ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Ecosport vs MG ZS ถ้าต้องเลือกจริงๆ ตัวไหนใช้งานสบายใจกว่ากันในระยะ 10 ปี  (อ่าน 11455 ครั้ง)

ออฟไลน์ bullyboy

• Full Member
สมมติว่าในงบ 7 แสนกว่าบาท อยากได้ crossover คันเล็กๆ ระหว่าง Ford Ecosport กับ MG ZS ขับใช้งานในเมืองเป็นหลัก ถ้ามีไป ตจว ก็ไม่ไกลแค่พัทยา ระยอง มีคนนั่งเต็มที่ไม่เกิน 4 คน ส่วนมากนั่งแค่ 2 คน

กรณีที่ลองขับแล้วอัตราเร่ง ช่วงล่าง พวงมาลัย รับได้ทั้งคู่ แต่จะใช้งานอย่างน้อย 10 ปี รุ่นไหนควรค่าแก่การเสี่ยงที่จะซื้อครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ถ้าเอาตามผู้เชี่ยวชาญ ก็ต้อง Ecosport ครับ

ออฟไลน์ kez

ถ้าใช้ 10 ปี ไม่น่าเลือกทั้งคู่    ถ้าต้องเลือก  เอา mg  ดูว่าระยะยาวบริษัทไม่น่าทิ้ง

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
MG น่าจะดูมีอนาคตดีกว่า

แต่แปลกใจอยู่นิดนึง 10ปี ถือว่าระยะยาว ทำไมถึงมีตัวเลือกแค่ 2ยี่ห้อนี้ ?

ออฟไลน์ bingoman

ว่าด้วยเรื่องตัวรถ  ผมว่าพอๆ กัน

แต่ถ้าตัวบริษัทและระบบการทำงาน  ผมว่า MG ZS ดูจะมีภาษีกว่าทั้งการซ่อมบำรุง อะไหล่ และการบริการนะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่เอาทั้งคู่ครับ

อันนึงพาวเวอร์ฉิบหาy ไม่รู้จะตายกลางทางตอนไหน

อีกอันก็รถก๊อปปี้จากจีน ผมไม่สนับสนุนของก๊อป

ออฟไลน์ bullyboy

MG น่าจะดูมีอนาคตดีกว่า

แต่แปลกใจอยู่นิดนึง 10ปี ถือว่าระยะยาว ทำไมถึงมีตัวเลือกแค่ 2ยี่ห้อนี้ ?

เป็น crossover ทรง suv ครับ ชอบทรงนี้และงบประมาณมือหนึ่งไม่เกิน 7 แสนกว่าบาท

ออฟไลน์ city552

เลือกไม่ถูกเลย ถ้าจะใช้ 10 ปี ถ้าสัก 5-6 ปี ผมว่า Ecosport น่าจะโอเคนะ
ส่วนถ้าอยาก 10 ปีจริงๆ Honda BRV มั้ยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ mellifluous

อยู่ห่างๆ MG ไว้ครับ ระบบเครื่อง ระบบเกียร์นี่ย้อนยุคมาก
ลองไปดูเพจใน fb ชื่อ อวยMG ครับ อ่านแล้วสยองเหมือนกัน แต่ละเคสนี่
โดยเฉพาะเคสเหยียบเบรคแล้วรถพุ่งเอง โคตรอันตราย

ส่วน Ford ก็ไม่รู้สินะ เคยใช้ Chev เครือญาติเค้า เข็ดมาแล้วครับ

จะใช้ยาวขนาด 10 ปี ถ้าคิดจะเข้าศูนย์ตลอด จริงๆ ก็ยี่ห้อไหนก็ได้ ถ้าคิดว่าหมดประกันจะเข้าอู่ ก็เล่นยี่ห้อตลาดไปครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

ของฟอร์ดรู้สึกจะไม่ทำตลาด eco sport แล้วรุ่นนี้คงเป็นรุ่นสุดท้าย แต่มีเพื่อนที่ใช้อยู่มา 2 ปีกว่ายังไม่มีปัญหาอะไร ส่วน mg เห็นในคลับ มีกรณีไฟช๊อตปั้มติ้กต้องรื้อสายไฟในรถใหม่หมด หรือรถทดสอบเข็มไมล์ไม่ขึ้น แต่ให้เลือกจริงๆ mg น่าจะดีกว่าด้วยเพราะต้องทำตลาดไปอีกนาน การสำรองอะไหล่บริการ  ลองดู b rv เป็นตัวเลือกเพิ่่มอีกคันไหมครับ ใกล้ๆเหมือน hrv จะ minor  ถ้าเปิดตัว minor ลองถามราคาตัวปัจจุบันรุ่น s ว่าจะได้ส่วนลดอะไรเพิ้มได้อีกไหม เผื่อได้ลดราคาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2018, 12:24:06 โดย โบตั๋น »

