ผู้เขียน หัวข้อ: รถเกียร์ออโต้เวลาเสียหลักหมุนทำไมเครื่องยนต์ถึงดับครับ  (อ่าน 7941 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
วันนี้ผมเอารถพี่สาว Vios  2014 ไปใช้ แล้วระหว่างทางฝนตกถนนลื่นเข้าโค้งแรงไปหน่อย รถหมุนกลางโค้งเลยครับ พอรถหยุดหมุนมาดู อ้าวเครื่องดับแล้ว ที่รถดับเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2018, 18:05:38 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
  อากาศไม่เข้าเครื่อง เครื่องก็ดับ หรือ ระบบตัดการจ่ายนำ้มัน ก็ดับ

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยขับรถเกียร์ออโต้ ที่เสียการควบคุม จนรถหมุนในสนามพีระ (เป็นสถานีทดสอบการควบคุมรถขณะเสียการทรงตัว)

แต่เครื่องยนต์ไม่ดับนะครับ

ส่วนบนถนนจริง ไม่เคยมีประสบการณ์รถหมุน ก็เลยไม่แน่ใจ ว่าเครื่องดับเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เหมือนผมเคยอ่านบทความในนี้ของ Benz ตอนระบบมันตรวจจับได้ว่ารถชนหรือเสียการควบคุมจนหยุดแล้วเครื่องจะดับทันทีเพื่อความปลอดภัย

นี่ไง เจอแล้ว....

อ้างถึง
ล้อฟรีครับ ฟรีทิ้งแบบหมุนจี๋ทีเดียว สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนั้นคือ ท้ายรถกวาดออกจาก skid pad
อย่างรวดเร็ว (รถยนต์ที่ผมทดสอบในบทเรียนนี้เป็น Mercedes-Benz C200 CGI) และเครื่องยนต์ก็ดับครับ

ที่เครื่องยนต์ดับเพราะเป็นเหตุผลด้านความปลอดภัย ป้องกันไม่ให้ผู้ขับขี่เผลอไปเหยียบคันเร่งอีก
ถ้าเหยียบอีกที คราวนี้ก็หมุนเป็นถ้วยกาแฟหรรษาในสวนสนุกเลยล่ะครับ

ข้อความต้นฉบับที่: http://www.headlightmag.com/Mercedes-Benz-D2414/
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
เห็นด้วยที่เครื่องดับ  เพราะถ้าไม่ดับแล้วเหยียบเบรคลงไป  แล้วเหยียบผิดเป็นแป้นคันเร่ง  รถคงควงเป็นวงกลมเลยครับ

แต่ vios เขาวางระบบมาฉลาดล้ำ   เทียบเท่ายุโรปเลยหรือครับ  เพราะอาการรถแบบนี้ต้องประกอบกันหลายอย่างเพื่อจับอาการ   มุมพวงมาลัย  เซ็นเซอร์ตรวจสอบการลื่นถไถล  หรืออื่นๆอีกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2018, 22:49:23 โดย jbrc »

ออฟไลน์ siwakorn

Altis ผมตีลังกาล้อชี้ฟ้ามันยังไม่ดับเลยนะครับ ปี2012

ออฟไลน์ Krongbun

Altis ผมตีลังกาล้อชี้ฟ้ามันยังไม่ดับเลยนะครับ ปี2012

อันนี้ฮา  ::)
ผมคิดว่า Vios อาจจะมีระบบนี้ก็ได้น้ะ ปี 2014 ก็ใหม่พอตัวแล้ว

ออฟไลน์ Jacob

แล้วรถที่ดับเครื่องเองเพราะความปลอดภัยจะดริฟท์เป็นวงได้มั้ย
ปล. ส่วนวีออสตอนรถหมุนเครื่องมันคงรวนมากกว่านะ  เช่นมี abnormal combustion หรือสายแบตหลวม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2018, 08:51:18 โดย Jacob »

ออฟไลน์ NoName__???

Vios 14 ยังไม่ให้ VSC มาเหรอคะ แอบเสียวแทน

ออฟไลน์ Pegasus7700

เข้าใจว่าเป็นแทบทุกคันนะครับ.  เซนเซอร์ที่ในแอรแบคมั่งครับ จะเป็นtrigger ว่าให้หยุดจ่ายน่ำมัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ imvile

นั่ง civic fb เพื่อน หมุนจนตกข้างทางตะแคงล้อชี้ฟ้าเช่นกัน ไม่ดับเหมือนกันครับ แต่ถุงลมไม่แตกนะ

จำได้ว่าต้องบิดดับเองกลัวเครื่องพัง กลัวรถระเบิด พอบิดแล้วจอเล็กด้านบนก็เตือนให้เข้าเกียร์ P

ปล. ผมว่าถ้ามันหมน แล้วอยากทำให้ปลอดภัย ก็ตัดลดการจ่ายน้ำมันแบบล๊อกความเร็วก็พอมั้ง เครื่องดับไปเลยไม่อันตรายกว่าหรอ
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ NoBiReacto

