ผู้เขียน หัวข้อ: มิตซูบิชิเตรียมปลุกผีแลนเซอร์รุ่นใหม่  (อ่าน 9243 ครั้ง)

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
ข่าวล่าสุดนี้ทางผู้บริหารมิตซูและเรโนล-นิสสันประกาศออกมาเมื่อวานแล้วว่าLancerรุ่นใหม่จะออกวางขายในอีกไม่กี่ปีจากนี้และจะแชร์งานวิศวกรรมและงานตัวถังหลายจุดกับแพลท์ฟอร์มรถเก๋ง CMF C/Dของเรโนล-นิสสันซึ่งใช้กับเก๋ง ครอสโสเวอร์หลายรุ่นของเครือนี้

http://www.ridebuster.com/mitsubishi-lancer-might-be-hatchback/

ปล ผมล่ะดีใจจริงๆที่ค่ายมิตซูยังไม่ทิ้งรถเก๋งสร้างชื่อของค่ายครับแม้ช่วงไม่กี่ปีนี้พี่แกจะมุ่งไปที่SUV กระบะ รถไฟฟ้าเป็นหลัก  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2018, 08:54:43 โดย RockmanJilly005 »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: มิตซูบิชิเตรียมปลุกผีแลนเซอร์รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 08:35:58 »
ดีใจต้วยคน
จริงๆผมชอบ  Evo 10 มากๆ เคยคิดจะซื้อ Lance  Ex แล้วไปใส่ชุดแต่งเอา แต่เห็นค่าน้ำมันกับค่าผ่อนแล้วสู้ไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ NoName__???

Re: มิตซูบิชิเตรียมปลุกผีแลนเซอร์รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 08:39:05 »
แต่อาจไม่ขายในไทย  :-X :-X

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 10:05:22 »
นานๆที่ผมก็ยังเห็น Lancer ex โฉม EvoX วิ่งอยู่ตามท้องถนนนะครับ
นานๆได้เห็นที่นึงก็รู้สึกสวยดี... แก้เลี่ยนจากที่เห็นแต่เจ้าตลาดวิ่งกันเหลื่อนเมือง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 10:14:31 »
มาอีกทีเป็น EV เลยละกันนะ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 10:30:26 »
เป็นรถอีกคันที่หลายคันเชียร์สุดใจ แต่ไม่ซื้อ อ่าว?

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 10:34:47 »
จะมีรุ่นใหม่ มันควรจะเป็นรถลักษณะเดิมหรือเปล่าครับ พูดถึง Lancer ก็นึกถึงความเป็นรถ sedan สมรรถนะดีอย่าง evolution
ควรคงเอกลักษณ์ความเป็น Lancer หรือเปล่า แบบนี้เหมือนการทำผลิตภัณฑ์ใหม่ขึ้นมา แต่เอามาใช้ชื่อ Lancer เพื่อให้ดูดีมีตำนาน?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 10:39:32 »
จะมีรุ่นใหม่ มันควรจะเป็นรถลักษณะเดิมหรือเปล่าครับ พูดถึง Lancer ก็นึกถึงความเป็นรถ sedan สมรรถนะดีอย่าง evolution
ควรคงเอกลักษณ์ความเป็น Lancer หรือเปล่า แบบนี้เหมือนการทำผลิตภัณฑ์ใหม่ขึ้นมา แต่เอามาใช้ชื่อ Lancer เพื่อให้ดูดีมีตำนาน?

