ผู้เขียน หัวข้อ: รถทหาร6ล้อ ทะเทียนกงจักร มาคันเดียววิ่งขวาผิดไหม  (อ่าน 10225 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tpol

• Jr. Member
  • **
แอบเซ็งรถติดยาว วิ่งแค่70-80แต่แช่ขวาตลอดจนรถต้องแซงซ้ายกันออกไป. จนถึงคิวผมก็เลยให้สัญญาณว่าช่วยหลบหน่อยไม่อยากแซงซ้าย. ถูกตอกกลับมาด้วยสัญญาณไฟเลี้ยวขวาสองสามครั้ง คงหมายถึงฉันจะอยู่เลนนี้เอ็งแซงซ้ายไปเลย. ผมก็เลยออกซ้ายจะได้จบๆไป  ถ้ารถทหารได้สิทธิ์วิ่งขวายาวแสดงว่าอนุญาตให้รถทุกคนทำผิดกฎหมายด้วยการแซงซ้ายหรอครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
ถ้าจำไม่ผิดกฎหมายเขียนไว้ว่าเลนขวาสุดมีไว้แซงนี่ครับ
หมายความว่าจะ 70 หรือ 200 แซงเสร็จก็ต้องลงไปเลนถัดไป

ส่วนรถที่ขอทางแล้วเปิดไฟขวาใส่แบบนี่เคยเจอ แซงได้ก็แซงไปเอง
เดี๋ยววิ่งๆไปซักพักคงอาจจะเสยเกาะกลางตามที่เปิดไฟบอกไว้ก็ได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Fly to dream

ทะเบียนนี้เคยเห็นวิ่งซ้ายหรอครับ ไม่มีนะ

แต่ใช้ว่าจะไม่มีคนจัดหนักให้นะเคยเห็นคนกระทืบเบรกใส่หัวทิ่มแล้วจากไป มาเดี่ยวๆไม่ค่อยมีใครสนว่าคือใคร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

555+

มามะ ลองของนอกมั่งมั้ย เครื่องเยอะดีนะฮะ  8)

ออฟไลน์ Krongbun

;) เจอแค่นั้น ธรรมดามากครับ
camry ทะเบียนแบบนี้ ผมเจอจอดขวางกลางลำไฟแดงเลย เอาสิ
ไฟแดงแรกปล่อยไปเพราะมันไฟแดงพอดี บ่นกับแฟน นี่มันถนนขอองประชาชนนี่หว่า
ไฟแดงสอง เป็นไฟเขียว ก็มาจอดขวางคันอื่นอีก ไม่ได้ไปเลย ให้รถตู้ทั่วิ่งตามาไปก่อน
(สองไฟแดงระยะใกล้ๆกัน)

ผมนี่เหยียบตาม แซงคืนไปเลย
สุดท้ายตอนแซงคืน ลองมองดูว่าน้ำขบวนท่านคณะไหนมา
อ่อคณะโรงเรียนอินเตอร์ พอมีชื่อคุ้นๆหู ก็เงินมันถึงอ่ะ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

555+

มามะ ลองของนอกมั่งมั้ย เครื่องเยอะดีนะฮะ  8)

5555 นิสชินครับ ไม่ใช่มาม่า    ไม่น่ามีหรอกกระทู้นี้มาม่า  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ adi-t

• Newbie
  • *
คุ้นๆว่าเคยอ่านเจอในกฎหมายว่ารถราชการวิ่งขวายาวๆได้ แต่ส่วนมากไม่ค่อยเจอใครขับแช่ เจอแต่รถใหญ่ทหารละคับ สงสัยขับซ้ายคงกลัวจะไม่เห็นมอไซค์ป่าวคับ ดูมันสูงมาก มุมอับน่าจะเยอะ หลังๆผมเจอก็แซงซ้ายเอา 555

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
รถบรรทุกของหน่วยงานทหาร มีขนาดใหญ่และน้ำหนักมาก ทำให้ทัศนวิสัยในการมองเห็นไม่เหมือนรถส่วนบุคคลทั่วไป