Vios 14 ยังไม่ให้ VSC มาเหรอคะ แอบเสียวแทน
ยังครับรุ่นที่มห้vscมาคือปี16ครับเครื่องใหม่เกียร์ใหม่

ออฟไลน์ pocyphil

• Newbie
  • *
เคยเอาวีออสเห็บหมา ชนจนหงายท้อง ก็ไม่ดับครับ อยู่ที่เกียร์ D ล้อหมุนชี้ฟ้าอยู่ ต้องมาดับเอง

ออฟไลน์ Panerai II

เหมือนผมเคยอ่านบทความในนี้ของ Benz ตอนระบบมันตรวจจับได้ว่ารถชนหรือเสียการควบคุมจนหยุดแล้วเครื่องจะดับทันทีเพื่อความปลอดภัย

นี่ไง เจอแล้ว....

อ้างถึง
ล้อฟรีครับ ฟรีทิ้งแบบหมุนจี๋ทีเดียว สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากนั้นคือ ท้ายรถกวาดออกจาก skid pad
อย่างรวดเร็ว (รถยนต์ที่ผมทดสอบในบทเรียนนี้เป็น Mercedes-Benz C200 CGI) และเครื่องยนต์ก็ดับครับ

ที่เครื่องยนต์ดับเพราะเป็นเหตุผลด้านความปลอดภัย ป้องกันไม่ให้ผู้ขับขี่เผลอไปเหยียบคันเร่งอีก
ถ้าเหยียบอีกที คราวนี้ก็หมุนเป็นถ้วยกาแฟหรรษาในสวนสนุกเลยล่ะครับ

ข้อความต้นฉบับที่: http://www.headlightmag.com/Mercedes-Benz-D2414/

สำหรับกรณีของเบนซ์ ผมว่า Logic ออกแบบรถแบบนี้ไม่ดีเลยน่ะครับ
ถ้ารถมี Traction control, ESP แล้ว ระบบมันสั่งหรี่ลิ้นได้จะสั่งดับเครื่องทำไม?
คิดถึงเหตุการณ์จริงถ้าคนขับเริ่มเสียการทรงตัว กำลังจะคุมรถได้แล้ว...เครื่องดันมาดับ ??
พวงมาลัยคงล็อก เบรคคงแข็ง ระบบต่างๆโดนตัด?? ...ผมว่าแปลก

ส่วนวีออสรถ จขกท คิดว่าไม่มีระบบตัดให้ดับเครื่องหรอกครับ
แต่คงเพราะเหตุผลสักอย่าง อาจเป็นเพราะเวลาหมุนล้ออาจถูกกระชากจากหมุนไปหน้าให้หมุนถอยหลัง
จนเกียร์กระชากดับ (เดา)

รถเกียร์ Auto ส่วนใหญ่ถ้าดับคงเป็นเพราะชน ถุงลมระเบิด ระบบสั่งตัดน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Gopz

prius ผมเคยตกร่องน้ำเครืองยนต์ไม่ดับครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มาร์ชเพื่อนผมโดนชนท้ายยังดับเลยครับ คิดว่าน่าจะเกี่ยวกะการหมุนของล้อและเกียร์ที่ผิดจังหวะ

btw รอผู้รู้ท่านอื่นๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำไมผมรู้สึกว่า มันอันตรายกว่าเดิม

เพราะถ้าไปหมุนในถนนที่มีรถวิ่งตามมา แล้วพอหมุนปุ๊ป เครื่องดับปุ๊บ แทนที่จะประคองรถลงข้างทาง หรือ ไหล่ทางได้ แต่จอดขวางกลางทาง กว่าคนขับจะเรียกสติจากอาการตกใจได้ กว่าจะคลำหากุญแจ บิดสตาร์ท เหรอหราๆ ขับลงข้างทาง

แล้ว รถวิ่งตามมา หรือ วิ่งสวนมา หลบไม่ทัน ก็จะ.............

จริงๆ แค่หรี่ลิ้นปีกผีเสื้อ ก็น่าจะพอนะ

ออฟไลน์ Tan Int

ผมว่าเครื่องยนต์มันคงรวนมั่งละครับ ผมก็เคยเอาหน้าแบนไปหมุน ไม่มีถุงลมไม่มี VSC อะไร แล้วก็ดับเหมือนกัน
อาจจะล้อหมุนไม่สัมพันธ์กับเกียร์ หรือจังหวะหมุนอากาศเข้าไม่ได้ เครื่องเลยดับไป อะไรทำนองนั้นมั้งครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
หมุมมาหลายคันมาก
ล่าสุดมาสด้า 3 ก็ไม่ดับครับ

ออฟไลน์ bravo

หมุมมาหลายคันมาก
ล่าสุดมาสด้า 3 ก็ไม่ดับครับ

น่าจะใช้ระมัดระวังให้มากขึ้นนะครับ

จะได้ไม่หมุนซ้ำๆ อีกครับ ด้วยความปรารถนาดี