ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งน้อยแต่ใช้เกือบทุกวัน เปลี่่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 6881 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
รถที่ใช้น้อย แต่ใช้เกือบทุกวัน วิ่งสั้นๆ
ใน 1ปี วิ่งไม่เกินหมื่นกม. ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยแค่ไหนครับ ใช้สังเคราะห์แท้ เปลี่ยนปีละครั้งนานไปไหมครับ และใช้นมค.ตัวไหนดี เห็นในคู่มือบอกรถวิ่งสั้นๆเป็นรถใช้งานหนัก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
ของที่บ้านใช้น้อยวิ่งวันละ 40 โลผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละครั้ง รถใช้มา 6 ปีแล้วก็ยังปกติดี

ออฟไลน์ AkE

เปลี่ยนทุก 4-5 เดือนกำลังดีครับ ส่วนจะfull synthetic มั้ยขึ้นอยู่กับงบครับ ใช้ได้ทั้งคู่

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
ระยะเวลา1ปี
น้ำดื่มตราสิงห์ยังมีวันหมดอายุ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเอาสากลนิยม กึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนทุก 5,000 กม. หรือทุก 6 เดือน / สังเคราะห์ เปลี่ยนทุก 10,000 กม. หรือทุก 1 ปี
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mongolias

ถ้ารถวิ่งน้อยปกติ ผมเปลี่ยนทุก 6 เดือนครับ
ล่าสุดขับรถแฟนครึ้มใจพลิกดูใบเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อุตะ ไม่ได้เปลี่ยนนานร่วม 9 เดือนละ วิ่งไปราวๆ 8,000 ก.ม. แฟนบอกยังไม่ถึง 10,000 ก.ม. เลยไม่ได้บอกผม

สรุป จับเปลี่ยนเมื่ออาทิตย์ก่อน เปลี่ยนปุ๊บลองขับ เออ เครื่องลื่นขึ้นเห็นๆ

ออฟไลน์ alpha14

รถผมก็วิ่งน้อย วันละไม่เกิน20โล ออกตจวบ้างนานๆครั้ง เปลี่ยนทุก5000โล เคยช้าสุดก็7000โลครับ ถนอมเครื่องดีไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ Dubee

โฟโลว์ตามคู่มือเลยฮะ ในนั้นมีบอกหมด กรณีใช้น้อยถ้าเป็นรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่คือ 6 เดือน/ครั้ง รถยุโรปส่วนใหญ่ 9 เดือน/ครั้งครับ

รถที่บ้านผมทุกคันก็ใช้น้อย บางคัน 6 เดือนแล้ววิ้งไปแค่พันโลก็มีครับ ก็ต้องจับเปลี่ยนครับ น้าๆป้าๆอาๆก็บ่นๆครับ ว่าเช็คถี่ไป ผมก็ไม่สนใจครับ เช็คตามคู่มือรถครับผม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถัาอยู่ใน Warranty ตามคู่มือครับ ไม่งั้นหลุดแน่

ถ้าหมด Warranty แล้ว คันเก่าผมวิ่งปีละเกือบหมื่นโล ผมก็จับเปลี่ยนประมาณ 6-8 เดือน ครั้งครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Joii

รถผมคันนึง วิ่งเกือบทุกวัน ปกติวันละ 2x กิโล ส่วนมากวิ่งชานเมืองไปกลับระหว่างบ้านกับที่ทำงาน ไม่เจอรถติด เครื่องไม่ทำงานหนัก จะครบ 4 ปี ไมล์ตอนนี้ 25,xxx km เข้าศูนย์เช็คระยะทุก 6 เดือน ครับ ตรงตามระยะทุกครั้ง ไม่เคยเลทเกินสามวัน คันอื่นที่ใช้งานหนักกว่า แน่นอนครับ ทุก 6 เดือนเหมือนกัน เป๊ะมาก ผมไม่ประหยัดกับส่วนนี้ เพราะเคยได้จับของเก่ามือสองที่วิ่งน้อย แต่ไม่ใส่ใจเรื่องการเปลี่ยนถ่ายของเหลว อายุสิบกว่าปี มันไม่โอเคเท่าที่ควร ประหยัดมากไปพอเก่ามารู้เรื่องครับ ได้เอาเงินที่ประหยัดจากค่าน้ำมันเครื่องไปซ่อมอย่างอื่นแทน
ป.ล. หลังจากนี้อาจจะยืดเป็นทุก 8 เดือน เพราะรถหมดประกันศูนย์แล้ว

ออฟไลน์ IS2000

ผมใช้รถปีละ 2,000-3,000 กม. ขับแบบแทบไม่เจอรถติดและขับครั้งละหลายสิบ กม. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละครั้งครับ บางทีก็มีลากเกินปีนิดหน่อย รถตอนนี้ 15 ปีแล้วเครื่องยังสมบูรณ์ครับ
แต่ถ้ารถใช้งานวิ่งสั้นๆแถวบ้านหรือเจอรถติดบ่อยๆ อุณหภูมิน้ำมันเครื่องไม่สูงพอหรือชั่วโมงการทำงานเครื่องยนต์เยอะก็อาจจะเปลี่ยนที่ 5,000 กม. ครับ (สังเคราะห์แท้)
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bodin

