ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างคราบเขม่า ของรถ Direct Injection  (อ่าน 10278 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
การล้างคราบเขม่า ของรถ Direct Injection
« เมื่อ: เมษายน 21, 2018, 21:57:28 »
สืบเนื่องจากไปอ่านบอร์ด Mazda3 ทางฝั่งต่างประเทศ ก็มีเรื่องพูดถึงเกี่ยวกับข้อเสียของตัวเครื่องยนต์ Direct Injection ที่มันจะมีคราบเขม่าอยู่ในฝั่ง Intake Valve เป็นกันทุกรุ่น ทุกเครื่องยนต์ ที่เป็น Direct Injection

และก็ค้นจนไปเจอเข้ากลับคลิปที่ล้างเขม่าพวกนี้ ด้วยวิธีการ "Walnut Blast"

ตามลิ้งค์นี้

เลยอยากทราบว่า ในไทย มีใครรับทำแบบนี้มั้ยครับ จะเอารถที่บ้านไปทำซักหน่อย

ถ้าพี่ๆท่านไหนพอรู้จัก รบกวนแนะนำ เผื่อทำเสร็จแล้วจะมารีวิวให้คนที่สนใจกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
Re: การล้างคราบเขม่า ของรถ Direct Injection
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 00:47:28 »
ผมไปถามช่างที่ศูนย์ เค้าบอกทำได้ แต่ไม่กล้ารับประกันเพราะมันต้องถอดเครื่องออกมา แยกล้าง แล้วถ้าปิดไม่ดี เศษมันเข้าไปอยู่ในห้องเผาไหม้ เครื่องอาจจะไปเลย ตอนนี้เลยมองหาพวก carbon Clean แทน ไม่รู้จะได้ผลมั้ย

ออฟไลน์ jbrc

Re: การล้างคราบเขม่า ของรถ Direct Injection
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 10:04:35 »
คราบคาร์บอน ถ้าใช้เครื่องมือล้าง พวกเกล็ดน้ำแข็ง ยิ่งพ่นเข้าไปแล้วหลุด  แสดงว่าไม่แข็งขนาดทำให้เครื่องยนต์เสียหายได้  หลุดเข้าไปในห้องเผาไหม้บ้าง อาจติดตามบ่าวาล์ว  ไอดี  ไอเสีย เครื่องยนต์ทำงานไป วาล์วบดๆไปเดี่ยวก็แตกเป็นผง  หลุดไปทางท่อไอเสีย  ไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ

เกาะจนหนา  ทำให้วาล์วปิดไม่สนิท  ก็รื้อท่อไอดีออก  แล้วก็จัดการล้างเลย

ล้างเสร็จ เปลี่ยนประเก็น ท่อไอดี+ ประเก็นลิ้นปีกผีเสื้อสักชุดก็จบ

ไม่ต้องรีบล้างรอให้มีอาการก่อนแล้วค่อยทำก็ได้  แบบนี้เครื่องไม่พังหรอกครับ

ออฟไลน์ sabuy

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 10:44:36 »
ถ้าเครื่องมีคราบเขม่าที่ว่านี้ จะมีอาการอย่างไรครับ

ขอถามเป็นความรู้ครับ

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 11:54:25 »
เติมน้ำมันพรีเมี่ยมช่วยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 11:59:32 »
เติมน้ำมันพรีเมี่ยมช่วยได้ไหมครับ

ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 12:22:03 »
อยากรู้ว่าพวกสเปรย์ที่ฉีดเข้าไปทางไอดีจะช่วยได้จริงใหม่ดูเป็นวิธีที่ไม่เสี่ยงมาก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 13:06:44 »
การทำความสะอาดมีหลายวิธีครับ ได้แก่
1.แบบสเปร์ย ฉีดทำได้เองที่บ้านอย่าง CRC GDI Intake Valve Cleaner สำหรับรถ​เบนซินฉีดตรงโดยเฉพาะ​ (ดีเซลจะเป็น​ Wynn's Diesel EGR Extreme Cleaner)​

