ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Ecosport vs MG ZS ถ้าต้องเลือกจริงๆ ตัวไหนใช้งานสบายใจกว่ากันในระยะ 10 ปี  (อ่าน 11453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. RO

• Full Member
Ecosport ครับ   

ขับ ZS  0-100  16-17วินาที 

ผมอึดอัดตายก่อน   :-\ :-\

0-100  16-17 วินาที นี่ซิ
ถ้าเป็นพวกมือใหม่ หัดขับ หรือ พวกใจร้อน ผมเกรงว่า
MG ZS จะมีส่วนทำให้เกิดอุบัติเหตุบนท้องถนน เสียก่อนจริงนะครับ
เสียดายเมืองไทยไม่มีข้อมูลการเกิดอุบัติเหตุ แบบ ข้อมูลการแข่งบอล นะครับว่า
รถรุ่นไหนเกิดอุบัติเหตุ และรถรุ่นในมีส่วนร่วม หรือเป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุบนท้องถนน ในแต่ละปีนะครับ
ถ้าทำเป็นสถิติแบบนี้ แบบที่ กีฬา อย่าง บอล อเมริกันฟุตบอล บาส เบสบอล ก็จะดีนะครับ

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
พอดูตารางอัตราเร่งแล้ว EcoSport ที่ว่าอืด แต่มันก็ยังพอที่จะเกาะกลุ่มกับพวก C-HR Hybrid, XV, CX-3 ดีเซล ได้ทั้งที่เป็นเครื่อง 1.5 ธรรมดา แต่ ZS นี่น่าจะอืดกว่า KIA Soul อีก

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
zs ดูดีกว่าครับ ทั้งศูนย์ อะไหล่ การซ่อมบำรุง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
เลือกยากอะ

Ecosport แม่เพื่อนใช้อยู่ ได้ข่าวว่า เกียร์ยังรอดเพราะใช้ต่างจังหวัด แต่ปวดหัวกับกลอนประตู เสียบ่อยมากๆ

ZS เห็นเจอหลายปัญหาเหมือนกัน รอบขี้นตอนเบรค รถพุ่งเพราะ Hill Start Assist จอดับ บลาๆๆ แต่เกียร์ 4AT ไม่ค่อยน่าห่วง

ถ้าเป็นผม อาจจะยอมเสี่ยงกับ ZS มากกว่า อย่างน้อยศูนย์น่าจะโอเคกว่า Ford

แต่ถ้ามีงบ 7 แสน ไม่แคร์เรื่องค้างสต๊อก และไม่ใช้เบาะหลังบ่อยนะ บางที Nissan Juke อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า ซึ่งผมยังเห็น Juke ป้ายแดงมีวิ่งกันอยู่นะครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tleema

zs เครื่อง+เกียร์ น่าจะออกแนวโบราณอยู่แล้ว อีกสิบปีน่าจะมีคนซ่อมได้อยู่
ช่วงล่าง อะไหล่ภายใน ถ้ามีคนใช้เยอะ มันน่าจะตามมาเอง ต้องวัดใจกับเจ้าของ ยี่ห้อและ

eco หมดตัวนี้ คาดว่าไม่น่าจะมีต่อ น่าเป็นห่วงมากกว่า

ออฟไลน์ Barracuda

ยอดแซง hrv ไม่ได้มาเพราะโชคช่วยนะครับ ได้มาเพราะมันถูกตอนซื้อ

ออฟไลน์ wittaya8

• Jr. Member
  • **
mg น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ gamaga

ผมเลือก MG ZS ครับ อนาคตน่าจะดีกว่าอีกตัวครับ :D

ออฟไลน์ toonze

MG ZS ครับ  0 น่าจะสดใสกว่าใน 10 ปี

ออฟไลน์ PAN

ไม่น่าเลือกทั้งคู่เลยครับ  :-X

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ห่วยทั้งคู่

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ถ้ารับความอืดได้ไป ZS ครับ ระยะยาวเพื่อนเยอะ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ไม่น่าเลือกทั้งคู่จริงๆครับ cross over เล็ก ตอนนี้มีให้เลือกเยอะแยะ
แต่ถ้าต้องเลือก ผมเอียงไปที่ mg ครับ
ไม่ต้องดูระยะยาวมาก ดูตอนนี้แหละ ecosport นี่ขาลงอย่างชัดเจน ในขณะที่ zs ขาขึ้นอย่างแรงมาก ส่งมอบรถกันแทบไม่ทัน
ดังนั้นใช้ระยะยาว zs ก็น่าจะดีกว่า เพื่อนเยอะกว่า และจะมีอู่ให้ซ่อมเยอะกว่า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ delete

ecosport ที่ยังมีขายในไทยตอนนี้คือ เครื่องเดิม เกียร์เดิม ที่มีปัญหาใหญ่
แม้จะอ้างว่าแก้ไขเรียบร้อยแล้ว

แต่ ecosport minorchange (ย้ำว่าไมเนอร์นะ) ที่อินเดีย(+ออสเตรเลีย เอารถอินเดียไปขาย)
ได้เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ไปแล้ว เรียบร้อย

ถ้าไม่มีปัญหาจริง ทำไมเปลี่ยน หึหึ

ส่วน ZS ผมว่ารอดูสักหน่อย เครื่องนี้เกียร์นี้ ไม่น่าจะพอ (มันเล็กไปนิด)
ใช้งานจริงมันไม่พอนะผมว่า
กับให้เวลาหลังการขายว่าจะเป็นไง

หรือคุณอยากเป็นกลุ่มทดลองให้เค้า ก็จัดไป อิอิ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
ถ้า 2 ตัวนี้ ZS น่าจะดูดีสุด จากยอดขายที่เห็นว่า ไตรมาศแรก ก็แซงขึ้นมาเป็นอันดับ 1 แล้ว น่าจะมีเพื่อนร่วมทางเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Fordมีตัวอย่างให้เห็นเยอะ แต่MGยังใหม่ น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ SM.

ตามโจทย์ ถ้าต้องเลือกจริงๆ ก็ MG ครับ

ออฟไลน์ bravo

Ford Australia   โดนปรับ 10 ล้านดอลล่าร์ ออสเตรเลีย ต่อเหตุ เกียร์   Power Shift  สร้างปัญหากว่า 10,500 คันในออสเตรเลีย ทีผลิตในปี 2011-2015
การปรับต่อบริษัทรถยนต์ครั้งในออสเตรเลียถือว่ามีมูลค่าค่าปรับสูงที่สุดในประวัติศาสตร์ เทียบเท่ากับกรณีของ   Cole Super Market   ด้วยข้อหา “ความประพฤติทางธุรกิจมิชอบ”

โดย   Ford  Australia  ยอมรับเงื่อนไขในการซ่อม , ซื้อคืน และ  เปลี่ยนรถยนต์คันใหม่ให้กับลูกค้า ทั้ง 10,500 คัน  ซึ่งรถที่ได้รับผลกระทบดังกล่าวได้แก่ รถยนต์   Ford Fiesta, Ford Focus   และ  Ford Ecosport 
https://www.ridebuster.com/ford-powershift-law-suit/