ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านจากที่เคยตั้งกระทู้เลือกซื้อรถ + สอบถามถุงหอมในรถและผลิตภัณฑ์ของDaiso  (อ่าน 6283 ครั้ง)

ออฟไลน์ virgoboyx

• Newbie
  • *
จากที่เคยตั้งกระทู้ถามเมื่อกลางเดือนกุมภาพันธ์

อ้างถึง
กำลังจะเลือกซื้อรถคันแรกในชีวิตครับ เล็งมือสอง ไม่ใช่แบรนด์เจ้าตลาดไว้
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=63729.msg1121825

หลังจากเทียวไปงาน Motor มา 3 รอบ สรุปรอบตัดเชือกที่ Ciaz กับ Note เป็นตัวแทน Eco Car ที่กว้างมากๆในแบบ Sedan และ Hatchback ... แต่สุดท้ายไปจบที่ Ciaz GLX มือสอง เป็นรถออกศูนย์เดือน 6 ปี 2017 ครับ วิ่งมาราวๆ 12,1xx สภาพโอเค เทียบกับมือหนึ่ง+ส่วนลดแล้วราคาต่างกันพอสมควร (เท่ากับมือสองถูกลงไปราว 32%) ก็เลยจบที่ตัวนี้

รับรถมาเมื่อเช้านี้ก็วิ่งติดกล้องบันทึกก่อน เนื่องจากเครื่องเสียงเดิมๆไม่ได้มีจอสำหรับต่อกล้องมองถอยหลัง เลยไปเอากล้องบันทึกหน้า + หลัง พร้อมเป็นกล้องมองถอยหลังในตัว แบบติดทับกระจกมองหลังเดิมมา ยี่ห้อ Mobil Cam รุ่น M6s ทุกอย่างโอเคเพราะที่ยึดกระจกของ Ciaz แข็งมาก ไม่มีโยกเลย ให้ช่างติดแบบไม่ใช้ช่องจุดบุหรี่ในรถ เสียค่าติดตั้งไป 1,200 บาท คุณภาพทั้งหน้าหลังเป็นที่พอใจสุด

จากที่กะว่าจะไม่เปลี่ยนเครื่องเสียง ตบะแตกไปติด Pioneer Z5050bt เพื่อใช้ Android Auto (รู้งี๊ไม่ติดกล้องบันทึกแบบเป็นกระจกก็ดี 555) หมดไปหมื่นนิดๆ รวมค่าติดตั้งทั้งหมดทั้งมวลแบบเนี้ยบๆ ใช้ปุ่ม Control ที่พวงมาลัยได้ทั้งหมด ถือว่าโอเค คุ้มค่าคุ้มราคาอยู่ครับ

ขอบคุณทุกๆความเห็นในกระทู้ก่อนหน้ามากๆนะครับ เก็บไปคิดคำนวนอยู่หลายตลบ จนพบว่าแบบนี้โอเคกับเราที่สุดแล้ว  ;)

ตอนนี้มีคำถามเล็กๆเพิ่มเติมครับ

1. มีใครเคยใช้ถุงหอมในรถบ้างไหมครับ อยากรู้ว่าใช้กลิ่นอะไรกัน มีแนะนำยี่ห้อและกลิ่นไหมเอ่ย นี่เล็ง Karmakamet กลิ่นวนิลาไว้ เดี๋ยวว่าจะไปดมๆดู

2. มีใครใช้ผลิตภัณฑ์ดูแลรถยนต์ของ Daiso บ้างไหมครับ เห็นมีรีวิวประรายว่าดีทั้งพวกล้างรถ + quickwax พวกนี้เลย หรือถ้าไม่โอเค ล้างรถเองไม่มีเครื่องมืออะไรเลย แนะนำเป็นแบรนด์ไหนอะไรบ้างดีครับ (คุณพ่อเข้าคาร์แคร์ตลอดเลยไม่มีอะไรพวกนี้ติดบ้านเลย)

ขอบคุณมากคร้าบ  :)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
1 ไม่เคยใช้และไม่คิดจะใช้เลยครับ พวกนี้ใช้ไปสักพักจะเข้าไปติดอยู่ในท่อแอร์ ซึ่งจะล้างก็ไม่ได้

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
ใช้ถุงหอมของ karmakamet อยู่ครับกลิ่น zelda หอมดีแต่กลิ่นจางไวครับจอดตากแดดไม่ฉุน

ออฟไลน์ lexus

Kamakametข้างในถุงจะคล้ายๆหินมีรูพรุน
ไม่ใช่เจล ดังนั้นไม่อุดตันกรองอากาศแน่นอน
ผมชอบกลิ่นavocado
ผมว่ากลิ่นวลิลาดมแล้วเหมือนจะเมารถ