เหมือนในหลายลิงค์แจงว่าคงเป็นตัวถัง5ประตูแฮชแบ็คแบบFocus Golf ครับแต่อาจจะมีกลิ่นอายCrossoverอย่างchr juke kicksปนครับ  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2018, 11:12:17 โดย RockmanJilly005 »

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 10:51:44 »
"อีกไม่กี่ปี.."
อ่านแล้วสะดุดตรงนั้นเลย

ดีไซน์ดี ดูสวยงาม เสปคยอดเยี่ยม
ราคาก็โอเค
แต่มาตอนตลาดวาย ขานไม่ออกสิครับ

ปีนี้ถ้ายังไม่ขายก็วายแล้วครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 11:01:39 »
ก็ในเมื่อมันเป็นรุ่นสร้างชื่อ รุ่นขายดี
แล้วตอนแรก จะประกาศเลิกผลิตแลนเซอร์เพื่ออะไรหว่า ไม่เข้าใจจริงๆ

ส่วนตัวเคยขับ EVO2 แท้ EVO4 แท้

มันคือดีมาก++

น้ำมันลดฮวบๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 11:09:09 »
นานๆที่ผมก็ยังเห็น Lancer ex โฉม EvoX วิ่งอยู่ตามท้องถนนนะครับ
นานๆได้เห็นที่นึงก็รู้สึกสวยดี... แก้เลี่ยนจากที่เห็นแต่เจ้าตลาดวิ่งกันเหลื่อนเมือง

ใช่ครับ นานๆจะเห็นใส่ชุดแต่ง + แม็กสวยๆสักคัน
เห็นทีก็มองตาม จนลับตาเลยละครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 11:19:18 »
ตัว ex เสียงปิดประตู เสียวฟันเข็ดฟันเลยครับ เหล็กกระทบกันชัดมาก แต่ไม่รู้ว่าเป็นทุกคันไหม?

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 11:27:32 »
วางเครื่องที่กระฉับกระเฉงมาหน่อย
ตัวรถ EX ผมว่าจนถึงตอนนี้ มันก็ยังดูสวยอยู่นะ ดีไซน์ภายนอกใช้ได้อยู่แล้ว ภายในเลือกใช้วัสดุที่คุณภาพดีกว่าหน่อย ผมว่ามันก็น่าจะเป็นคู่แข่งของ 3 ได้สบายๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 12:51:35 »
สำคัญคือไปแชร์กับเค้าแล้วรถต่างกันแค่ หน้า ตรา ตูด จุดขายจะหายไปนี่สิ ต้องหาเงาของ Evo กลับมาให้ได้ ไม่งั้นก็เสี่ยงดับอีก

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 13:23:18 »
ตัว ex เสียงปิดประตู เสียวฟันเข็ดฟันเลยครับ เหล็กกระทบกันชัดมาก แต่ไม่รู้ว่าเป็นทุกคันไหม?

ที่โรงงานมีคันหนึ่ง เคยไปนั่งแถว 2 ก็ไม่มีเสียงนะครับ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 14:07:55 »

มันก็มี 5 ประตูอยู่แล้วหนิครับ แค่ไม่ขายในไทย
ในไทยก็มีแต่หายากมากๆ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 16:19:46 »
ใช่ครับขับไปเห็นแต่เจ้าตลาดนี่มันน่าเบื่อชมัด พอเจอทีนี่ต้องชะเง้อคอตามทีเดียว ทั้งที่ขับเหมือนเขาน่ะ อยากให้ตัวใหม่ออกมาล้ำๆหน่อยตัวเดิมนี่แทบจะไม่มีออฟชั่นไรเลย แต่ติดตรงที่ค่อนข้างแพงอย่างว่าละครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 16:24:15 »
ของผมไม่เป็นนะ ใช้มา6ปีละยังปกติ ต้องเข้า0เช็คดูละครับ แต่ประตูแลนเซอร์ค่อนข้างหนักและปิดยาก ต้องออกแรงนิดนึงครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 16:47:26 »

มันก็มี 5 ประตูอยู่แล้วหนิครับ แค่ไม่ขายในไทย
ในไทยก็มีแต่หายากมากๆ

ทราบว่ามีแบบ hatch และแบบ estate อยู่แล้วครับ ผมพิมไม่ชัดเจนเอง
ที่ผมบอกว่าควรเป็นลักษณะเดิม คือไม่ใช่เปลี่ยนลักษณะไปเป็น Crossover น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2018, 16:51:12 โดย CartoonJ. »
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 20:57:57 »
แฮทช์แบค มีกลิ่นอายครอสโอเวอร์ ?

