ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดถึงหรืออยากลืมรถคันไหนที่เ  (อ่าน 18148 ครั้ง)

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
พอดีหลายวันนี้ผมรื้อจัดห้องใหม่เพราะมันรกเหลือเกิน แล้วก็ไปเจอรูป 2 ใบนี้เข้า ถ่ายมุมเดียวกันเด๊ะเลย!

รูปนี้ถ่ายด้วยกล้องโพลารอยด์ น่าจะประมาณ 10 ปีที่แล้วครับ

ส่วนรูปนี้คงประมาณ 3-4 ปีที่แล้ว

10 ปี ผ่านไปเหมือนแค่แป๊ปเดียงเอง คิดถึงจังเจ้า 9000 คันโต และ เจ้า Landcruiser ที่แสนปวดร้าวหัวใจ :'(

เพื่อนๆมีรถในความทรงจำที่ดีกับรถในความทรงจำที่เลวร้ายบ้างไหมครับ? มาแชร์กันเล่นๆเด้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 00:33:39 โดย GZaar »
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

Re: เพื่อนๆคิดถึงหรืออยากลืมรถคันไหนที่เ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 00:34:48 »
เอ... ทำไม topic ถึงเป็นภาษาต่างดาวล่ะนี่?
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: เพื่อนๆคิดถึงหรืออยากลืมรถคันไหนที่เ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 00:57:39 »
ถ้าเปรียบรถเป็นเหมือนไดอารี่ ไอ้เก่าๆ คันเดียวของผมนี่คงจะเป็นไดอารี่ที่หนาเท่าแฮร์รี่พอตเตอร์เลยทีเดียว

ทั้งรอยแผลเฉี่ยวชน อะไหล่ที่เปลี่ยน จนถึงเศษขยะที่ซุกอยู่ซอกเบาะ ล้วนเป็นไดอารี่ได้ดีครับ

บางเรื่องของผมกับรถนี่ น้ำเน่ากว่าการ์ตูนรถเก่าอย่าง 251อู่นี้ซ่อมได้ เสียอีกนะครับ...

alzeto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 01:09:50 »
คิดถึง รถคันแรกในชีวิตค่ะ

Honda Civic Ex มือสองแตนๆ แต่ พาหนูได้ทุกที่ แต่พอย้ายมาอยู่ที่อื่นไม่มีใครใช้ที่บ้านขายทิ้งค่ะ พอรู้ว่ารถโดนขายนี่น้ำตาร่วงค่ะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 02:39:05 »
ปวดร้าวขนาดไหน ? เอาแบบเดินร้องไห้กลางมหาลัยรังสิตมั๊ยครับ ? ทุเรศชีวิตที่สุดอ่ะตอนนั้น เลิกกับแฟน....จำได้ว่าขับรถตู้ไปมหาลัยอยู่เลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 03:08:37 »
Nissan Sunny B11

ยังจำได้เลยว่า วันที่ออกรถใหม่ เป็น Sunny B14 และต้องเอารถคันเดิม จอดเทิร์นเอาไว้กับศูนย์ฯ

ผมขึ้นนั่งในรถคันสีฟ้า และมองรถคันเดิม จนลับสายตาไป

ความทรงจำมันเยอะ

ทุกวันนี้ Sunny B14 คันสีฟ้า ที่ใช้อยู่ เลย ไม่ขาย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 04:15:51 »
ฮุนได เอ็กเชล กับในไวเด็กเที่ยวทั่วไทยกับมัน รักมากจนต่อมาไปซื้อ ฟอร์ด เรนเจอร์ ทำให้ต้องขายมันไป แต่มันก็ยังขับผ่านบ่อยๆโดยเจ้าของใหม่ เห็นแล้วใจหายทุกครั้ง ตอนนี่ก็มี ฟอร์ด เอเวอเรส อีกคันใช้คู่กับ เรนเจอร์ อายุ 10ขวบ ที่ไม่เคยมีปัญหา และจะไม่ยอมขาย เจ้า เรนเจอร์ แน่ ในการมาของ โฟกัส อาเอส
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 06:36:34 »
คิดถึงที่สุด!...

คงเป็น Jazz GDคันสีส้ม วันที่เอาไปส่งให้กับคนซื้อ ยังน้ำตาซึมๆเลยครับ
ร่วมทุกข์ร่วมสุขกันมา6ปี ป้ายแดงคันแรก ผ่อนกว่าจะหมด..
ไม่ได้ขายเพราะอยากได้คันใหม่..
แต่...เพราะต้องการเงินลงทุน แบบด่วนที่สุด! หลายแสนบาท

จนเก็บเงินดาวน์ใหม่ได้หลังจากขายไป 6เดือนแล้ว..
ใครๆก็คิดว่า ขายเพราะอยากได้รถใหม่...
เปล่าเลย..เพียงแต่ว่าถ้าซื้อใหม่ก็ต้องตอบโจทย์ Life Stlye ได้ครบ.
1.ครอบครัวเริ่มใหญ่
2.มีได้คันเดียว
3.(เมียสั่ง)ไม่(ให้)ขับเร็ว
4.นานๆไปทางไกล(ปีละ3หน)
5.อะหลั่ยหาง่าย ศูนย์บริการดี
6.มีจำหน่ายในญี่ปุ่น
7.ราคา 6-9แสน (เวลาเลือกจริงๆได้ 984,500-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 06:47:18 โดย freedスプーン3300 »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 06:43:24 »
เอ๊ะ ทำไมคนอื่นเข้ามีความทรงจำดีๆกับรถคันเก่าเยอะจัง ตัวผมแทบไม่มีเลย เพราะเปลี่ยนบ่อยมั๊ง เลยไม่ค่อยผูกพันธ์เท่าไหร่
เยอะสุดน่าจะเป็น โคโรน่า เอ็กซิเออร์ เครื่องสามเอสเทอร์โบ ที่ขายเพราะเอาตังค์ไปใช้หนี้เพื่อนๆ (โดนโกงมือถือไปหกแสน)
คันนั้นเจ็บปวดสุดมั๊งครับ ทำให้ต้องเลิกกับแฟนด้วยงานนั้น พอหมดหนี้ เลิกกับแฟน บวชเลย เข้าทางธรรมอยู่เดือนหนึ่ง
หลังจากนั้นก็เปลี่ยนรถ พอๆกับเปลี่ยนผู้หญิงมาเรื่อยๆครับ