แล้วแต่ความชอบเลย ไปดมดูก่อน แต่ละกลิ่นพอผสมกับกลิ่นในรถกลิ่นก็จะเพี้ยนๆไปบ้าง
ต้องลองใช้ดูว่ากลิ่นใหนผสมกับกลิ่นรถแล้วหอมถูกใจสุด

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอทราบ ราคา Kamakamet สักหน่อยครับ มองมานานแล้ว แต่ไม่กล้าเข้าไปซื้อ :) แพงไม่ค่อยห่วงแต่นิสัยชอบอยากรู้ราคาก่อนเข้าไปเลือก

ออฟไลน์ off_033

Kamakametข้างในถุงจะคล้ายๆหินมีรูพรุน
ไม่ใช่เจล ดังนั้นไม่อุดตันกรองอากาศแน่นอน
ผมว่ากลิ่นวลิลาดมแล้วเหมือนจะเมารถ

แล้วแต่ความชอบเลย ไปดมดูก่อน แต่ละกลิ่นพอผสมกับกลิ่นในรถกลิ่นก็จะเพี้ยนๆไปบ้าง
ต้องลองใช้ดูว่ากลิ่นใหนผสมกับกลิ่นรถแล้วหอมถูกใจสุด
หินมีรูพรุน
ไม่ใช่เจล แล้วกลิ่นให้ความหอมมาจากไหนครับ
แล้วทำไมถึงไม่อุดตัน

ออฟไลน์ mongolias

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
ส่วนเรื่องน้ำยาล้างรถ ผมเพิ่งจะลองของ Daiso
สำหรับผม มันก็ล้างได้นะ แต่ถ้ามีคราบอะไร ต้องออกแรงถูหน่อยครับ จะไม่ลื่นเหมือนแชมพูล้างรถยี่ห้ออื่น (ปกติใช้แมคไกว์ กับ แอมเวย์) แต่เทียบกับราคาแล้ว ก็ถือว่าคุ้มครับ

ส่วนถุงหอม ไม่เคยซื้อใช้ เพราะกลัวจะมีปัญหาเรื่องแอร์ตันนี่แหละครับ

ออฟไลน์ lexus

หินมีรูพรุน
ไม่ใช่เจล แล้วกลิ่นให้ความหอมมาจากไหนครับ
แล้วทำไมถึงไม่อุดตัน

ไม่ทราบครับ ไม่รู้ว่าใช้กระบวนการอ้ดกลิ่นยังไง
แต่ที่ใช้อยู่จริงเป็นแบบนั้น ใช้มาหลายถุงแล้วก็ไม่อุดตันอะไร

ออฟไลน์ :P

• Full Member
ผมใช้กลิ่น Vanilla French Sweet อยู่ครับ กลิ่นจะเหมือนไอติมวนิลาหอมดีครับ ใช้มาประมาณสองเดือนกลิ่นยังไม่จางครับ และที่ร้านจะมีวนิลาอีกกลิ่นนึงด้วยต้องลองเข้าไปเลือกดูครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2018, 09:18:30 โดย ohmp »
FORD EVEREST 2.5 LTD NAVI
TOYOTA HILUX VIGO CHAMP PRERUNNER 3.0G
TOYOTA ALL NEW YARIS 1.2G
BMW F30 LCI 330e M SPORT

ออฟไลน์ No Trespassing

1. เรื่องน้ำหอมไม่มีความเห็นครับ เพราะไม่เคยใช้

2. น้ำยาล้างรถ แนะนำ Triton ขวดละ 75 บาท ซี้อได้ตามซุปเปอร์มาร์เก็ตทั่วไป มีสามสี เหลือง ชมพู และฟ้า
น้ำยาตัวนี้ดีครับ ฟองเยอะ ไม่กัดสีรถ เพราะไม่มีส่วนผสมของเบนซิน ราคาก็ถูก เนี้อแชมพูข้น กลิ่นหอม ฟองเยอะมาก
ผมใช้มาเกือบ 10 ปีแล้วครับ

ส่วนควิกแว็กซ์ ใช้ของ Daiso  ก็ได้ครับ อาจจะไม่ค่อยทนเท่าไร แต่ก็ลื่นและเงางามดีครับ

ออฟไลน์ MUK

เรื่องพวกน้ำหอมถุงหอม เคยใช้ แต่เลิกใช้มาแล้วน่าจะ 6-7 ปี เพราะ คิดว่า เวลาเราไปจอดรถตากแตด แล้วด้านในร้อน น่าจะส่งผลกับสิ่งเหล่านี้เปลี่ยนเป็นสารพิษ (ไม่ได้มีหลักการอะไรนะครับ คิดว่าเฉยๆ ) ก็เลยเลิกใช้ เลือก ทำความสะอาดรถ ดูดฝุ่น บ่อยๆ ดีกว่า และถ้าต้องขนพวกอาหารอะไรขึ้นรถ ก็ต้องหาอะไรรองที่ไม่ทำให้พื้นสกปรก โดยเฉพาะพวกอาหารทะเล  ที่ต้องกังวล คือหนู มากกว่าครับ มันมีอยู่ทุกที่ จอดในที่โล่งมันก็มา ถ้าจอดที่เดิมเป็นประจำ รถไม่ได้ใช้งานบ่อย ยิ่งต้องระวัง  อีกอย่างถ้าระบบแอร์เราสะอาด กลิ่นก็แทบจะไม่มีแล้วครับ

