ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นการเล่น benz bmw แต่อยู่จังหวัดเล็กๆ ห่างไกลศูนย์บริการครับ  (อ่าน 6385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  ผมอยู่ จังหวัดรอง ห่าง จังหวัดใหญ่ที่มีศูนย์บริการ 200 กว่ากิโล
อยากทราบความเห็นคนทีเคยใช้รถยุโรป. มีปัญหามากมั้ยครับ
  ปล. เล็ง x3. Glc กับ rx อยู่ครับ
  กลัวปวดหัวเวลาต้องเข้า 0 ตามกำหนดแล้วเราเกิดไม่ว่างช่วงนั้น จะยุ่งยากมั้ยครับ

ปล เคยจะไปจอง rx แต่กลับมาคิด ทั้งภาค 0 official อยู่ไหนยังไม่รู้เลย เลยค้องพับโครงการ

ออฟไลน์ Gamnoom

• Jr. Member
  • **
  • Life is fighting.
เหนื่อยขับรถไปและกลับแน่ๆเลยครับ แถมถ้าจอดรถไว้ที่ศูนย์อีก....
แต่ถ้าใจรักแล้ว ก็ลุยเลยครับ
2001 Mitsubishi Lancer Gen7 ท้ายเบนซ์ 1.6 M/T(sold)
2007 Honda CRV G3 2.0S(sold)
2014 BMW Series3 F30 320i base(pre LCI) (sold)
2020 MB W205 C220d Avangarde(Facelift)

ออฟไลน์ Panerai II

คงมีปวดหัวแน่ๆละครับ อันนี้พูดตรงๆ
เอาประสบการณ์ตรงเพื่อนผมอยู่ชัยภูมิ เอารถเข้าแก้ Defect ที่ขอนแก่น
แก้ก็ไม่หายเพราะเหมือนช่างก็ไม่ชำนาญ (เดาว่า case ผ่านมือน้อยกว่า กทม เยอะครับ) สรุปขับไปมาๆ ก็ไม่หาย 100% สักที

ถ้ามีเวลาว่างรับได้ก็ซื้อไปครับ ไม่งั้นไม่ค่อยอยากเชียร์

ทั้งนี้ก็ไม่ได้บอก จขกท จะโชคร้ายเจอรถ defect ต้องซ่อมน่ะครับ

ปล. Lexus เข้าศูนย์โตโยต้าได้น่ะครับ พาร์ท อะไร  know how หลายๆอย่างมันใช้ common กับโตโยต้าได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2018, 20:11:52 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Lexus เข้า Toyota ได้ครับ

แบรนด์ยุโรป ปกติ จะออดอ้อน เก่งกว่า ญี่ปุ่น อยู่แล้ว ถ้าจะซื้อ ก็ต้องยอมรับให้ได้ เรื่องการวิ่งไป วิ่งมา นี่แหละ

ในอีกมุม

ผมทำงานอยู่ นิคม 304 ปราจีน ห่างจาก กทม.สัก 170 กม. ผมมีรถยนต์ 2 คัน ทั้ง 2 คัน ผมเข้า service ทุกอย่างที่ กทม. ทั้งหมดครับ เพราะเคยเข้าที่ ปราจีนแล้ว ไม่จบครับ งานไม่เรียบร้อย ยอมเสียเวลาขับเข้ากทม.ทำดีกว่า

เอาแค่ตั้งศูนย์ pulsar ที่กินซ้าย ช่างปรับเป็นแต่โท ทั้งที่ แคมเบอร์ แคสเตอร์ ก็ตั้งได้ แล้วก็บอกว่า ทำได้แค่นี้

ก็ไม่ต่างจากคุณหรอก รถญี่ปุ่นศูนย์เยอะแยะ แต่เอาเข้าที่ชัวร์ๆในกทม.แหละ

ออฟไลน์ DriveOnly

ผมรู้สึกรถยุโรปเดียวนี้มันมีอะไรให้กังวลเยอะครับ ถ้าศูนย์ห่าง 200 กม ผมว่าไม่โอเค เพราะบางทีปัญหาเล็กๆ แต่มันโชว์ไฟ engine เลย (oxygen, nox sensor พัง) ใครๆ ก็ต้องกลัวขับเข้าศุนย์ทั้งนั้น ถ้าให้เลือกขอเอียงไปทาง lexus ดีกว่าครับ ลองโทรเข้า call center toyota ดูว่ามีศูนย์ toyota ไหนรับ service บ้าง อาจจะช่วยลดความกังวลลงไปบ้าง

ออฟไลน์ Stp

รับสภาพได้ไหม ถ้าเกิดปัญหาแล้วต้องเข้าศูนย์เช็คโน่นนี่ บางทีแค่เอาไปรีเซ็ตซอฟต์แวร์ก็ใช้ได้ปกติ แต่ก็ต้องเข้าไปที่ศูนย์ให้จัดการ

ถ้ารับไม่ได้เลย ก็เลิกคิดครับ แต่ถ้าไม่มีปัญหาก็จัดไป กี่ร้อยคำพูดก็ไม่เท่าเจอกับตัวเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

