ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ CR-V 2.4 รุ่น E กับ CX-5 รุ่น C  (อ่าน 7939 ครั้ง)

ออฟไลน์ together

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำ CR-V 2.4 รุ่น E กับ CX-5 รุ่น C
« เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 10:18:52 »
สนใจ 2 รุ่นนี้ครับ

จะรบกวนสอบถามว่า 2 ตัวนี้มีจุดเด่น จุดด้อย ในการใช้งาน การขับขี่ ศูนย์และการบริการหลังการขาย อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ CR-V 2.4 รุ่น E กับ CX-5 รุ่น C
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 10:37:13 »
  0 บริการยังไงก็ honda. การขับขี่ ไปลองขับทั่งคู่ดู

ออฟไลน์ AkE

Re: ขอคำแนะนำ CR-V 2.4 รุ่น E กับ CX-5 รุ่น C
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 11:03:05 »
Cx5 อัตราเร่งดีกว่าเล็กน้อยครับ ส่วนช่วงล่างเน้นขับก้ต้อง cx5 ครับแต่ crv รุ่นนี้ก้โอเคเลยครับ

น่าสนใจทั้งคู่ครับคู่นี้ขี้นอยู่กับความชอบเลยครับ ส่วนศูนย์บริการแน่นอน honda มาเหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 11:12:27 »
ลองขับดูก่อนครับผม

เป็นผม 2 คันนี้ผมเลือก crv นะ
แม้นผมจะโสด
แต่แถวสอง crv นั่งได้กว้างมากกก ให้พ่อแม่นั่งได้สบาย  8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2018, 13:40:15 โดย @ Krishna @ »

ออฟไลน์ PeterC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 11:15:41 »
ผมเลือก crv เพราะเบาะหน้าของ cx-5 สั้นมาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 11:33:53 »
ไม่เคยขับทั้งคู่ เคยแต่นั่งคร่าวๆ

เบาะนั่งผมว่า CRV สบายกว่า พื่นที่ภายในกว้างกว่า CX5 ครับ เบาะแถว 3 CRV พับลงแล้วพื้นที่ขนของเหลือๆ

การขับขี่ ผมใช้ CX5 ตัวเก่าอยู่ บอกเลยว่าขับสนุกพวงมาลัยคม เบรคนุ่มตามเท้าดี แต่จะกระด้างหน่อยครับ

เรื่องความสิ้นเปลือง CX5 ในคลับว่ากันว่าขับทางไกลได้อยู่ 13-14 ก.ม./ลิตร
รถผมเองได้แถวๆ 12-13.5 ก.ม./ลิตร แล้วแต่น้ำหนักเท้าครับ

ราคาอะไหล่ผมว่าก็ใกล้เคียงกันนะ เพียงแต่ของมาสด้าบางอย่างต้องสั่งมาทั้งชุดเลย ไม่ได้แยกขายเฉพาะอะไหล่เลยทำให้ราคามันแพงกว่า (ล่าสุดเทียบราคากรองอากาศ ฮอนด้าซิตี้ 250 บาท CX5 220 บาท)

ศูนย์บริการแถวบ้านผม มาสด้าบริการดีกว่าฮอนด้าซะงั้น อาจจะด้วยศูนย์เพิ่งเปิดใหม่ด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ แต่ด้วยปริมาณรถไม่เยอะ เอาะรถไปเช็คระยะ รอ 2 ชั่วโมงก็เสร็จแล้ว (ถ้าเป็น Honda ไม่เคยเสร็จ ส่วนมากจะ 4 ชั่วโมง ++)

ส่วนข้อมูล CRV รอท่านอื่นมาให้ความเห็นครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 12:01:33 »
CX-5 ตัวเบาะนั่งสบายกว่าครับ แต่ CR-V จะดูโปร่งกว่า