เรียกว่าพอเลิกกับแฟนก็แปลงร่างเป็นเพลย์บอยไปเลย....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:21:42 »
ชอบ Volvo 940  ที่สุดครับขับอยู่ 6 ปีำไม่เคยมีเรื่องให้ซ่อมเลย วิ่งก็ดี(ในรถสมัยก่อน)

อยากลืมก็มี โฟลก์ passat ปี1996 อัตราเร่งแย่มาก และศูนย์บริการทำให้ผมหมดความชอบรถคันนี้ไปเลย อีีกอย่างเสียบ่อยมาก

ป.ล.แต่ทั้งหมดนี้เลิกใช้ไปตั้งนานแล้ว

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 07:35:01 »
คิดถึงที่สุดก็ VOLVO 740 :'(
จากไปตั้งแต่เกือบสิบปีที่แล้ว จนเมื่อ 2 ปีก่อน เห็นเจ้าของใหม่เอามันไปจอดอยู่ริมถนนแห่งหนึ่ง
ตอนนั้นผมขับผ่าน เห็นแล้วดีใจมาก ถึงขนาดต้องกลับรถมาดูอีกที
ก็รู้สึกดีเหมือนกันครับ ที่เจ้าของใหม่ยังรักษาสภาพมันไว้อย่างดี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:11:22 »
ตอนนั้น ครับ isuzu mu รุ่น 2 ประตู ครับ นำเข้าจากยี่ปุ่น มั้งครับ  เป็นรถที่ผมนั่งตั้งแต่ตอนเกิดๆเลยชอบครับเล็กน้ารัก ดีครับ พาไปไหนต่อไหนลุยได้เต็มที่

แต่ต้องขายไปอะครับ เพราะมันเริ่มจะหมดสภาพละครับ และคันก็เล็กด้วย เลยมาซื้อ jeep แทนครับ

รุ่นนี้ครับสวยๆมากๆ อะ  หายากแล้วด้วยคิดแล้วยังเสียดายเลยคับ  :( :'(

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 09:54:21 »
ความทรงจำของผมคงเป็น Benz W123 รวมๆเวลาที่ใช้ร่วมๆ20ปี จำได้ว่าคุณพ่อซื้อมาให้คุณแม่ใช้อยู่ 5-6ปีได้ จากนั้นคุณพ่อก็เอามาใช้ต่อ พอผมอยู่ ม.2-3ก็หัดขับรถด้วยรถคันนี้แหละ พอผมเรียนม.6 มั้งคุณพ่อก็ยกคันนี้ให้ก็ใช้มาจนจบมหาลัย แล้วผมก็ใช้คันนี้อีกเช่นกัน สอนน้องสาวขับรถ ซึ่งน้องสาวผมก็ใช้คันนี้ต่อจากผมไปอีก 2-3ปีมั้ง พอน้องผมเข้ามหาลัย คุณพ่อเลยออกcivic ให้แทน เพราะ รถมันเริ่มจะโทรม  ฉะนั้นทุกครั้งที่ผมเห็นรถคันนี้ มันเหมือนกล่องเก็บความทรงจำของผมมากๆ ยิ่งช่วงที่ผมเรียนมหาลัย รถคันนี้ใช้ขนเพื่อนไปมาเกือบทั่วประเทศแล้ว เรื่องแฟนคนแรกอีก ทุกวันนี้ไม่ใช้ผมคนเดียวที่คิดถึงมัน แต่เวลาที่เจอ เพื่อนมหาลัยม เพื่อนมัธยมหรือแฟนเก่าผม ทุกคนยังคงถามถึงมันอยู่เลย

ตอนนี้เนื่องจากที่บ้านมีสมาชิกรถคันใหม่เพื่มเข้ามา Benz คันนี้ก็เลยยกให้คุณลุงไปใช้ ตัวผมเองแอบมีโครงการจะเอารถกลับมาแล้วบูรณะใหม่อยู่แต่ ตังยังไม่ค่อยมีเลยต้องรอเก็บตังอีกหน่อย

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:10:15 »
ของผม แจ๊ซชมพู ครับ
เป็นรถที่ซื้อ โดยขัดใจมติคนทั้งบ้าน (ขัดใจที่ซื้อแจ๊ซ และยิ่งขัดใจกว่าที่ซื้อ สีชมพู)

ที่ีชอบ และรักคันนี้มากๆ เพราะว่า กว่าจะเจอกันยากมากครับ
ตอนนั้น แจ๊ซสีชมพูเลิกผลิตไปแล้ว แต่ทราบมาว่า ขายยาก ทำให้บางศูนย์ค้างสต๊อกอยู่

ระหว่างผมนั่งรถไฟฟ้า มองลงไปข้างล่าง ผ่านโชว์รูมฮอนด้า เจอ แจ๊ซชมพูจอดในโชว์รูม
ผมกระโดดลงรถไฟฟ้าทันที เดินเข้าโชว์รูม
แล้วบอกเซลว่า "เอาคันนี้ครับ"

และเรื่องราวสนุกๆ ก็เกิดขึ้นกับรถคันนี้เยอะมาก
วันแรกที่ขับไปเรียน ก็มีแต่เพื่อนถาม
"เฮ้ย เอารถเด็กที่ไหนมาขับฟร่ะ"