เหตุผล ที่มอง rx เพราะ คิดว่าจะเข้า survice ที่ toyota (ในใจก้อคิดว่าน่าจะเข้า 0 ง่ายกว่า benz กับ bm)
แต่มาคุยกับรุ่นพี่ที่ใช้ rx อยู่ เค้าบอกว่าแม้ที่จังหวัดหลัก ก้อเอาเข้า toyota ไม่ได้. พี่เค้าต้องเข้า ศูนย์เกรย์เหมือนกัน. เลยงงมาก. ปล แถว หาดใหญ่ครับ. ยังสงสัยเลย หาดใหญ่ก้อมีlexus วิ่งหลายคัน แล้วเค้าเข้ากันที่ไหนนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2018, 20:56:09 โดย Xyclop »

Lexus ถึงจะจุกจิกน้อยกว่า แต่กลายเป็น หา 0 เข้ายากกว่า benz. Bm อีก. เฮ้อ.

ออฟไลน์ Nerdys

สงสัยเรื่อง Lexus เข้าศูนย์ Toyota ได้
ถ้าเข้าใจไม่ผิด ไม่ใช่ทุกศูนย์ที่รับ Lexus ได้หรือเปล่าครับ
ต้องศูนย์ที่มีตราอะไรสักอย่างติดอยู่
เพื่อความชัวร์ควรโทรถามศูนย์ Toyota ใกล้ๆ บ้านที่คิดว่าจะเอา Lexus เข้า ว่าศูนย์นี้เขารับ Lexus หรือเปล่า

ออฟไลน์ pp_pong

• Jr. Member
  • **
จะเลิกใช้benzเพราะอยู่ไกลศูนย์เหมือนกัน
ประมาณ200กิโล
ถ้าเจอเคสบางเคสต้องทิ้งไว้3วัน 3-4ครั้ง ไม่สะดวกเลย

Rxเท่าที่ทราบเข้าtoyotaได้นะครับ

ออฟไลน์ dt9

ต้องทำใจครับถ้าจะใช้
บ้านผมอยู่ใกล้ศูนย์ที่ กทม ยังไม่อยากเข้าเลยครับ
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องถ้านัดไว้ ยังพอรอได้
แต่บางอาการต้องทิ้งรถไว้ 2-3 วันเพื่อตรวจสอบ แล้วนัดมาใหม่อีกรอบ
ถ้าเป็น ตจว ที่ไม่มีศูนย์ ก็ต้องวางแผนเรื่องนี้ให้ดีว่าจะไปมายังไงครับ
ส่วนเรื่องช่าง บางอาการ กทม ก็แก้ไม่ได้ แต่ยังไงโดยรวมชำนาญและแก้ไขได้มากกว่าช่าง ตจว ครับ
เพราะเคยลองมาแล้วทั้งศูนย์ กทม และ ตจว ในอาการเดียวกัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ดูท่าทางอยู่ ตจว ใช้รถญี่ปุ่นยี่ห้อทั่วไปดีสุดนะครับ

มีทุกจังหวัดเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ศูนย์โตที่รับ Lexus มีแค่สิบแห่งทั่วประเทศครับ 3 ใน 10 อยู่ใน อ.เมือง เชียงใหม่ ผมก็ว่าทำไมทุกศูนย์ที่ผมไปมันรับ Lexus หมดเลย ทีแรกนึกว่าทั่วประเทศจะเยอะกว่านี้
https://www.lexus.co.th/th/contact-us/find-a-dealer.html#tab-service-centres
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Smith686

รถเบนซ์เข้าเซอร์วิสซ์ทุก 10,000 กิโล  หนึ่งปีก็ประมาณ 2 หน  ก่อเข้าเซอร์วิสซ์ก็โทรนัดศูนย์ก่อน  ถ้าเซอร์วิสซ์A ใช้เวลางไม่เกิน 2-3 ชั่วโมง  ส่วนเซอร์วิสซ์B ใช้เวลาประมาณ 4-5 ชั่วโมง  ถ้ามีรายการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ก็ต้องใช้วิธีสั่งซื้อแล้วนัดหมายเข้าไปเปลี่ยนอีกครั้ง  เกือบทั้งหมดก็สามารถทำให้เสร็จได้ในวันเดียว  แต่ช่วง 5 ปีแรกก็จะไม่ค่อยมีรายการเปลี่ยนชิ้นส่วนอะไหล่ชิ้นใหญ่ๆ  ส่วนใหญ่ก็เปลี่ยนแค่กรองน้ำมันเครื่อง  กรองอากาศ กรองชาโคล ซึ่งใช้เวลาเปลี่ยนไม่นานและทางศูนย์มีอะไหล่อยู่แล้ว

ออฟไลน์ InBkk

ถ้ามัวแต่รอศูนย์มาเปิดใกล้ๆ ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้ใช้อะครับ เวลาไปเข้าศูนย์ ก็หาคนขับรถที่ไว้ใจได้ จ้างให้เขาจัดการให้ไปเลย