ส่วนเรื่องศูนย์ ชาตินี้ครอบครัวผมลาขาดกับฮอนด้ามานานแล้วครับ เจ็บมาเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2018, 17:31:06 โดย -Brian »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 12:23:31 »
เรื่องนั่งสบาย ให้ CR-V สบายกว่า ทั้งเบาะแถวหน้าและเบาะแถว 2 ผม(สูงเกือบ 180 ซม.)ลองนั่งไปนั่ง CX-5 แถว 2 เบาะสั้นมาก
เรื่องความโปร่ง กว้าง CR-V ดีกว่า พร้อมเบาะแถว 3
เรื่องศูนย์บริการ ยังไงโดยรวม Honda ก็ดีกว่า ทั้งบริการ แต่บางคนเคยเจอบอก Mazda ดีกว่า ก็คงต้องดูเป็นศูนย์ๆ ไป
เรื่องอะไหล่ เท่าที่ผมไปไล่ราคามา Honda ถูกกว่าเยอะ มีบางชิ้นที่ราคาไล่เลี่ยกัน แต่บางชิ้น มันกระโดดกันแทบจะ 2-3 เท่าตัว
เรื่องการขับขี่ เท่าที่ลองมา CX-5 จะมาแน่นๆ กว่า(แต่กระด้างเท่าตัวเก่าแล้ว) ส่วน CR-V ซึ่งเหมือนนุ่ม แถมมีตึงตังบ้าง

ปล.สุดท้าย อยู่ที่ความชอบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 15:08:50 »
CRV นั่งสบายกว่า นุ่มกว่า 0ดีกว่า อะไหล่ถูกกว่า
CX-5 ขับสนุกกว่า วัสดุภายในดีกว่า

ตอนนี้ส่วนลดCX-5น่าจะมากกว่า มี85kกับผ่อน0%แล้ว ส่วนCRVน่าจะ40-50kแบบสุดๆ
ถ้าไม่ได้เน้นการขับขี่มากและชอบดีไซน์พอๆกัน จบCRVดีกว่า แต่ส่วนตัวคงไปCX-5

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 15:53:34 »
ถ้าเรื่องศูนย์ อะไหล่ ผมก็มั่นใจ honda มากกว่า นะครับ
ถ้ามีครอบครัวเลือก CR-V คนโสด เลือก CX-5 ครับ
ถึงเบาะแถวสามจะใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ถ้าลูกๆ ยังไม่เรียนมัธยม
หรือมัธยมต้น ก็ยังนั่งได้สบาย ไม่มีปัญหา คือมองประโยชน์การใช้งานเป็นหลักครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 16:15:46 »
สำหรับผม
Crvขึ้นไปนั่งเบาะคนขับแล้วไม่แย่ นั่งเบาะหลัง อ้าว...ทำไมเบาะมันไหลๆ นั่งแล้วไม่ชอบ

Cx5ขึ้นนั่งแล้วอยากลองจับพวงมาลัยทันที จับแล้ว โอ้ววว มันน่าขับ ตัวเบาะก็สบายกว่า นั่งเบาะหลังอ้าววว ไม่เหมือน cx5 เก่าที่มันไม่ค่อยดี เบาะหลังcx5ใหม่ดีขึ้นเยอะ

ถ้าต้องซื้อ 1ใน 2นี้
คงต้องมาชั่งใจว่าจะยอมเสี่ยงกับmazda แต่ได้รถถูกใจ หรือเลือกcrv แบบเสียดายตัวรถcx5

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 16:56:02 »
ไม่แน่ใจว่าต้องใช้  7 ที่นั่งหรือเปล่า
ถ้าไม่ CX-5 ก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดี
ตอนนี้ผมมี CRV G4 2.4 2WD 5AT
กับ CX-5 2.0SP ตัวปัจจุบัน
ยังไม่เคยลอง CRV G5 ซึ่งก็เครื่องเดิม แต่ได้เกียร์ CVT
ผมว่าเครื่อง 2.4 ตัวนี้ขับในเมืองโคตรกินน้ำมันสุดๆเลยนะครับ
มี 7-8โลลิตร วิ่งทางไกลถึงจะดีขึ้นมาก
ส่วนอัตราเร่งก็ไม่ได้ต่างจาก CX-5 2.0 มาก ขับแล้วรู้สึกพอๆกัน
และขับในเมืองก็ยังเห็น 10-11 โลลิตรบ้าง แล้ว CX-5 ตัวใหม่
ก็ไม่กระด้างเหมือนตัวเก่าอะครับจากที่ผมรู้สึก คือเก็บเสียง
ดีขึ้นมากและนุ่มขึ้นพอสมควร และไม่โคลง ถ้าเทียบกับ CRV G4