2.แบบน้ำยาหยด(คล้ายที่หยดน้ำเกลือ) Wako's RECS รถเบนซินทำได้หมด(ใช้กับดีเซลไม่ได้)​ มีร้านรับทำอยู่​ 2-3ที่​ และจะเพิ่มขึ้นในอนาคตเพราะตัวแทนเค้านำชุด​ kit เข้ามาจำหน่ายแล้ว

3.แบบใช้เครื่องผลิตก๊าซ HHO เพื่อทำปฏิกิริยากับ carbon เห็นมีรถวิ่งรับทำถึงบ้านอยู่​ 2-3เจ้า​ (สามารถทำกับรถดีเซลได้)​

ผลที่ได้นอกจากท่อร่วมไอดีและวาวล์ไอดีแล้วก็สะอาดตั้งแต่ห้องเผาไหมยันท่อไอเสียด้วยเลย

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 14:43:14 »
ขอถามเป็นความรู้ ทำไมเบนซินฉีดตรงถึงมีคราบที่ว่าครับ แล้วเบนซินฉีดพอร์ตไม่เป็นหรอ

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 15:05:13 »
ขอถามเป็นความรู้ ทำไมเบนซินฉีดตรงถึงมีคราบที่ว่าครับ แล้วเบนซินฉีดพอร์ตไม่เป็นหรอ

ฉีดตรง ตอนหัวลูกสูบดันขึ้นมันมีไอน้ำมันถูกดันย้อนไปที่ intake valve ครับ
ฉีดพอร์ทมันฉีดเข้าตรง intake valve พอดีมันเลยเหมื่อนมีการฉีดทำความสพอาดไปในตัวทุกครั้งครับ มันเลยไม่มีคราบเขม่าสะสม
เครื่อง toyota ที่เป็นฉีดตรงแบบใหม่ จะเป็นแบบฉีดคู่ คือมีฉีดตรงแะฉีดพอรทเลยครับ ระบบสมองกลจะปรับใช้การฉีดตรงและพอรทให้เหมาะสมเองปัญหาคราบเขม่าสะสมก็ไม่มีครับ

ออฟไลน์ golfss

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 17:04:17 »
วิธีกำจัดเขม่าแบบนี้ผมเคยเห็นนะครับ แต่ไม่ได้ใช้กับเครื่องรถยนต์

เคยเห็นใช้กับเครื่องยนต์เจ็ทบนเครื่องบินรบยุคแรกๆ ที่ช่องว่าง clearance ในเครื่องยนต์มีมาก เศษเปลือกวอลนัทสามารถลอดผ่านออกมาได้หมด แต่เครื่องยนต์เจ็ทยุคปัจจุบันทำไม่ได้แล้วครับ ใส่ไปเครื่องพัง เพราะจะไปอุดรูระบายความร้อนฝั่งเทอร์ไบน์

เครื่องยนต์รุ่นใหม่ในรถก็มีเคลียร์แลนส์น้อยมาก เป็นผมคงไม่ใช้วิธีนี้นะครับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 20:02:10 »

เครื่อง toyota ที่เป็นฉีดตรงแบบใหม่ จะเป็นแบบฉีดคู่ คือมีฉีดตรงแะฉีดพอรทเลยครับ ระบบสมองกลจะปรับใช้การฉีดตรงและพอรทให้เหมาะสมเองปัญหาคราบเขม่าสะสมก็ไม่มีครับ
[/quote]

ขอความรู้ครับ ทำไมกรณีของ TOYOTA หัวฉีดตรงจึงจะไม่เกิดคราบเขม่าครับ ... กำลังตัดสินใจจะซื้อ Camry แต่กลัวเรื่องนี้อยู่พอดีเลย

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 20:18:38 »

ขอความรู้ครับ ทำไมกรณีของ TOYOTA หัวฉีดตรงจึงจะไม่เกิดคราบเขม่าครับ ... กำลังตัดสินใจจะซื้อ Camry แต่กลัวเรื่องนี้อยู่พอดีเลย
[/quote]

เพราะมันมีฉีดพอร์ทช่วยล้างครับแต่เครื่องรุ่นใหม่ไม่รู้ว่ารหัสเครื่องอะไรนะครับ

ออฟไลน์ nsb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 20:31:00 »