ใช้กึ่งสังเคราะห์ทุก 6 เดือนครับ  รถผมวิ่งน้อยทุกคันครับ 8)

ไม่แนะนำให้ใช้สังเคราะห์ แพงๆแล้วลากไป9-12 เดือนครับ >:(

ใครใช้กระบะดีเซลจะทราบครับ พอลากไปซัก 9 เดือน เสียงเครื่องจะดังมากๆ แต่กลับกันใช้ของถูกหน่อยเปลื่ยนทุก 6 เดือน เครื่องจะเงียบกว่าครับ :-*

ตังเหลือๆจะใช้สังเคราะห์ทุก 6 เดือนก็ได้

ออฟไลน์ toonze

นับง่ายๆๆปีละครั้งครับ ไม่มีว่าจะกึ่ง หรือ 100% และไม่เกิน 10,000 กิโล  รถใช้ทุกวันแต่ใช้น้อย ไม่มีความชื่นเข้าอยู่แล้ว เพราะมันร้อยทุกวัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของผม6เดือนครับ ตามปกติเลย

ออฟไลน์ flybigbear

1 ปี พยายามใช้ให้ถึง 10,000 กิโลเมตร/ปี

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
ถ้าวิ่งน้อย ใช้น้ำมันเครื่องธรรมดาก็ได้ครับ  6 เดือน เปลี่ยนครั้ง ไม่ต้องนับเลขไมล์

ถ้าใช้ในเมืองที่รถติดเยอะๆ เลขไมล์น้อยก็จริงแต่เครื่องยนต์ก็ยังทำงานปกติ การสึกหรอของเครื่องยนต์ก็ยังมีอยู่ครับ
ผมว่าควรเปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน  ไม่ควรลากยาวถึงปีแล้วเปลี่ยน น้ำมันเครื่องสะอาดยิ่งดีต่อระบบหล่อลื่นของเครื่องยนต์ครับ 

ออฟไลน์ HLRx

มาให้ผมช่วยใช้มั้ยครับ ของผม 2 คัน วิ่ง คันละ 40,000 กม./ปี
ช่วงนี้ปิดเทอม ได้พักเครื่องหน่อย

ออฟไลน์ BigCat

6เดือนครั้งครับ ขอสบายใจไว้ก่อน
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้ารถใช้วิ่งน้อย ๆ วิ่ง ๆ ดับ ๆ เครื่อง ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อย ๆ ครับผม  สัก 5000 โล

ถ้ารถสตาร์ทีวิ่ง ยาวๆ   15000 + ก็ได้ครับ  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ปกติ เขาเอาอย่างใด อย่างหนึ่ง ?? กิโลเมตร หรือ ?? เดือน อยู่แล้วนะ

เพราะถ้าไมล์ไม่ถึง วิ่งน้อย แต่เดือนถึง ก็คงต้องเปลี่ยนน่ะ แล้วรถในประกัน ถ้าไม่เปลี่ยนตามระยะ กิโลเมตร หรือ เดือน อาจจะมีปัญหากับประกัน(หรือป่าว)

แนะนำให้เปลี่ยนตามระยะครับ มันไม่ได้เสียเงินเยอะขนาดนั้น ประหยัดหน่อยก็ใช้กึ่งสังเคราะห์ก็ได้

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
*** ในคู่มือระบุว่า ขับขี่เป็นระยะทางสั้นๆ แต่บ่อยครั้ง เป็นการใช้งานหนักครับ

- เครื่องไม่ค่อยร้อน แบตไม่ค่อยชาร์จ สตาร์ทบ่อย เดินเบาเยอะ ขับความเร็วต่ำกว่าปกติ ส่งผลเสียเยอะ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ขับช้า ใช้น้อย เปลี่ยนบ่อยๆ ก็ดีนะ

น้ำมันเครื่องเปลี่ยนของถูก แต่เปลี่ยนบ่อย ยังไงก็ดีกว่า ใช้ของดีแต่ลากนาน

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ h0661036

กึ่งสังเคราะห์  1  ปี เปลี่ยนที ... ลองอ่านฉลากที่ข้างแกลอนเลยครับ   มีเขียนบอกชัดเจน ... รถผมใช้ปีละหมื่นโล  ถ้าใช้เยอะ ก็อิงตามระยะที่ใช้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้รถพอๆกับผม ปีนึง 6-7 พันโล
ผมเปลี่ยนเลทจาก 6 เดือนไปนิดหน่อยครับเพราะ 6 เดือนเพิ่งใช้ไปสามพันโล
แต่ไม่เกิน 8 เดือน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^