อีกทั้งยังมี พรบ รถยนต์ทหาร  ได้รับการยกเว้นกฎจราจร ได้รับการยกเว้นภาษี

สรุปง่ายๆ เขาวิ่งขวายาวๆได้โดยไม่ผิดใดๆ 8)

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ผิดไม่ผิดไม่ทราบครับ แจ่ไม่เคยเจอวิ่งซ้ายเลย ไม่ว่ารถบัสหรือรถบรรทุก แถมขับกร่างไม่สนใจใครด้วย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Pegasus7700

มองโลกในแง่ดี
  - รถบรรทุกของหน่วยงานทหารนั้น มีขนาดใหญ่และน้ำหนักมาก ทำให้ทัศนวิสัยในการมองเห็นไม่เหมือนรถส่วนบุคคลทั่วไป อีกทั้งการสลับช่องทางการเดินรถจึงไม่ง่ายอย่างที่หลายฝ่ายเข้าใจ

มองโลกในแง่ร้าย
  -  พลขับ มันก้อเหมือนพวกเกรียนในท้องถนนครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Max_Nut

• Full Member
เจอทีไรอยู่ขวาตลอด 70-80 กม/ชม  ผิดไม่ผิดไม่รู้ ก็ไม่มีใครกล้าแหย๋ม 8) 8)

แต่อันที่จริงขับช้าน่าจะอยู่เลนซ้ายนะครับ  เวลาผมแซงซ้ายพี่แกทีไร เสียวเสยท้ายสิบล้อตลอด

ออฟไลน์ paeybu

ผิด แต่ใครจะทำไรได้ครับ

รู้ว่าผิดก็ไม่ต้องทำครับ ใครจะทำก็เรื่องของเขา

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ปล่อยเค้าไปครัช เพราะคิดไปก็เท่านั้น ทำอะไรไม่ได้  8)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ zapdos191

ผมเคยเจอแต่มาเป็นขบวนครับ ยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก แช่ขวา คือตามอยู่นานมาก จนรถข้างหลังติดเป็นพรวน เลนซ้ายก็ไม่มีจังหวะเลย พอได้จังหวะ ผมตัดสินใจ กดเต็มตีน แซงตั้งแต่ท้ายยันหัว คือตอนจังหวะออกซ้ายมานี่แบบ โห... ต้องสับกี่เกียร์ถึงจะถึงหัวแถวเนี่ย สรุปรอบนั้น ความเร็วสุดท้ายที่หัวแถวประมาณ 190 ครับนับจาก 80 ที่หางแถว T.T
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าจะแช่ขวายาวๆปล่อยท่านไป ขอแค่อย่าแกว่งไปแกว่งมา หาจังหวะผ่านไปยาก

เคยเจอขบวนกงจักรแข่ขวา เราก็ไปซ้ายยาวๆ
สองล้อนำขบวนก็ดูจะงงๆที่เราแซงซ้ายไป รีบจี้แล้วตบซ้ายเข้ามาจ่อท้ายเรา ลืมไปว่านายยังขวาอยู่ไม่ตามเข้ามา รู้ตัวอีกทีพี่ท่านห่างขบวนนายมาไกลมาก ตกลงไม่นำขบวนแล้วเหรอ
มาจี้ท้ายเรา อย่าไปคิดมากครับ ขำๆดีกว่า

ออฟไลน์ mick

จขกท เมาหรือเปล่าครับ ลืมไปหรือว่านี่ยุคไหนใครครองเมือง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดสิครับ ทุกคนต้องอยู่ภายใต้กฎหมายไม่มีข้อยกเว้น อิๆ

ออฟไลน์ Puitam

ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ  เราต้องไปปรับทัศนคติตัวเอง ได้แค่นั้นครับ