ออฟไลน์ Smith686

เวลาที่จะต้องเข้าศูนย์ก็สามารถยืดหยุ่นได้นะครับ  ปกติต้องเข้าศูนย์ทุก 10,000 กิโล  เราอาจจะเข้าศูนย์ตอน 9,500 หรือ 9,700  หรือ 9,900 หรือ 10,200  หรือ 10,400 หรือ 10,600 บางคนขับเลยเวลาเข้าศูนย์ไปพันกว่าถึงสองพันกิโลก็มี

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ใช้  320D F30 ห่างจากศูนย์ 150 โล วิ่งเข้าออกเช็คตามระยะ และตกแต่ง ทั้งเบรค และ พาร์ท รอบคัน ก็โทรนัด บางทีไปถึงก็ทำเลย ไม่ต้องรอ รับได้ถือว่าขับรถเที่ยว บางครั้งก้ไปตรวจเช็ค เคลือบแก้ว ก็ถือว่าขับเล่น(ผมมีงานประจำไม่ค่อยว่างเหมือนกัน) ผมมองว่า ระยะทาง200 กำหนดระยะเวลาได้  ขับเพลินๆครับ รถไม่ติด ผมว่า ขับจากรังสิต ไป สยามยังใช้เวลามากกว่าน่ะ   เราไม่ได้ไปทุกวันทุกสัปดาห์ ทุกเดือนครับ  ส่วนLEXSUS บางครั้งศูนย์ โตโยต้า เขาก็ต้องทิ้งรถไว้น้ะครับ ในกรณี เคส หนักๆ ผมเคยคิดเหมือน จขกท.สุดท้าย ก็จัดไป ในเมิ่อซื้อแล้ว รถใหม่ คงไม่ต้องเจ้าออกประจำหรอกครับ ตอนแรกจะเอาเบนซ์ แต่ไม่ชอบเลยจบที่ 320D  F30

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ศูนย์โตที่รับ Lexus มีแค่สิบแห่งทั่วประเทศครับ 3 ใน 10 อยู่ใน อ.เมือง เชียงใหม่ ผมก็ว่าทำไมทุกศูนย์ที่ผมไปมันรับ Lexus หมดเลย ทีแรกนึกว่าทั่วประเทศจะเยอะกว่านี้
https://www.lexus.co.th/th/contact-us/find-a-dealer.html#tab-service-centres

จากลิงค์
เชียงใหม่ x3
ขอนแก่น x3
อุบล x2
ภูเก็ต x1
สุราษฎร์ x1
กระจุกเป็นแห่งๆแฮะ  :o
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ siwakorn

จากลิงค์
เชียงใหม่ x3
ขอนแก่น x3
อุบล x2
ภูเก็ต x1
สุราษฎร์ x1
กระจุกเป็นแห่งๆแฮะ  :o

อันนี้น่าจะไม่ล่าสุดหรือเปล่า เพราะ toyota เขาใหญ่ ที่ผมเอารถ(toyota) เข้าประจำ ผมเห็นว่ามีป้ายช่อง service ของ lexus ด้วยนะครับ ขนาดเป็นแค่ตัวอำเภอเอง

ออฟไลน์ mongolias

ส่วนตัว ชอบเลือกรถที่ศูนย์บริการอยู่ไม่ไกลมากครับ

ยกตัวอย่างเคสผม ตอนผมติดแก๊ส เลือกติดที่กทมเพราะเชื่อมือ อู่ห่างจากบ้านผมราวๆ 80 ก.ม. ตอนติดก็คิดว่า 10,000 ก.ม. เข้าทีนึง(3 เดือน) ก็ไม่ได้บ่อยอะไร ระหว่างรอ ก็หาที่เที่ยวไปพลางๆ
พอนานๆเข้า ก็เริ่มขี้เกียจ เพราะเข้าไปทีนึง ก็เสียเวลาไป 1 วันละ หลังๆเลยหาอู่แถวบ้านแทน เอาเวลาไปทำอย่างอื่นแทนคุ้มกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถผมเองผมไม่เคยเข้าศูนย์รถมานานแล้ว รถนำเข้าไม่มีบริการอะไรจากศูนย์

อยู่นครปฐม

อะไหล่ไม่มีก็สั่งมา มีคนขาย

ช่างไม่มีก็เรียกคนมาสอนให้เขาทำ

แต่ลักษณะคำถามแบบนี้ อาจจะไม่ถนัดทำเอง แนะนำให้ใช้RXครับ เข้าโตโยต้าใกล้บ้าส มีอะไรเขาก็ยังสั่งข้ามจว.ให้ได้

ออฟไลน์ SM.

ถ้าต้องพึ่งศูนย์ ไม่แนะนำครับ แต่ก่อนบ้านผมก็ใช้ ห่างจากศูนย์ไกลๆ ไม่ไหวครับ ถ้าแค่ service ทั่วไป ยังพอไหว แต่ถ้าต้องทิ้งรถไว้ ทำไงครับ???? หรือถ้ารถขับไม่ได้ ต้องเรียกรถยก ถ้ามี roadside ก็ว่าไปอย่าง ถ้าไม่มี ยุ่งอีก