ใช้ไปสักพัก ก็เกิดอาการแบตงอแง สตาร์ทไม่ติด (ตอนนั้นรถยังไม่ถึงปีเลย)
โทรเรียกช่วยเหลือ ฉุกละหุก ของฮอนด้ามา
ปรากฏว่าพี่เค้ามาถึง รถผมสตาร์ทติดแล้ว เลยซื้อโค้กให้พี่เค้ากินกระป๋องนึงครับ

มีอยู่ครั้งนึง แถวบ้านผมน้ำท่วมหนัก
ปรากฏว่าแจ๊ซน้อยผม ไปดับอยู่กลางสายน้ำซะอย่างนั้น รถก็ติดยาวเหยียด
รถผมมาดับอีก สนุกสนานจริงๆ ครับ

ทุกวันนี้ก็ยังคิดถึงครับ
วันที่ขายไป ตอนที่เค้ามาขับรถผมไป ต้องกลั้นใจไม่หันไปมองครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:15:47 »
ถ้าถามว่าอยากลืมคันไหน

ก็คงคันนี้แหละมั้งครับ  ;D

รถดีมากๆ ครับ
พูดตรงๆ เลยว่า ขับคันนี้แล้ว ก็ไม่รู้จะไปขับรถอะไรอีก
เพราะรถมันขับดีเหลือเกิน (ถ้าลืมเรื่องจุกจิก หยุมหยิมไปซะ)
แต่ก็อยู่ด้วยกันได้ไม่นานครับ

ตอนนั้นมีมติจากที่บ้าน ให้เนรเทศ เอ้ย ให้ไปเรียนต่อ
จัดการเสร็จหมดแล้ว เหลือแต่ตัวไปอย่างเดียว

พอดีว่ากิจการของท่านพ่อ ต้องการคนช่วยด่วน
แล้วรถก็ขายไปแล้ว ค่าเรียนก็จ่ายไปแล้ว (แต่จ่ายยังไม่หมด)
จะไปซื้อรถคืนก็แปลกๆ จะไปซื้อคันใหม่ก็......... (ละไว้ในฐานที่เข้าใจ)

แถมคนที่ซื้อไป (ก่อนหน้าเจ้าของปัจจุบัน) ก็ทำแสบ

มาเล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ ;)

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 11:25:05 »
หลายๆคนเจอเรื่องแย่ๆเยอะเหมือนกันนะครับเนี่ย

ของผมเจ้า Landcruiser พ่อผมสมัยนั้นบ้ารถ 4X4 มาก เลยซื้อต่อเพื่อนมา  เป็นครั้งแรกที่ใช้รถมือ 2

ส่วนผมเกลียดรถแบบนี้มากๆเพราะข้างในแคบอย่างกับปลากระป๋อง และผมก็ต้องนั่งเบาะแถว 3 เป็นประจำ

มีอยู่วันนึงผมไปต่างจังหวัดกันทั้งครอบครัว ก่อนกลับแวะกินข้าวกลางวัน(ข้าวมันไก่)กะว่าจะไปกินข้าวเย็นที่บ้าน พอขับกลับไปได้ครึ่งทาง เจ้า Landcruiser ดันพาแวะไปกินข้าวลิงซะก่อน จำได้ว่าหม้อน้ำแตกควันท่วมรถเลย แม่ผมตะโกนไฟไหม้ๆๆๆๆ ด้วยความตกใจวิ่งพรวดกันออกจากรถไปหมด เย็นนั้นเลยได้กินข้าวมันไก่ในปั๊มน้ำมันข้างทางกันอีกมื้อ และหลังจากนั้นเจ้า Landcruiser ก็ 1 วันดี 5 วันไข้ เสียเป็นว่าเล่น อะไหล่แต่ละชิ้นรอเป็นเดือน สรุปใช้มาได้แค่ปีเดียวต้องขายทิ้งขาดทุนยับ ผมเลยเกลียดรถ 4X4 เป็นทวีคูณตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 12:12:11 »
ตั้งแต่เกิดมา มีรถในบ้านบางคันที่ไปแล้ว และคิดถึงอยู่ แต่บางคันก็ไม่

รถที่ไม่คิดถึง..BMW 520 ปี 79 ไปได้ก็ดี เพราะพ่อซื้อมามือสอง เป็นรถย้อมมา เสีย จุกจิก กินน้ำมัน ไม่วิ่ง ไม่มีอะไรที่ทำให้คนในบ้านชอบมันมากนัก

Sunny B11 Coupe ..คันนี้แม้จะสวย เท่ห์ ในยุคของมัน แต่จริงๆแล้วตัวผมกลับไม่มีอะไรหลงใหลในตัวมันนัก เพราะรถคันที่ถูกมันมาแทนที่นั้น เป็นรถที่ดีกว่าและน่าใช้กว่าในสายตาผมมาก

VW Vento..ปลอดภัย ใช่ ช่วงล่างนุ่ม ใช่ วิ่งทางตรงสบาย ใช่ แต่ในเรื่องอื่น ไม่ค่อยมีอะไรประทับใจนัก ตำแหน่งการขับแปลกๆ คันเร่งแปลกๆ พวงมาลัยปรับด๋อยอะไรไม่ได้เลย คือถ้าผมมองความปลอดภัย ผมยังรู้สึกว่ามีรถที่ปลอดภัยใกล้ๆกัน และมีสไตล์มากกว่า ขับสบายกว่า เพียงแต่มันแพงกว่าเท่านั้น ศูนย์บริการ ไม่ว่าจะเข้าที่ไหน ก็ไม่มีที่ใดประทับใจ เอารถไปทำเป็นแผลมาก็มี

ส่วนรถที่คิดถึง

คันแรกเลยคือ Toyota Corolla Liftback รุ่นไฟเหลี่ยมใหญ่ คันนี้ขายต่อให้ลุงไป ก่อนที่จะตกไปอยู่กับลูกสาวของป้าอีกคน มันเป็นรถที่นั่งสบายกว่าที่คิดมาก และมีดีไซน์ที่ตายยาก ถ้าผมรู้ว่ารถคันนั้นไม่ใช่รถสเป็คไทย แต่เป็นสเป็คนอก Full Option สั่งเข้ามาโดยฝรั่งที่ UN ผมคงไม่ยอมให้พ่อขายมันไปแน่

