ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดตัวต่างกัน 6 เดือนจะต่างกันมากใหมกับ Xpander 2017 และ Ertiga 2018  (อ่าน 7329 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
 แม้จะเปิดตัวที่อินโดฯต่างกัน 6 เดือน แต่ก็ยังไม่ได้เปิดตัวในไทยทั้งคู่
สวัสดีคับ พอดีไปเห็นรีวิวของ Xpander 2017 และ Ertiga 2018 แม้เวลาในการเปิดตัวจะต่างกันถึง 6+ เดือน แต่ก็มีทั้งส่วนคล้าย ส่วนดีที่ต่างกัน เลยเก็บรูปบางส่วนมาฝาก เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจของเพื่อนสมาชิกที่ติดตามทั้ง 2 รุ่นอยู่ (เหมือนผม)
ปล. แค่รูปลักษณ์นะครับ ถ้ามาไทยทั้งคู่คงต้องไปดูตัวจริงใน version for Thailand อีกที แต่คิดว่าคงไม่ต่างจากทางอินโดฯมากนัก
-ซ้าย Suzuki All New Ertiga 2018
-ขวา Mitsubishi Xpander 2017

ยืนหน้ารถ

แถว 1-2

ที่นั่งคนขับ ประดับลายไม้ และจอ LCD

ที่นั่งแถว 2

แอร์ตอนหลัง

ที่นั่งแถว 3

Head room แถว 3

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ดูจากรูปคู่นี้ผมรู้สึกกินกันไม่ลงจริงๆ สูสีมากๆๆ
ไว้ต้องรอดูที่เมืองไทย ถ้าเป็นผมคงเลือกดูคันที่เบาะแถว3นั่งสบายสุดมั๊งครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Krongbun

ดูจากรูปคู่นี้ผมรู้สึกกินกันไม่ลงจริงๆ สูสีมากๆๆ
ไว้ต้องรอดูที่เมืองไทย ถ้าเป็นผมคงเลือกดูคันที่เบาะแถว3นั่งสบายสุดมั๊งครับ

แถวสองดูแล้ว ertiga ทำมาดูนั่งสบายกว่า
หลักๆเลยดูเบาะแถวสามดีกว่า ว่าค่ายไหนใช้ได้จริง

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
ดูแล้ว Ertiga ดูโฉบเฉี่ยว อวกาศน้อยกว่าแฮะ

ปล.เทียบรุ่นใหม่กับรุ่นเก่า ผมว่า รุ่นใหม่ให้ความรู้สึกแก่กว่ารุ่นเก่าแฮะ

ปล.2 กระจังหน้าไม่เป็นซี่ๆตะแกรงแบบนั้นได้มั้ยอะ ดูแก่หมักๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ที่แน่ๆ AT 4 Speed เหมือนกัน  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
รอดูอ๊อปชั่นกับราคาตัวที่ขายไทยอีกทีค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ ไม่ต้องรีบ

เคยติดตาม ertiga ตั้งแต่โฉมที่แล้ว รถดูดีมากถ้าเทียบกับคู่แข่ง(ตอนนั้น) แต่บริษัทมีโควต้ารถเข้ามาขายน้อยมากๆ รถเลยไม่ติดตลาด
ตัวใหม่ถึงแม้ภายนอกจะดูหรูหราขึ้น ด้านท้ายมีที่เก็บของเยอะขึ้น แต่คอนโซลหน้ากับแอร์แบบมือหมุนไม่น่าจะถูกใจคนไทยเท่าไร รวมถึงปริมาณรถที่จะเข้ามาขายด้วย

expander ก็ไม่รู้ว่าจะให้ออปชั่นอะไรมาบ้าง ถ้าอนาคตมาประกอบไทยเพื่อส่งออกกับมีเครื่อง ดีเซลแรงๆคงน่าสน

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
อยากได้แนว mini mpv แต่เป็นเครื่อง 1.8 หรือ 2.0 จริงๆ เลย
ถ้ามี แล้วราคาไม่เกินล้าน น่าจะขายดีมากในบ้านเรา

ใครจะไปซื้อพวก sub-compact SUV คงได้คิดมากหน่อย ถ้าตัวเลือก mini mpv มันดูดีกว่าตอนนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูเฉพาะรูปทรงแล้วรถกลุ่มนี้ผมให้ X-Pander ครับ รอดูตัวจริงมานานเลื่อนจนเริ่มเฉยๆละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ขอกระจังหน้าแบบนี้ได้มั้ย ดูโฉบเฉี่ยวหน่อย

โฉมอินเดีย เอาโครเมียมกระจังหน้าออกซักหน่อย

ออฟไลน์ PeterC

• **
ด้านท้าย xpander ดูลงตัวกว่าเยอะ โดยเฉพาะไฟท้าย
ส่วนด้านหน้า xpander ดูล้ำ Ertiga ดูเรียบหรู
ผมว่าทั้งสองรุ่นขาดไปอย่างนึง คือ ราวหลังคา ถ้ามีจำทำให้ดูดีขึ้นจมเลย

ออฟไลน์ mongolias

ภายนอกผมชอบฝั่งมิตซูมากกว่าครับ
ส่วนภายในพอๆกัน แต่ดูน้องเออร์จะนั่งแถว 2 และ 3 ได้สบายกว่า

ออฟไลน์ lorenzo

ดูตัวรถ ertiga ใหญ่ไม่แพ้ xpander เลยทั้งที่ดูตัวเลข กว้างยาวสูงนั้น xpander ใหญ่กว่าพอสมควร ภายในชอบ ertiga ภายนอกมิตซ xpanderละกัน

หรือจะเอาโฉมอินโด มาแต่งหน้าใหม่หน่อย ขอแบบแก่น้อยลงหน่อย

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เห็น Ertiga แล้ว ผมค่อนข้างชอบดีไซน์ภายนอก

แต่ดูอุปกรณ์ภายในแล้ว อยากให้เพิ่ม

- เข็มขัดปรับระดับ สูง-ต่ำ ได้
- เส้นไล่ฝ้ากระจกหลัง
- กล่องคอนโซลเก็บของ หรือ พนักวางแขนตรงกลาง
- พวงมาลัยควรปรับแบบ 4 ทิศทางได้แล้ว

ออฟไลน์ alpha14

ส่วนตัวผมเชื่อมั่นในชื่อชั้นของมิตซูมากกว่า ทั้งความทนทาน ช่วงล่าง ความแข็งแรง รวมถึงหน้าตาดูสะดุดกว่า เออติก้าค่อนข้างเรียบไปหน่อย

ออฟไลน์ Staples

ต้องดูว่า Xpander ปรับเบาะกลางไปหน้าถอยหลังได้ไหม ถ้าไม่ได้ Ertiga น่าจะนั่งสบายที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รวมๆชอบErtigaมากกว่า แต่ไม่ชอบท้าย

Xpanderหน้าเหมือนจะสวย แต่ผมว่ามันทู่ๆแปลกๆ

ออฟไลน์ wittaya8

• **

อ้างถึง
ต้องดูว่า Xpander ปรับเบาะกลางไปหน้าถอยหลังได้ไหม ถ้าไม่ได้ Ertiga น่าจะนั่งสบายที่สุด
ใช่ใน รีวิว xpander เป็นนาทีที่ 6 ปรับเบาะไปหน้า ถอยหลังแบบนีี้ใหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2018, 06:21:49 โดย wittaya8 »

ออฟไลน์ SM.

ชอบ suzuki มากกว่านะครับ