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
10ปีเลยหรอครับ คงใช้ไม่สบายใจทั้งคู่มั้งครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

อยู่ห่างๆ MG ไว้ครับ ระบบเครื่อง ระบบเกียร์นี่ย้อนยุคมาก
ลองไปดูเพจใน fb ชื่อ อวยMG ครับ อ่านแล้วสยองเหมือนกัน แต่ละเคสนี่
โดยเฉพาะเคสเหยียบเบรคแล้วรถพุ่งเอง โคตรอันตราย

ส่วน Ford ก็ไม่รู้สินะ เคยใช้ Chev เครือญาติเค้า เข็ดมาแล้วครับ

จะใช้ยาวขนาด 10 ปี ถ้าคิดจะเข้าศูนย์ตลอด จริงๆ ก็ยี่ห้อไหนก็ได้ ถ้าคิดว่าหมดประกันจะเข้าอู่ ก็เล่นยี่ห้อตลาดไปครับ

อ่านอวย MG มากไปเลยไม่รู้ว่าเคสที่คุณยกมาเค้าแก้ได้แล้วนะครับ เป็นเดือนละ

วันก่อนมีเคสกล้องถ่ายไฟท้ายไม่ติด ก็เอามาล้อ ลูกเพจก็เฮ เม้งกวงไฟพัง แล้วก็มีเคสลูกเพจมาคอมเม้นในเพจ HLM แนวอวยเอ็มจีหนักๆ แล้วเอาไปโพสด่าคนใช้ในเพจ นอกจากนี้ยังมีเคสที่สร้างเม้นรถพังปลอม แช็ทปลอม

ถามว่าเคสพังจริงมีมั้ย ก็มี แต่คือมันถึงจุดที่ต้องปั่น Content เองแล้ว ดูแล้วน่าสงสารมากๆ

คนที่เชื่อเพจนี้หัวปักหัวปำต้องรู้จักคิด วิเคราะห์ แยกแยะนิดนึงครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

10ปียาวไปสำหรับ​ 2 ตัวนี้ครับ
อะไหล่มือใหม่และมือสองตอนนั้นคงหายากทั้งคู่

อยากให้เลือกเจ้าตลาดครับ
อะไหล่หลักๆมี​เหลือเฟือ

เผลอๆหา​ hrv มือสองที่เค้าใช้ไปแค่ปีสองปี​ แล้วเราใช้ต่ออีกสิบปี​ ยังมีอะไหล่เหลือๆเลยครับ

อย่างฟรีดที่ผมใช้อยู่​ อะไหล่มือหนึ่ง​ มือสอง​เพียบ
ของแต่ก็ยังมีให้ใช้ไปอย่างน้อยๆ​ 5 ปีจากนี้

แปลว่าคนใช้ฟรีดรุ่นแรก​ ก็ยังสบายใจยาวๆ
(ของผมรุ่นเกือบสุดท้าย​แล้ว)​

ออฟไลน์ CNX

เชียร์ MGครับ
หาข้อมูลจากเพจคลัป + การเช็คระยะ + ค่าแรง

EcoSport Ford ค่าแรงแพงครับ
หลังหมดประกัน ศูนย์แอบยัดเยียด + ทำรถลูกค้าโดยไม่เปิดเผย (อ้างว่า ลูกค้าลงชื่ิอยินยอม)
Gear PS6 ไม่ควรเสี่ยงครับ จากคนใช้Fiesta

ปล. Ford มีโปรเพื่อนFord ส่วนลดเงินดาวน์ 10%(หากมีเพื่อนทำงานโรงงานผลิต หรือ ชิ้นส่วน)
ผมเกือบจะซื้อEcoSport แต่เปลี่ยนใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2018, 12:47:20 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ TheZero

Re: Ford Ecosport vs MG ZS ถ้าต้องเลือกจริงๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2018, 12:37:43 »
ถ้าเอาปัญหารถ คงตอบยาก  แต่ MG ศูนย์และช่างดู มีอนาคตสดใสกว่า

ออฟไลน์ lexus

ถ้าชอบแล้วรับความเสี่ยงได้ก็ขอจิ้มไปที่mgละกัน รถสดใหม่กว่า
10ปีป่านนั้นคงมีอู่นอกซ่อมกันได้ ตอนนี้อู่นอกที่ซ่อมฟอร์ดได้ก็เยอะ
แต่ecosport Modelเก่ามากแล้ว เลยvote ZS