คันต่อมาคือ Land Cruiser VX80 Diesel 24 วาล์ว เป็นรถที่พ่อซื้อต่อมาจากพ่อค้าอะไหล่ในเซียงกงด้วยราคา 1.65 ล้าน (ในปี 96) เป็นรถที่ของเล่นเยอะมาก ช่วงล่างปรับแข็งอ่อนได้ เบาะไฟฟ้าคู่ แอร์ออโต้ มูนรูฟ Cruise control มันเหมือนเรือเดินสมุทรขนาดใหญ่ที่ไฟฟ้าท่วมคัน รถคันนี้พ่อเคยขับไปขอนแก่น และระหว่างทางก็เจอ VX80 เบนซินสีเดียวกันอีกคันที่ขับป๋าใช้ได้ พ่อผมเลยขับกดตามไป ต่อมา VX80 เลยถลาไปตามถนนสู่อีสานด้วยความเร็ว 170-180 ทั้งคู่ แต่จริงๆแล้วมันเป็นรถที่ขับแล้วเหนื่อยกว่าที่คิด โดยเฉพาะถ้าต้องเข้าเมือง ตอนหลังเลยขายไปในปี 2000 ไปซื้อ CR-V Gen.1

อีกคันต่อมาก็คือ W124 260E ซึ่งเป็นรถที่รับใช้บ้านผมมาตั้งแต่ปี 1989 และปลดระวางในปี 2008 ช่วงชีวิตที่ยาวนานมากในบ้านทำให้มันได้รับใช้ทั้งพ่อ และผม รถคันนี้ก็เป็นรถที่ผมใช้เป็นหลักในช่วงชีวิตมหาลัย ดังนั้นความทรงจำกับมันจะเยอะมาก แต่หลังจากที่เรียนจบมา ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้มัน เพราะมันสูบน้ำมันโหดและขับไม่สนุกเอาซะเลย ยิ่งจอดไว้บ้านนานวัน มันยิ่งแก่ ยิ่งงอแงกว่าสมัยที่ได้วิ่งบ่อยๆ ประกอบกับความแก่ของมันทำให้มันชอบงอแงกับพ่อกับแม่ ตายในมือพ่อ และส่งแอร์เย็นขั้วโลกใส่ตัวแม่ผมโดยไม่ทราบสาเหตุ แต่กับผมแล้วมันงอแงแค่ครั้งเดียว แต่ก็มีเรื่องสายไฟเยอะหน่อยที่เป็นปัญหารำคาญ

ท้ายสุดก็ลงความเห็นกันว่าขายมันซะดีกว่า แล้วก็ขายไป 25 หมื่น ไม่ได้รู้สึกอาลัยอาวรณ์อะไรตอนที่มันไปเลยแม้แต่น้อย เพราะรู้ในใจว่า เราเก็บมันไว้ เราก็ทิ้งมันให้เป็นปู่เฝ้าบ้าน แต่กับเจ้าของใหม่ซึ่งใฝ่ฝันอยากได้เบนซ์มานาน มันจะได้วิ่งทุกวันแน่ เพราะเขาเป็นไกด์ทัวร์พาเที่ยวแถวพัทยา รถมันจะมีความสุขมากกว่ากับเจ้าของใหม่

และผมก็ได้พบมันอีกครั้งจริงๆ 1ปีกว่าหลังจากที่ขาย เจ้าของใหม่ดูแลดีจริงๆ เปลี่ยนฟิล์มใหม่ ทำกันชนใหม่ นอกนั้นรักษาสภาพเดิมมาก ผมดูว่ามันมีความสุขมากกว่าเดิม ผมรักรถคันนี้ แต่กลับรู้สึกดีแล้วที่มันได้เจ้าของใหม่และไม่คิดจะไปซื้อคืนแต่อย่างใด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:01:00 »
คันที่อยากลืมที่สุด

BRAND X ขอสงวนชื่อรุ่นและยี่ห้อ แต่รถคันนี้ ก็ยังเป่าหูคนอื่นให้ไปสอยมือสองมาใช้อยู่

เป็นรถที่ดี สวยถูกใจ ช่วงล่างนุ่มนวลชวนฝัน แต่ย้วย แอร์เย็น รถใช้ดีไม่จุกจิก แต่......................ขี้เกียจเล่า เอาเป็นว่าตอนนั้นแทบขายรถทิ้ง ตอนนี้ลอยตัวจากปัญหาทั้งมวลแล้ว มีคนจาก"ทางนั้น"ยังติดต่อชวนกลับไป"ทางนั้น"อยู่บ้าง แต่ขอบาย คอนเวิร์ส ทางใครทางมัน 

คันที่อยากลืม

วอลโว 850 เทอร์โบ คันนี้ที่บ้านซวยครับ ไปเจอรถย้อมแมวมา ซ่อมจุกจิกมาก ขนาดหัวเกียร์ยังเจ๊ง เดี๋ยวซ่อมโน่นซ่อมนี้ ทั้งๆที่มันเป็นรถที่ขับสนุกและแรงได้ใจ แต่ท้ายสุด ก็ต้องขายทิ้ง

hillman supermink ก่อนรถจะถูกจอดทิ้ง สภาพเน่ามาก ฝนตกน้ำรั่ว และ เก่าคร่ำคร่า สุดท้ายลูกพี่ลูกน้องขับรถไปกระแทกฝาท่อ(ถ้าจำไม่ผิด) แล้วรถเจ๊ง ซ่อมไม่คุ้ม แล้วจอดทิ้งจนยางแบนไปนาน แต่ในที่สุดก็ขายไป เสียดาย ขายเป็นอะไหล่ยังได้ราคาดีเสียกว่า

