกัน สำหรับคนที่ใช้ BMW ที่เป็น Type 1 ทางบีเอ็มบอกว่าสามารถนำมาเปลี่ยนได้โดยมีค่าใช้จ่ายประมาณ 2หมื่นบาท

พี่จิมมี่มีความคิดเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ กรณีนี้ลูกค้าควรเป็นคนรับผิดชอบหรือป่าว ทั้งๆที่ประเทศไทยประกาศพระราชกิจจานุเบกษาว่าให้เป็น Type 2 แต่แรกแล้ว และแท่นชาร์จสาธารณะในไทยล้วนเป็น Type 2 ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Pavel

• Newbie
  • *
สถานการณ์ของ Subaru ตอนนี้ เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าซื้อแล้วศูนย์เจ๊งจะทำยังไง?

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ วันนี้ผมไม่มีคำถามขอความรู้นะครับ แต่จะถามว่า
ถ้าสมมติว่ามีไทมแมชชีนย้อนเวลากลับไปเมื่อก่อนได้
พวกพี่ๆมี List รถในอดีตคันไหนบ้างครับ? ที่อยากเอามาทำเดอะคลิปให้แฟนเพจดู

ออฟไลน์ Posit

• **
อยากถามพี่จิมมี่ว่า toyota chr ที่ใช้platform ใหม่ tnga นั้นมีชื่อเสียงในด้านการบังคับควบคุม การขับขี่ที่สนุก  ถ้าเทียบกันกับ premium brand อย่างBenz gla และ bmw x2  chr สู้ได้ไหมครับถ้าไม่นับเรื่องของอัตราเร่งอยากให้พี่จิมมี่อธิบายบุคลิกแต่ละคัน
และคันไหนให้การบังคับควบคุมที่ความเร็วสูงที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ PQRS 'T 'T

• Newbie
  • *
ระหว่าง civic hatch, c-hr 1.8, xv ใหม่ เลือกคันไหนดีครับ
ขับเน้นช่วงความเร็ว 70-140 อาจมีมุมตีนหนักบ้างไม่ค่อยเยอะ อยากได้รถมั่นใจ คล่องตัว
วันธรรมดา ใช้รถแค่เบาะหน้า เสาร์-อาทิตย์ ใช้รถนั่ง 4 คน สูง 165-185 หนัก 80-110
โดยปกติใช้ในเมือง 20-50 km 5 วัน นอกเมือง 300-700 km 2 วัน/สัปดาห์
ขนของไม่ค่อยเยอะ  ใช้ค่อนข้างยาวอาจถึง 10 ปี อยากได้รถที่ดูแลง่ายๆ อะไหล่นอกมีครับ
ถ้าในบ้านเคยใช้ cx-5 2.5s มาก่อนครับ หรือจะกลับไปซื้อรุ่นเดิมดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2018, 14:40:56 โดย PQRS 'T 'T »

ออฟไลน์ ChaNa

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ กระทู้แรกในชีวิต
เรื่องดิสเบรครถ
ผมใช้ Accord ปี 2013 ตอนนี้พอวิ่งความเร็วสูง 140+ ตอนแตะเบรค
ดิสเบรคหน้าสั่นถึงสั่นมาก เกิดจากอะไรครับ มีวิธีแก้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ขออนุญาตให้เปรียบเทียบรถคนข้ามเซกเม้นนะครับ ช่วยเลือกระหว่าง honda civic 1.8 el กับ toyota chr ไฮบริด ตัวทอป ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 1 ขับไม่เกิน 110 เน้นประหยัดน้ำมันเเละระบบความปลอดภัยครับ ใช้ยาว 10 ปีครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ย่านความเร็วไหน ถึงจะเริ่มรับรู้ถึงสมรรถนะของ Forester,CX5
ที่เหนือกว่า Cr-v อย่างชัดเจน
(หรือถามอีกแบบนึง ต้องขับช้าขนาดไหนถึงจะใช้ชีวิตกับ Cr-v ได้ไม่ต่างจาก 2 คันบนครับ)

ออฟไลน์ Kritsana2535

• Newbie
  • *
พี่คับตอนนี้เกียร์ CVT ของฮอนด้าซิตี้ปี 2014 เป็นต้นมาเริ่มมีปัญหาอะไรมั้ยครับเห็บตามคลับต่างๆในเฟสบุ๊คเริ่มมีผู้ใช้ออกมาแจ้งถึงเกียร์ลูกนี้เริ่มพังกันบ้างแล้วหลายคันครับ

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
พี่ๆคิดว่าปัจจุบัน รถกระบะยกสูง 4 ประตูรุ่นท๊อป ยี่ห้อใหน ที่มีความปลอดภัย ความแข็งแรงด้านวิศกรรมโครงสร้างและระบบช่วยเหลือ รวมถึงช่วงล่าง ที่สามารถปกป้องผู้ขับขี่และผู้โดยสาร ดีที่สุดครับ (ขอทราบ 2 ยี่ห้อครับ)
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2018, 17:26:04 โดย Find a new car »

ออฟไลน์ Harem

all new altis มีโอกาสได้เครื่อง dynamic force ไหมครับ

ออฟไลน์ ChotLife

รถ Ecocar เครื่อง 1.2 - 1.5
ตอนนี้คันไหนวิ่งความเร็วสูง 120-160 แล้วนิ่งสุดครับ
ใช่ Mazda2 รึป่าว

ออฟไลน์ Staples

อาการเบรคสะท้าน มันเป็นยังไง ไม่แน่ใจว่ารถผมเป็นไหม พออธิบายได้ไหมครับ