ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโหลด x-trail แบบไม่แข็ง  (อ่าน 3478 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
อยากโหลด x-trail แบบไม่แข็ง
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 19:29:23 »
อยากโหลด x-trail แบบไม่แข็ง ไปทางไหนดีครับ
1. สปริง RSR + โช้คเดิม
2. สปริง H&R + โช้คเดิม
3. สปริง RSR + Tein endura pro
4. สปริง H&R + Tein endura pro
5. สตรัท H drive S spec
6. สตรัท Silver's neomax R
7. ไม่แข็งไม่มีทางเป็นไปได้ ใช้ของเดิมติดรถต่อไป

ออฟไลน์ Tien.W

Re: อยากโหลด x-trail แบบไม่แข็ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 20:29:46 »
ยังไงก็แข็งขึ้นครับ ยืนยัน ยิ่ง XT เดิมนุ่มอยู่แล้วด้วย

แต่การโหลด จะได้ความเฟิร์ม ความมั่นใจ เวลาโยกหลบ โดดสะพาน หรือ เข้าโค้งแรงๆครับ

Silver's นี่ขึ้นชื่อว่า เด้ง
H.Drive ชอบมีประเด็นเรื่องเสียงดัง แก้ไม่ค่อยอยากจะจบ

อยากทำจริง ลองเช็ค Tein Street Advance Z ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Re: อยากโหลด x-trail แบบไม่แข็ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 20:47:22 »
ถ้าจากโจทย์ทั้งหมดยังไงก็แข็งครับ ตอบ7ได้เลย เพราะที่เอามาเทียบคือแข็งทุกอัน

แต่ถ้าเอานอกตัวเลือกได้ Tein Street Advance ครับ แข็งกว่าเดิมน้อยมากจนถึงขึ้นไม่รู้สึกต่างจากรถเดิมเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 20:53:42 »
อยากโหลด x-trail แบบไม่แข็ง ไปทางไหนดีครับ
1. สปริง RSR + โช้คเดิม
2. สปริง H&R + โช้คเดิม
3. สปริง RSR + Tein endura pro
4. สปริง H&R + Tein endura pro
5. สตรัท H drive S spec
6. สตรัท Silver's neomax R
7. ไม่แข็งไม่มีทางเป็นไปได้ ใช้ของเดิมติดรถต่อไป

ขอถามหน่อยครับ ใช้ T32 หรือเปล่าครับ
สาเหตุที่จะเปลี่ยนเพราะย้วยไปใช่มั้ยครับ

คือของผมเวลาเจอคอสะพานมอเตอร์เวย์แล้วมันเหมือนโช๊คยันดัง "ตึง" ทำให้ต้องคอยผ่อน
ตอนนี้ผมไม่มั่นใจว่าจริงๆแล้วโช๊คยันหรือยางมันนิ่มจนกระแทกขอบล้อกันแน่
เป็นเฉพาะข้างหน้าขวาอย่างเดียวเลย โช๊คเพิ่งเปลี่ยนยังไม่ถึงปี ไม่น่ารัว ลมยางเติม 35 michelin primacy SUV

ผมเลยมองๆจะไป Tein endura pro แบบไม่โหลดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2020, 20:55:16 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 21:19:47 »
ตอบ 7. ไม่แข็งไม่มีทางเป็นไปได้ ใช้ของเดิมติดรถต่อไป    โหลดยังไงก็แข็งขึ้นครับ เพราะระยะยุบน้อยลง 

ถ้าอยากโหลดจริงๆแนะนำ 3. สปริง RSR + Tein endura pro    4. สปริง H&R + Tein endura pro  สปริงโหลดแต่ละแบรนดค่าkไม่เท่ากันครับ และความเตี้ยก็ไม่เท่ากัน ต้องลองดูว่าชอบตัวไหน  สปริง2แบรนดนี้ดีทั้งคู่ครับ   

1. สปริง RSR + โช้คเดิม   2. สปริง H&R + โช้คเดิม  ข้อนี้ไม่แนะนำครับ สปริงโหลดโช้คเดิม เจอถนนไม่ดี กระเด้งมากครับ เพราะโช้คจับสปริงไม่อยู่