คันที่จดจำ

คราวน์ ปลากระโห้ ไม่ได้มีอะไรพิเศษ เพียงแค่เป็นคันแรกที่จำความได้ และ หน้าตามันยังคลาสสิค ตอนนี้ก็ยังสวย เสียดาย โดนขายก่อนผมขับเป็น

แอกคอร์ด G3 (น่าจะใช่นะ เพราะมันเป็นรุ่นก่อนตาเพชร) ไม่ได้มีอะไรพิเศษ เพียงแค่เป็นรถขับหน้าคันแรกของบ้าน มีไฟบอกตำแหน่งเกียร์คันแรกของบ้าน และ มีเทปเพลงมาให้ม้วนนึง เป็นคู่มือการใช้รถ สลับกับเพลงที่เอานักร้องโนเนมมา cover และ มีส่งวารสารมาให้เสมอๆ (รถตูยังไม่เห็นมีส่งมาให้เลย) สุดท้าย คนขับรถดันหลับหูหลับตาขับจนเครื่องHEATแล้วดันเอาน้ำราด ซ่อมเสร็จกลับมาสั่นยังกับเจ้าเข้า เลยเอาไปขายแลกบ้านมา

280S W116 คันนี้ไม่มีอะไรพิเศษ แต่พ่อผมชอบ เพราะวงเลี้ยวแคบ มีตำนานอยู่บ้าง ประมาณรถวิ่งเอง เพราะยัดของเข้าไปจนโดนคันเกียร์ แต่ยังดีที่เบรคทัน หลังจากสอบใบขับขี่ได้ ก็หัดกับรถคันนี้ต่อโดยมีคนประกบอยู่พักใหญ่ๆจนขับเดี่ยวได้

520i E28 คันนี้ เป็นครูใหญ่ เป็นเพื่อนสนิท เป็นพาหนะ เป็นทุกอย่าง เพราะเป็นรถคันแรกของผม เป็นรถที่เสียจุกจิก ซ่อมบ่อย ตอนนั้นยังขับไม่เก่ง สังเวยไปหลายแผล กว่าจะถอยรถได้โดยไม่ต้องเอี้ยวตัวไปมอง ล่อกระถางต้นไม้ไปใบนึง เสยรถชาวบ้านไปทีนึง และ เสยฟุตบาธบ้านตัวเองไป2หน ตอนนี้ G8 มีเซนเซอร์ถอย สะดวกสบายขึ้นมาก พวงมาลัยหนักมาก ขับทีแทบโหน แต่ขับสนุก ถึงจะเป็นเกียร์ออโต้(ที่เปลี่ยนใส่ทีหลัง) แต่ถ้าคิกดาวน์จังหวะเปลี่ยนเกียร์มีล้อฟรีทิ้ง แอร์เย็นระดับเทพ ถ้าเย็นกว่านี้คงต้องรถตู้เย็น เคยวิ่งตากฝนจากมหาลัยไปที่รถกับเพื่อนแล้วขับกลับบ้านตัวเปียกทั้งคู่ นั่งหนาวสั่นในรถ ปิดแอร์ก็ไม่ได้ เป็นนรกสำหรับคนขี้หนาว แต่ผมขี้ร้อนเลยเฉยๆ

landcruiser prado VZJ95 ซัดน้ำมันเหมือนอูฐ 4กิโลกว่าๆต่อลิตร มี CD เชนเจอร์6แผ่น แต่ไม่เคยใช้ เอา MD ต่อตลับเทปเสียบฟังตลอด แอร์งั้นๆ ไฟหน้าเจ้าของเก่าไปใส่หลอดสี กลางคืนมืดสนิทใจ เลยจำใจเปิดไฟตัดหมอกหน้า แต่น่าแปลก หลายปีที่ขับคันนี้ ไม่เคยชนเลยสักแผล! มีแต่เรื่องปวดกบาลจากคนรอบตัวที่ง้องแง้งงี่เง่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2010, 17:22:28 โดย the keanetona »

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:24:11 »
รถอยากลืม ที่สุด คือ Holden Camira ใหม่จากพระนครยนตรการ
หม้อลมเบรค รั่ว สามครั้ง
กัดฟัด ซื้อใหม่เบิกหน้า ทุกครั้ง
ครั้งละ สองหมื่นกว่าบาท
รวมค่าแรงค่าของ จ่ายไปเกือบ แสน กับ หม้อลมเบรค
สุดท้าย ขายทิ้งครับ
พระนครยนตรการ ได้เงิน ค่าดูแล โฮลเด้น คันนี้ ไป หลายแสน ครับ

รถที่คิดถึง ไม่มีครับ
เพราะ ผมยังไม่ได้ขายมัน
ยังจอด สง่างาม บึกบึน ด้วยมาด พระเอก นักลุย ตัวจริง
Toyota Mighty X 4WD LN106 พระเอก คานแข็ง แหนบ หน้า หลัง สุดแกร่ง ครับ
ลูกชาย ตัวดี เรียกมันว่า พี่หมูยักษ์
ผม ซื้อใหม่ ป้ายแดง จาก โตโยต้าพารา
เป็น รถคันแรก ที่ จ่ายเงินซื้อเอง ครับ
ผ่านไป 16 ปี มัน ก็ยังแกร่ง ทนทาน ไม่เคยเสีย
นี่คือ ต้นแบบ รถยนต์ ยานพาหนะ ใช้เดินต่างเท้า ตัวจริงครับ
ตั้งใจ จะไม่ขาย มัน เด็ดขาด
จะดูแลอย่างดี ให้ ลูกชาย ใช้ จีบ สาว แข่งกับ พวกขับเฟอร์รารี่ ครับ