เหมือนกับทุกๆเรื่องในประเทศนี้ ไม่งั้นเครียดตาย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
บ้านเราระบบมาเฟีย อภิสิทธิ์ชนเยอะครับ รถบรรทุกต่างๆเค้าก็วิ่งชิดซ้ายกันทั้งนั้น เรื่องแบบนี้ไม่ได้มีแค่รถทหารหรอกครับ รถพวกเจ้าใหญ่นายโตก็เห็นกันถมเถ ถ้าจำไม่ผิดตามกฏหมายเค้ายกเว้นให้รถพยาบาลอย่างเดียวนะ

ออฟไลน์ BigCat

ปล่อยๆไปครับ

บางครั้งยังแอบคิด อยากได้รถพวงมาลัยซ้ายไว้ที่บ้านสักคัน ตอนนี้แซงซ้ายตลอด

เลนขวา มีไว้สำหรับแช่ครับ  ฮา
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
กินเงินเดือนจากภาษีประชาชนแท้ๆ

ออฟไลน์ frame@kk

สายอีสานเจอบ่อยมากๆครับ วิ่งกันเป็นขบวนเลย แซงยากมากๆ เพราะปกติรถก็เยอะอยู่แล้ว ยิ่งช่วงไหนมีขนยุโทปกรนะหนักเลย
ทุกวันนี้วิ่งถนนหลวงยังต้องแซงซ้ายกันบ่อยๆเลย

ส่วนเรื่องรถตำรวจปิดถนนให้ขบวนโน้นนั่นนี่เอาจริงๆมีตังจ้างก็จ้างรถนำขบวนคอยปิดถนนเวลาวิ่งผ่านแยกได้ละ
ใครๆก็มีรถนำขบวนได้ถ้ามีตัง  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2018, 16:56:28 โดย frame@kk »

ออฟไลน์ Mike

พวกรถที่ขับเป็น คาราวาน ก็กีดขวางพอกัน
ไม่ว่าจะเป็น คาราวาน อาสาบลาๆ คาราวานทดสอบรถของสื่อ

แช่ขวายาวๆๆ เปิด ไฟฉุกเฉิน บางที่ถนนมีแค่ 2 เลน

รถอยู่ข้างหลังชะลอยาวๆ แซงไม่ได้
ผมนี่โมโห

ตัดขบวนแม่ง (ก็คือแซงในเลนขวาปกตินะ สุภาพๆ ถูกกฏ

แต่โดนชี้นิ้ว กลับมา พวกคุณๆ คงไม่พอใจ

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ natty ib-cm

ค่อยๆแซงไปก็จบครับ แบ่งกันใช้นะ  ;)

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่ผิดครับ
หลายท่านเจ้าใจผิดว่ารถทหารวิ่งขวาผิดกฏหมายจราจร แต่ความจริงคือ มี พรบ รถยนต์ทหาร ยกเวันกฎหมายจราจรให้รถยนต์ทหาร
กฎหมายเป็นสี่เหลื่ยมครับ เหตุผลเป็นทรงกลม

ออฟไลน์ NoName__???

อยากเห็น ใครมีภาพ หรือข้อความ กฎหมาย ระเบียบควบคุม การขับรถของทหารมั่ง

ออฟไลน์ mozart

แค่บนท้องถนนก็เห็นความแตกต่างของคน และกฏหมายแล้วครับ คงไม่พูดมากไปกว่านี้ ไม่อยากกินมาม่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผิดวินัยจราจรครับ 

แต่!

ผมว่า...รถมีกงจักรด้วย เขาน่าจะรีบไปนะครับ คล้ายรถฉุกเฉิน แต่ไม่มีเสียงไซเรน  ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ไม่ผิดครับ มีพวก พรบ หรืออะไรซักอย่างรองรับ

อันที่จริงต้องวิ่งช่องทางขวาด้วย ไม่ใช่วิ่งช่องทางซ้าย ความเร็ว80-100ไม่เกินนั้น

ผมไปสิงคโปร์ก็เห็นเหมือนกัน วิ่งขวาสุดให้รถอื่นแซงไป ยิ่งถ้ามีการเคลื่อนย้ายเป็นขบวนจะวิ่งช้ามาก

ออฟไลน์ meeuwarn

พรบ รถทหาร 2476 ครับ

สรุป เขาไม่ผิดนะครับ