5. สตรัท H drive S spec  6. สตรัท Silver's neomax R   สตรัท2แบรนดนี้กระด้างครับ  ถ้านุ่มสุด tein street advance z ครับ  ไม่แน่ใจว่ามีของ x trail มั้ย

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 21:23:42 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
ปล. tein street advance z ไม่มีสำหรับ x-trail T32 ครับ
ตัวเลือกที่เขียนมา คือ มีของจริงครับ หาของแต่งไม่ค่อยได้เลยครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 05:41:54 »
ลองเข้าไปหาทาง BDR ground control ดูครับ เห็นที่นี่เขารับคัสตอมโช้คด้วย เผื่อจะได้ตรงกับที่ต้องการครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 09:14:00 »
รถเตี้ยลง ถ้าระยะยุบเท่าเดิม ผลคือ กระแทก ยุบสุดติด ล้ออาจจะติด ช่วงล่างฟาดกัน

มันคือเหตุผลทำไม รถเตี้ยลง ระยะยุบถึงต้องสั้นลง มันก็คือสปรังต้องแข็งขึ้น นั้นเอง

มีทางนึงครับ ถ้าจะทำ แนะนำก็ลองหาโช้ค slide กระบอกได้ ปรับให้นุ่มเท่าที่ชอบ(เท่าที่จะเป็นไปได้) แล้ว slide โหลดลงสัก 1-2 นิ้ว ดูครับ ทีนี้ก็คอยสังเกตุว่าเวลายุบแรงๆ จั้มๆ แรง เจอท่อ คอสะพาน หลุม แล้วรถมันยุบสุดแล้วมีเสียงอะไรฟาดกัน หรือ เสียงครูดที่ล้อกับบังโคลน หรือป่าว ถ้ารอด ก็โอเค

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 09:56:34 »
ลองเข้าไปหาทาง BDR ground control ดูครับ เห็นที่นี่เขารับคัสตอมโช้คด้วย เผื่อจะได้ตรงกับที่ต้องการครับ

ที่นี่เตี้ยด้วย ขับดีด้วย ไม่มั่วแน่นอน

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 11:40:03 »
1,2,3,4 อย่าทำเด็ดขาด​!!!   ผมลองมาแล้ว​ สปริงโหลดกับโช๊คเดิม​ กับ​ endura​pro ไม่ได้เรื่อง​ สุดท้ายจบสตรัทครับ​ ดีกว่าเยอะ​ แถมปรับได้อีก

สตรัทรุ่น​ Street use ทั้งหลายทุกวันนี้​ ไม่แข็งอะไรเลยครับ​ขับสบายมาก

Endurapro​มันคือโช๊คแกนยาวปกติครับ​ ไม่ใช่โช๊คแกนสั้นแบบพวก​ Bilstein​ B8.​เหมาะกับสปริงเดิมเท่านั้น
ใส่กับสปริงโหลด​ ขับไม่ได้เรื่องเลยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Rocket_yuta

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:34:49 »
ผมโหลดลงโดยใช้สปริง EIBACH และ โช๊ค KAYABA NEW SR ครับ
รถต่ำลงกว่าเดิม ไม่แข็งนะครับ หนึบกว่ารถเดิมๆ แต่ก็ไม่แข็งเกินไปครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 22:59:26 »
เอาแบบไม่แข็งเกินไป​ ได้ฟีลเดิมสุดไป​ สตรัท​ tein​ จบสุดครับ​ ลองดูรุ่น​ flex​ z​ ไม่แน่ใจว่ามีสำห​รับ​ xt มั้ยนะครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2020, 04:00:24 »
ลองโทรถาม ATP หรือ Tein mastershop ดูหรือยังครับ รุ่นนี้มีของT32ตรงรุ่นนะครับ เพียงแต่ในเว็บไม่โชว์แล้ว ลองโทรถามร้านดูเผื่อมีสต็อค
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13