106 เป็น รถที่ดีมาก
ตั้งแต่ ซื้อมา จาก โตโยต้า พารา
เข้าศุนย์ไปหนเดียว เมื่อ พัน กม แรก
หลังจากนั้น ผม ดูแล เอง
นี่ก็ สองแสนกว่า กม แล้ว
ไม่เคย เสียเงิน ให้ ช่างศูนย์โตโยต้า มา 16 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 13:59:17 »
ผมรัก XANTIA 2.0iA แม่ถอยป้ายแดงมา 1.3 ผ่อนจนหมดรวมดอก 1.5 ครบสี่ปีถามขายได้ สี่แสนห้า! 555~
ตั้งแต่ ป.3 ทีอยู่ด้วยกันมา เอาผมไปส่งโรงเรียน จนผมเข้ามหาวิทยาลัย
ความรู้สึกแรกคือลงมาจากบ้านแล้วเห็นว่า "เอ้ย!รถใหม่!นี่นา"
มันเป็นรถที่ไม่มีวันตายในด้านดีไซน์ คุณแม่ขับจะดูสมฐานะมาก... ดูดี สง่า.. สวยแบบไร้ที่ติ
14 ปีที่อยู่กับมันมา ถ้าไม่ติดว่าที่บ้านผมมีปัญหาทางการเิงิน ผมจะไม่ให้พ่อขายมันเด็ดขาด เพราะก็ไม่มีใครอยากจะขายมันสักคน!
แต่ที่น่ายินดีก็คือ มีคนมารับเค้าไปดูแลเป็นคนลำปาง ชอบ และรัก รถคันนี้มาก ยังโทรคุยโทรหาบ่อยๆ บางวันก็ได้ยลโฉม
เค้าล้างทุกครั้งที่เห็นมันเขลอะ เอาไปขัดสี ดูแลดียิ่งกว่าอยู่กับผมซะอีก...
แต่ผมก็บอกพี่เค้าไปแล้วว่า ถ้าอยากขายแล้ว.... บอกผมนะ ผมซื้อเอง อิิอิ

เค้าว่าจุกจิก ผมว่าไม่นะ และไม่เลยด้วย.. ผมเ็ป็นตามอายุของมัน เพราะไมล์ที่ขายไปคือ สองแสนแปด! ใช้ยังไงก็ซ่อมแบบนั้น
ที่ผมจะบ่นว่าแพง ก็เพราะว่าคุณแม่ชอบเข้าแต่ยนตกิจ หาช่างนอกยาก เพราะกลัว  พักหลังๆเจอช่างดีดีแต่ไม่มีรถให้ซ่อมเพราะขายแล้ว!
และอีกอย่างที่ผมว่าผมจะแก้มันก็คือ ความร้อน! ชอบขึ้นจริงจริ๊ง!!! ไม่รู้เป็นอะไร ว่าจะต่อสายให้พัดลมโบตลอดเวลาขับแล้วนะเนี้ย แต่ไม่ทันการ
อิอิ

อยากจะบอกว่าผมรักมันมากคับ!

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 15:51:54 »
ขำ จขกท จากกินข้าวมันไก่แล้วกินข้าวลิงแทน 555+

ส่วนผม รถที่ถูกใจตอนนี้ยังไม่มีแหะ
จะมีก็แต่รถที่แปลกใจ

วันเสาวันหนึ่งคุณพ่อได้เอาโปรทีเจ้ไปซ่อมเพราะเร่งขึ้น(รูทีหลังว่าคอยจุดระเบิดเจ๊ง)
โดยผม และคุณแม่ อยู่บ้าน ทีวีกันไปเรื่อยเปื่อย
พอตกบ่ายพ่อโทรกลับมาบอกแม่ว่า ให้เอาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนตามมาที่0มาสด้าและก็วางไป
ซึ่งแม่ก็งง ว่าไปซ่อมรถทำไมต้องใช้เอกสารพวกนี้ด้วย
พอไปถึง0รถเท่านั้นแหละ เห็นน้อง3 5ดอร์กำลังถูกยกขึ้นฮอย เช็คน้อต ต่างอยู่
พ่อเลยเล่าไห้ฟังว่า ทีแรกช่างกำลังบอกราคาอะไหร่ว่า คอยพังต้องเปลี่ยนประมาณ7พัน ซึ่งตอนนั้นน้อง3กำลังคลานลงมาจากเทรลเลอ พ่อเลยขอคุยกับผุ้จัดการ
พอผู้จัดการมาถึงพ่อผมเลยบอกขอเทรินโปทีเจ้3แสน กับ5ประตูคันนั้น ทีแรกพ่อผมกะไปว่าถามเล่นๆ
ผู้จัดการกลับ ตอบตกลง พ่อผมเลยรีบขายทันที
จะไม่ให้ได้ไงหละครับ เพราะเมื่อ2ปีก่อนเคยเอาโปรทีเจไปตีราคามาได้2.7แสนเอง เป็นใครก็ต้องรีบเอาจริงมั้ย

แม้จะไม่ค่อยถูกใจกับรถสีแดงเท่าไหร่ แต่มันก็เป็นป้ายแดงคันที่แปลกดี
เพราะพี่ๆเป็นกันมั้ยครับเวลา นับถอยหลังรอวันออกรถมันรู้สึกตื้นเต้น นั่งอ่านโบรชัวรถอยู่นั่นแหละ
แต่กับบ้อง3คันนั้นอยู่ดีๆก็ได้มันมาไม่รู้ตัว  จบ..  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 17:59:19 »
รถคันที่ไม่เคยคิดถึงเลยคงเป็น โคโลน่าหน้ายักษ์ ซื้อมา150000 ไม่มีระบบไฟฟ้าอะไรเลย อัตโนมือทั้งสิ้น

พวงมาลัยก็พาวเย่อ เจอหลุมเจอบ่อทีโช้คเด้งอย่างกับเจ้าเข้า โชคดีที่ใช้มันได้แค่3เดือน เพราะซื้อมาใช้ระหว่างรอD-Max

เพราะตอนนั้นD-maxรอรถนานมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก เกือบๆ6เดือน