เบาะนั่งผมว่า CX-5 ตัวใหม่ก็ไม่ได้แย่นะครับดีกว่าตัวเก่ามากมาย
ถึงมันจะดูเบาะเล็กกว่า และ legroom ด้านหลังน้อยกว่า G5มาก
แต่ตัวพื้นรถมันต่ำกว่า CRV อะครับ รู้สึกเหมือน CRV ต้องนั่งชันขา
ขึ้นมามากกว่า และ CX-5 ตัวใหม่ผมว่าดูโปร่งกว่า CRV G5 นะครับ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการ จากที่เข้ามาทั้ง 2 คัน ก็ไม่ได้ต่างอะไรกันมาก
ของเล่นในศูนย์พอๆกัน แต่Mazda สาขาใหม่ๆของกินจะเยอะกว่า
มีที่ให้เด็กเล่น มีเบาะนวด แต่ Honda ที่ผมเข้าไม่มี แต่ศูนย์อื่นอาจจะมี
และระยะเวลาในการรอรับรถพอๆกัน คือช้าพอๆกัน555

ส่วนเรื่องราคาเวลาเข้าศูนย์ Honda ชนะแน่นอน อะไหล่ถูกว่า
แถม Honda มี Pay save เวลาเข้าศูนย์ Check ระยะก็ถูกกว่า
ส่วน Mazda ไม่มีจ้า เคยไปเบิกยางชิ้นเล็กๆ ที่เอาไว้ปิดท้ายรถ
ของMAZDA3 ที่ศูนย์Mazda ราคา 100 กว่าบาท แม่เจ้า แพงสาด
ชิ้นนิดเดียว เล็กกว่านิ้วโป้งอีก

ออฟไลน์ CNX

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 23, 2018, 22:29:47 »
CX-5 ครับ

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 19:44:17 »
กำลังลังเลสองรุ่นนี้เหมือนกันครับ ส่วนตัวชอบ CX-5 แต่ที่บ้านเชียร์ CR-V

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 22:53:27 »
ถ้าเน้นขับขี่ไป CX5 ครับ ศูนย์นานๆเข้าที ศูนย์ดีๆของ Mazda พอมีแต่ไกลหน่อย ปีนึงไปแค่ 2 ครั้ง ผมว่าไม่น่าเป็นประเด็นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ cipher_rank

• **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 18:43:45 »
ถ้าเน้นขับขี่ไป CX5 ครับ ศูนย์นานๆเข้าที ศูนย์ดีๆของ Mazda พอมีแต่ไกลหน่อย ปีนึงไปแค่ 2 ครั้ง ผมว่าไม่น่าเป็นประเด็นครับ

ผมอ่ะเน้นขับขี่ แต่ทางบ้านเน้นโดยสารครับ 55

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 22:28:53 »
ซื้อรถนอกจากความสวยถูกใจเราแล้ว อยากให้มองเรื่อง option ความปลอดภัยด้วยครับ ผมว่า cx5 ให้ครบกว่า
และอยากเชียร์ให้เล่นตัว 2.0 sp ไปเลยครับ ออฟชั่นของรถสมัยใหม่ ครบกว่า
วัสดุภายใน cx 5 ดูดีกว่า ลองไปเทียบเองนะครับ

จุดเด่นของ crv ก็คงอย่างที่หลายๆท่านแนะนำมาแล้ว ความสวยผมก็ชอบ crv มากกว่า cx 5 แต่เพราะการไม่มีออฟชั่น honda sensing ติดมาให้ มันก็กลายเป็นรถโบราณๆ แบบสมัยก่อน

ฟันธง CX 5 ครับ ฮ่าๆ
ปล. แนะนำไปทดลองครับทั้งสองรุ่นก่อนนะครับ เพื่อการตัดสินใจของท่านเอง