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าสองตัวเลือกคงเป็น MG ZS แหละครับ ยอดขายดีมากๆอนาคตเรื่องอะไหล่น่าจะดีกว่า ส่วนของฟอร์ดมว่าเหมือนรอว่าเหี่ยวเฉา

แต่ถ้าให้แนะนำนอกตัวเลือกก็ BRV V+ 755,000 น่าจะสบายใจกับการใช้งานมากกว่าในระยะยาวแถมอีกตัวก็ Xpander คงมาได้ปลายปีตามสไตล์มิตซูคงไม่แพงเกินคู่แข่ง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Staples

จากคนใช้งานจริง ecosport 3 ปี 5 หมื่นโล

ผมขอเลือก ecosport ครับ คนใกล้ตัวที่ใช้ zs เจอปัญหารอบขึ้นตอนเบรคละ น่ากลัว ไม่ไว้ใจ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้า 10 ปีผมไป brv ดีกว่า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ mongolias

ผมเลือก ZS แฮะ
ส่วนตัวมองว่ายอดขายเยอะ เพื่อนเยอะ อะไหล่ก็น่าจะหาไม่ยาก แถมดูแนวโน้มแล้ว MG น่าจะเน้นกับตลาดรถนั่งมากกว่าฟอร์ดครับ
ฟอร์ดตอนนี้เน้นแต่ปิํคอัพกับ SUV ตัวอื่นเหมือนเอามาประกอบเฉยๆครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมเป็นคนเปิดใจนะ  หากต้องใช้ 10 ปี

ผมเลือก MG ZS ครับ  กว้างใหญ่นั่งสบายกว่า

ส่วนศูนย์บริการ ณ ตอนนี้คงพอ ๆ กัน  แต่อนาคต คิดว่า MG น่าจะดีขึ้นครับ  8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
10 ปี ผมก็ไม่เอาทั้งคู่ ไป BRV ใช้ระยาวดีกว่าจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Pegasus7700

ระยะยาวผมว่า mg ซ่อมถุก และง่ายกว่าครับ

Ford มันอินดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าผมเลือก ก็  แซดเอส  ..

แม้มีปัญหาอยู่บ้าง ผมเชื่อว่าการแก้ปัญหา  เขาพยายามแก้ทั้งระบบ  ไม่ใช่แก้เป็นเคส...

อ่านเพจอวย  ก็ต้องเข้าไปอ่านในคลับด้วยครับ  ถ้าเลือกเสพด้านเดียว  หลงทางได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช้ 10 ปี เลือก BR-V  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ tnp_super

ZS ยังผลิตอยู่ ส่วน Ecosport ยังลูกผีลูกคน ถ้ามีช้อยส์แค่นี้ ก็ ZS

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้ามองอนาคต ZS มันยังขายได้เรื่อยๆ คนเล่นเยอะ 10 ปีผมว่าสบายๆ
ถ้ามองเรื่องสมรรถนะ ผมชอบ Ecosport มากกว่าครับ ทั้งอัตราเร่งและความประหยัด
รวมทั้งระบบช่วงล่าง การขับขี่โดยรวม แต่อ๊อฟชั่นเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ยังสู้ ZS ไม่ได้

เกียร์ Power Shift ถ้าคุณโชคดีไม่มีปัญหา ผมว่าคุณจะชอบมันนะ
จริงๆ 10 ปีข้างหน้า Ecosport ก็ไม่ได้น่ากลัวอะไรหรอก
ยอดขายก็มีมาเรื่อยๆ แต่ตัวต่อไปแบบ All New คงไม่น่าจะมีขายแล้ว

สรุป แล้วแต่ชอบเลย
ถ้าเป็นผมขอเลือก Ecosport ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าต้องเลือกสองตัวนี้จริงๆ ผมเลือก ZS ครับด้วยเหตุผล
1 กว้างกว่า
2 Model ใหม่กว่า
3 ยอดขายเยอะ (อนาคตน่าจะโอเค ถ้า CP ไม่ทอดทิ้ง)

ออฟไลน์ AkE

ถ้าต้องเลือกจริงๆเอา mg แต่ถ้าเป็นไปได้ไม่เลือกครับ brv, sienta ยังน่าใช้กว่า

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Ecosport ครับ   

ขับ ZS  0-100  16-17วินาที 

ผมอึดอัดตายก่อน   :-\ :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day