รถคันที่คิดถึงที่สุด คงเป็น ซีวิค3ประตูคันเก่าอ่าครับ เพราะเป็นรถที่ทั้งผมและแม่ผมใช้หัดขับ

จนกระทั่งมันมีรอยรอบคัน  ใช้มันมา5-6ปี ไม่เคยเสียระหว่างทางเลยซักครั้ง มีแต่ขับๆไปจอด กลับมาอีกทีสตาร์ตไม่ติด

มันเป็นรถที่ผมใช้แงะศึกษาอะไหล่ ใช้ศึกษาอาการเสีย ศึกษาการโมรถทำรถเอง เหมือนมันเป็นครูผมเลย

คิดถึงมันมากๆ มันเป็นรถที่ดีมากๆเป็นรถที่ผมหมดเงินไปกับการแต่งมันเยอะมาก เป็นรถที่ไม่เคยคิดขายมัน

แต่สุดท้ายมันเริ่มงอแง รถติดไม่ได้จ้องจะความร้อนขึ้น สตาร์ตตอนเช้าก็ควันขาวโขมง

กินน้ำมันสุดๆ วิ่งๆอยู่เกียร์ไม่จับรอบฟาดขึ้น5-6พันรอบ ก็เลยจำใจต้องขาย

วันที่เอารถไปให้เจ้าของใหม่ มันไม่ยอมสตาร์ต พอสตาร์ตติดระบบไฟฟ้าก็ไม่ยอมทำงาน

เจ้าของใหม่เค้าก็เลยขอลดราคาลง2000เพื่อเอามันไป    มันงอแงไม่ยอมไป สงสารมันมาก

หวังว่าเจ้าของใหม่คงดูแลดีนะ ตอนนี้มันคงเปลี่ยนสถานะจากเด็กเมืองกรุงไปเป็นเด็กเชียงใหม่ละ

คิดถึงมันมากๆ

:'( :'(

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 21:05:42 »
อยากลืม BMW 528i E39 รุ่นแรกครับ รถปีเดียว แอร์พัง เกียร์พัง ปุ่มที่พวงมาลัยพัง เบาะซ้ายปรับไม่ได้  :'(
แต่คันที่คิดถึง BMW 530i E39 คันนี้ชอบการออกแบบภายนอกครับ ดูได้นานไม่เบื่อ และ ที่สำคัญไม่จุกจิกครับ
Volvo 850 sportwagon เล่นของเล่นหลังรถจนหลับ แต่ใช้ไม่นานก็ขายเพราะเศรษฐกิจครับ
Toyota Landcruiser VX80 พาเที่ยวตามป่าเขาดูธรรมชาติตลอด เวลาเจออากาศดีๆ เปิด sunroof รับลมเกือบตลอด
Chevrolet Zafira 2.2 ความทรงจำสนุกๆกับเพื่อนที่ยากที่จะลืม ในรถคันนี้ครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 21:13:59 »
คิดถึงทุกๆคันที่ผ่านไปครับ เพราะแต่ละคันจะมี ความทรงจำติดอยู่ด้วย  แบบเคยนั่งรถคันนี้กับใคร ตอนนั้นทำอะไร ที่ไหน ยังไง อะไรอย่างนี้ครับ  :D แต่มีคันนึงอยากลืมสุดๆก็คือ civic 2006 ครับ เคลมจุกจิก ตลอดการใช้งาน  >:( ประกอบกับมีแต่ข่าวฮอนด้าเมืองไทยสมัยนี้ประกอบแย่ลง ก็เลย เข็ดฮอนด้าไปซักระยะ  :'( ขออภัยหากพูดตรงไปครับ  ผิดกติกา ลบได้  ;D ;D

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2010, 22:46:18 »
ไม่ลืมครับ

..เพราะมันจะอยู่กับผมตลอดไป.. ;)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 01:39:16 »
เฮ้ยยยยยยยย

คันข้างบนนี้ สวยมากกกกกกกกกกกกกก!!!!!!

โว้วววววว

แถวทองหล่อ จะมี 131 สีแดง 2 ประตู
รู้สึกว่าจะเป็น Volumetico ด้วย เห็นวิ่งบนถนนมาสองครั้งแล้วนะครับ

เห็นคันขาวแล้วเลยนึกถึงคันนั้น

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:20:20 »
คันที่คิดถึง

คงเป็น เจ้า โซลูน่า ปี 99 ตัวสีทูโทน รถคันนี้เป็นความทรงจำที่แสนดี
ตั้งแต่วันที่ไปเอารถ และวันที่ปล่อยรถออกไป
รถรับรถ นั่งรถทัวร์เข้า กทม ไปเอารถพร้อมกับขับรถที่เป็นเกียร์ออโต้ ครั้งแรก และขับจาก กทมมาเชียงใหม่เลย ตื่นเต้นมาก
ตอนนั้นอยู่ ม.6 มาถึงอีกวันนึง รับ ใบรับรอง จบม.6 พอดี เลยพาเพื่อนๆ สิบคนยัดบนรถคันนี้
จากนั้นขับรถไปเยี่ยมญาติ ตจว. อาทักว่ารถคันนี้ป้ายสวยเนาะ

เลยโทรกลับไปหาเจ้าของเดิม เพื่อถามว่าได้โอนลอยมาหรือยัง โชคดีที่ยังเลย เลยขับรถเข้า กทม อีกครั้งเพื่อตรวจสภาพแล้วโอนเพื่อใช้ป้ายเดิม  สุดยอด ภายในเวลาไม่นานผมต้องขับรถเข้า กทม ครั้งแรก และครั้งแรกของเกียร์ออโต้ แต่ชินไปเลย  จากนั้นรับใช้ผมจนเรียนจบ และเปลี่ยนรถคันใหม่