จะตามรอยพัลซาร์หรือครับ  ::)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 21:29:26 »
ถ้าจะมาแนว Crossover ก็ไม่น่าจะผิด concept เดิมครับ และกระแสโลกก็กำลังนิยมรถลูกครึ่งมากกว่ารถเก๋งแบบดั้งเดิมด้วย คงทำมาเล่นในตลาดนี้แทน...

เอาจริงๆตัวตั้งต้นอย่าง Lancer Evo หลายๆรุ่นที่ผ่านมาจะว่าไปมันก็เป็นรถแนวจะ crossover หน่อยๆแล้วน่ะ  ขับสี่ ใต้ท้องยกสูงหน่อยๆสไตล์รถ Rally แค่ไม่ได้เป็น body hatchback เท่านั้นเอง
เทียบกับคู่รักคู่แค้นอย่าง Impreza WRX รายนั้นเดี๋ยวก็ Hatchback เดี๋ยวก็ Sedan แต่ก็ไม่ได้เสีย Concept อะไรมากมาย

(วิศวกรจากค่ายรถยนต์ค่ายหนึ่งเคยให้ข้อมูลไว้ว่า ในรถบางรุ่น Body hatchback ทำน้ำหนักได้ Balance กว่ารถทรง Sedan บางครั้งจึงเลือกจะทำรถ 5 ประตูมากกว่า)

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 21:39:05 »
ถ้าจะมาแนว Crossover ก็ไม่น่าจะผิด concept เดิมครับ และกระแสโลกก็กำลังนิยมรถลูกครึ่งมากกว่ารถเก๋งแบบดั้งเดิมด้วย คงทำมาเล่นในตลาดนี้แทน...

เอาจริงๆตัวตั้งต้นอย่าง Lancer Evo หลายๆรุ่นที่ผ่านมาจะว่าไปมันก็เป็นรถแนวจะ crossover หน่อยๆแล้วน่ะ  ขับสี่ ใต้ท้องยกสูงหน่อยๆสไตล์รถ Rally แค่ไม่ได้เป็น body hatchback เท่านั้นเอง
เทียบกับคู่รักคู่แค้นอย่าง Impreza WRX รายนั้นเดี๋ยวก็ Hatchback เดี๋ยวก็ Sedan แต่ก็ไม่ได้เสีย Concept อะไรมากมาย

(วิศวกรจากค่ายรถยนต์ค่ายหนึ่งเคยให้ข้อมูลไว้ว่า ในรถบางรุ่น Body hatchback ทำน้ำหนักได้ Balance กว่ารถทรง Sedan บางครั้งจึงเลือกจะทำรถ 5 ประตูมากกว่า)

ขอบคุณข้อมูลรถยนต์ดีๆของพี่เอกครับ  :D

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 24, 2018, 22:46:59 »

ชื่อรุ่นไรดี Evo cross , lancer cross

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 01:22:20 »
มาไทยมั้ย น่าจะมานะ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 09:36:00 »
คือถ้าดูจาก cmf-cd platform ตอนนี้ก็เป็นแก็ง crossover กันอยู่แล้ว
ดูแล้วถ้าเอามาต่อยอดเป็นรถเก๋ง hatchback ขับสี่ก็น่าจะต่อยอดได้ไม่ยาก เพราะถ้าจะให้มิตซูลงทุนพัฒนาใหม่เองคงไม่ได้ละยุคนี้ทุนหนักเอาเรื่อง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 13:59:58 »
อวกาศโคตรรร  :-*  เหมือนยานในหนังอนาคต

ถ้ามีรุ่นพิเศษยกสูง คงคล้ายอีโว๊ค  8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 20:10:53 »
รอดูกันต่อไปครับ อยากเห็นเหมือนกัน