เพราะมันมีฉีดพอร์ทช่วยล้างครับแต่เครื่องรุ่นใหม่ไม่รู้ว่ารหัสเครื่องอะไรนะครับ
[/quote]
รุ่น D4S ใน Camry 2015 มีระบบช่วยล้างมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 21:44:55 »
เอาล่ะ มาสด้า มีประเด็นให้วิจารณ์อีกแล้วหรือเนี่ย  ขอรอติดตามครับ

ออฟไลน์ BeeZilla

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 21:46:27 »
เสริมให้ครับ

D4S ใน Camry มีีหัวฉีีด 2 ชุดครับ ฉีดตรง 1 ชุด และที่พอร์ทไอดีตำแหน่งปกติทั่วไปอีก 1 ชุด

เวลาใช้รอบต่ำ-กลาง เครื่องจะใช้แค่หัวฉีดชุดปกติจ่ายน้ำมันเหมือนเครื่องยนต์ทั่วไป

พอใช้รอบสูง ถึงจะเปลี่ยนมาใช้หัวฉีดตรงทำงานจ่ายน้ำมันแทน

มันไม่ได้มีีหัวฉีดตรงแค่ชุดเดียวเหมือนใน Mazda ประมาณนีี้แหละ Toyota ก็เลยไม่มีีปัญหาเรื่องเขม่าเหมือน Mazda

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 22, 2018, 23:11:12 »
แล้วทำไม ดีเซล ที่เป็นฉีดตรงมานานแล้วไม่มีปัญหาละครับ เห็นวิ่งกันล้านกิโลเมตร หรือไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 01:46:30 »
CX-5 จะไปทางไหนก็มีแต่เขม่า ถถ

ออฟไลน์ TORA

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 07:38:08 »
เอาล่ะ มาสด้า มีประเด็นให้วิจารณ์อีกแล้วหรือเนี่ย  ขอรอติดตามครับ
ไม่ใช่เฉพาะ Mazda ครับ
เครื่องฉีดตรงทุกเครื่องในโลก
ที่มีหัวฉีดเดียวเกิดเขม่าคาร์บอน
เกาะที่วาล์วไอดีได้หมดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2018, 07:40:49 โดย TORA »

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:28:31 »
dual jet 1.2 ของ suzuki all new swift ก็ฉีดตรงใช่ไหมครับ ก็คงมีปัญหาแบบเดียวกับ mazda ไหม

ออฟไลน์ ขนุนน้อย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 09:40:03 »
dual jet 1.2 ของ suzuki all new swift ก็ฉีดตรงใช่ไหมครับ ก็คงมีปัญหาแบบเดียวกับ mazda ไหม

ฉีดพอร์ทครับ แค่มี 8 หัวฉีด แยกตามวาล์วไอดีเลย

ออฟไลน์ Gαz

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 13:56:13 »
การทำความสะอาดมีหลายวิธีครับ ได้แก่
1.แบบสเปร์ย ฉีดทำได้เองที่บ้านอย่าง CRC GDI Intake Valve Cleaner สำหรับรถ​เบนซินฉีดตรงโดยเฉพาะ​ (ดีเซลจะเป็น​ Wynn's Diesel EGR Extreme Cleaner)​

2.แบบน้ำยาหยด(คล้ายที่หยดน้ำเกลือ) Wako's RECS รถเบนซินทำได้หมด(ใช้กับดีเซลไม่ได้)​ มีร้านรับทำอยู่​ 2-3ที่​ และจะเพิ่มขึ้นในอนาคตเพราะตัวแทนเค้านำชุด​ kit เข้ามาจำหน่ายแล้ว

3.แบบใช้เครื่องผลิตก๊าซ HHO เพื่อทำปฏิกิริยากับ carbon เห็นมีรถวิ่งรับทำถึงบ้านอยู่​ 2-3เจ้า​ (สามารถทำกับรถดีเซลได้)​

ผลที่ได้นอกจากท่อร่วมไอดีและวาวล์ไอดีแล้วก็สะอาดตั้งแต่ห้องเผาไหมยันท่อไอเสียด้วยเลย

พอจะเเนะนำร้านที่ทำแบบใช้HHOได้ไหมครับ อยากทำกับรถดีเซลครับ