วันที่ ขายไป ผมและแม่น้ำตาไหลผมขับจากที่ทำงานกลับมาเชียงใหม่ ถึงประมาณ 22.00น แต่เจ้าของใหม่บอกว่าต้องเอารถเข้าบ้านวันนี้ ภายในวันนี้ เลยเก็บของลงรถทั้งๆที่ยังไม่ได้เข้าบ้าน เพื่อรีบไปให้ทัน ระหว่างทาง ผมกับแม่ก็ลูบๆ ตรงคอลโซล เสียดายรถมาก ตลอด 5 ปี ไม่เคยเกเรเลยแม้แต่ครั้งเดียว  แต่สงสัยรถไม่อยากจากเจ้าของ หลังจาก ส่งถึงมือวันรุ่งขึ้น ปรากฎ ยางรถทั้ง 4 ล้อแบนหมด ผมเลยต้องอาสา  ขับไปเปลี่ยนยางให้เจ้าของใหม่เพราะเค้ายังขับไม่ได้

ตอนนี้ผ่านมาเกือบ 2 ปีแล้ว ผมก็ยังเห็นรถของรถทุกครั้งแต่กลับบ้าน  เพราะเจ้าของใหม่คือ  เพื่อนบ้านในระแวกนั้นนี่เอง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 16:50:40 »
เฮ้ยยยยยยยย

คันข้างบนนี้ สวยมากกกกกกกกกกกกกก!!!!!!

โว้วววววว

แถวทองหล่อ จะมี 131 สีแดง 2 ประตู
รู้สึกว่าจะเป็น Volumetico ด้วย เห็นวิ่งบนถนนมาสองครั้งแล้วนะครับ

เห็นคันขาวแล้วเลยนึกถึงคันนั้น

ตัวจริงไม่ได้สวยขนาดนั้นดอกครับ มันก็มีริ้วรอยบ้างตามกาลเวลา... อีกอย่างก็ยังเป็นแค่ 131 Brava 4 ประตูธรรมดา

คันสีแดง 2 ประตู ต้องระวังนะครับ อาจจะไม่ใช่ วอลูมจริง เพราะตอนนี้ 131 เริ่มกลับมาบูมในหมู่คนเล่นรถคลาสสิคมากขึ้นเรื่อยๆ อาจจะเป็นแค่ racing ปลอมตัวมา เพราะแยกกันยากพอสมควรอยู่ถ้ามองผ่านๆ และปลอมค่อนข้างง่าย ของจริงต้องมีตรา abarth ที่กระจังหน้า ป้าย volumetrico ที่ไฟหลัง และมีล้อแม็ก Cromodora เท่านั้น

Volumetrico ของจริงในเมืองไทยมีแค่ 12 คันเท่านั้นครับ ตอนท้ายๆ ที่กรรณสูตนำเข้ามา ก็อยู่ในมือของคนใกล้ชิดเจ้าของบริษัททั้งนั้นในช่วงแรก ต่อมาก็ขายต่อกันบ้าง ใ้ห้กันบ้าง ที่มิดไปก็มี ทำให้ของจริงๆ ที่เหลืออยู่หาได้ยากมากๆครับ อย่างในรูปนี้ก็เป็นเพียงไม่กี่คันที่พิสูจน์เลขตัวถังจากคนประกอบเฟียตเก่าแล้วว่าจริง..

ปล. Jimmy สนใจ location ในภาพข้างบนมั้ยครับ...ผมว่ามันเหมาะกับการถ่ายรูปทำรีวิวมากๆๆๆเลยแหละ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 16:52:16 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 20:38:04 »
คันที่รักที่สุดคือคันที่ขับอยู่ และตั้งใจว่าจะจากมันไปเร็วๆ นี้ คือ Galant E33 GLSi 8V เป็นรถมือหนึ่งคันแรกที่บ้าน และอยู่กับมันมาตั้งแต่ผมอยู่ อ.2 แม่ขับไปส่งทุกวัน เป็นรถที่ขับดี นั่งสบาย (เพราะถึงมันจะแคบ แต่ก็ยาวโคตรๆ ยาวกว่า EX) และเตี้ยได้ใจแม้ไม่โหลด แต่เนื่องด้วยโดนช่างเฮงซวยย้อมแมวเอาเกียร์ห่วยๆ มาใส่ ทำให้มันเคยเกียร์รูดไปแล้วหนึ่งครั้ง (สุดท้ายก็ให้คนรู้จักเอาไป overhaul ที่ MMTh เพราะหาเกียร์ใหม่ไม่ได้) และเนื่องด้วยไม่นานมานี้เพิ่งเจอน้ำมันเกียร์รั่วแบบไม่รู้ตัว ก็คาดว่าเกียร์ลูกนี้คงเหลืออายุไขไม่มาก ประกอบกับแอร์และระบบระบายความร้อนเสียบ่อย และผมก็ต้องไปทำงานต่างจังหวัด ผมก็เลยบอกลา และขอให้มันเจอเจ้าของที่รักมันจริงๆ (แต่อาจจะไม่ได้บอกลาก็ได้ เพราะพ่ออาจจะเปลี่ยนใจไม่ขาย แล้วเอาไปให้เสมียนที่ปั้มพ่อใช้ก็เป็นได้)

แต่เนื่องจากขับอยู่เลย ไม่คิดถึง แต่คันที่คิดถึงคงจะเป็น Volvo 240GL ของพ่อ มันก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ก็เป็นเพียงเป็นรถคันแรกที่จำความได้ ยังรู้สึกถึงเบาะ และคอมโซลหน้าของมันจนถึงวันนี้ แต่สุดท้ายพ่อก็เอาไปถูกับ 10 ล้อ ทั้ง 2 ข้าง ก็เลยขายไป (คือ 10ล้อมันย้อนศรมาประกบทั้งซ้ายและขวาแบบเยื้องๆ กัน แล้วหลบไม่ทัน เลยถูไปเลย ตอนนั้นถ้าไม่ใช่บอดี้ Volvo ก็คง.........)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!