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องกล้องเค้าต่อตรงกับไฟแบตเหรอครับ ต่ออย่างไร ตัดสายไฟไหมครับ ตอนรถจอดนานๆสัก 3-4 วันมันจะกินไฟเยอะไหมครับ อันนี้เป็นห่วง...

เรื่องถุงหอม Daiso เอาจริงๆผมเป็นคนวงในที่ทำเกี่ยวกับด้านนี้มาก่อน บอกได้คำเดียวอย่าใช้ครับ มันหอมแต่ไม่ดีต่อสุขภาพ อยากหอมใช้กระดาษหอมครับที่เป็นกระดาษแผ่นแบนๆรูปตุ๊กตาแล้วหยดน้ำหอม อันนั้นปลอดภัยต่อคนมากกว่า

Wax มือใหม่ลอง สูตรขี้ผึ้งของ3M กระป๋องดำ ราคาน่าจะ 300-400 ร้อย ใช้ได้เป็นปี พวกควิกแว๊กผมเคยใช้ของ Wolfgang แล้วยังไม่ชอบเลย มันไม่เงาไม่ทนไม่ได้อะไรเลยนอกจากแพงและเร็ว ถ้าจะเล่นWax เอาแบบลงแล้วเช็คออกดีกว่าครับ เหนื่อยแต่จบ

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องพวกน้ำหอมถุงหอม เคยใช้ แต่เลิกใช้มาแล้วน่าจะ 6-7 ปี เพราะ คิดว่า เวลาเราไปจอดรถตากแตด แล้วด้านในร้อน น่าจะส่งผลกับสิ่งเหล่านี้เปลี่ยนเป็นสารพิษ (ไม่ได้มีหลักการอะไรนะครับ คิดว่าเฉยๆ ) ก็เลยเลิกใช้ เลือก ทำความสะอาดรถ ดูดฝุ่น บ่อยๆ ดีกว่า และถ้าต้องขนพวกอาหารอะไรขึ้นรถ ก็ต้องหาอะไรรองที่ไม่ทำให้พื้นสกปรก โดยเฉพาะพวกอาหารทะเล  ที่ต้องกังวล คือหนู มากกว่าครับ มันมีอยู่ทุกที่ จอดในที่โล่งมันก็มา ถ้าจอดที่เดิมเป็นประจำ รถไม่ได้ใช้งานบ่อย ยิ่งต้องระวัง  อีกอย่างถ้าระบบแอร์เราสะอาด กลิ่นก็แทบจะไม่มีแล้วครับ

ถุงหอมทั้งหลายที่ข้างในเป็นผลิตภัณฑ์จากธรรมชาติ ใช้สารเคมีที่เป็นอันตรายครับ ผมเคยทำงานในวงการนี้รู้จริง ไม่ได้มโน แต่ไม่อยากพูดเยอะครับ เอาเป็นว่าอย่าใช้เลยครับ

ออฟไลน์ tleema

พวกนํ้าหอมในรถ ไม่เคยใช้ครับ รู้สึกเหม็นมากๆๆเวลาจอดรถตากแดด แล้วเข้าไป

ผมเน้นดับกลิ่นในรถมากกว่า ใส่พวกถ่านดูดกลิ่น ผงจากเม็ดกาแฟ จากเครื่องทำกาแฟที่ออฟฟิส ชอบกลิ่นกาแฟ

ออฟไลน์ virgoboyx

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี่ยวไปลองๆเดินเลือกดูครับ  ;D

ส่วนสายต่อกล้อง เดี๋ยวผมลองไปถามช่างที่ติดดูอีกทีครับ ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ mellifluous

ผมใช้ถ่านดูดกลิ่นแทนครับ พวกน้ำหอมมันจะมึนๆ เวลาขึ้นรถ ไม่ชอบ
มีขายแบบเป็นกล่องตามห้าง ไม่หก ไม่เลอะเทอะรถ

ออฟไลน์ burst

1 ไม่เคยใช้และไม่คิดจะใช้เลยครับ พวกนี้ใช้ไปสักพักจะเข้าไปติดอยู่ในท่อแอร์ ซึ่งจะล้างก็ไม่ได้

เคยใช้แล้วเหมือนกันครับ หยุดใช้อยู่สองสามปีกว่ากลิ่นจะหายหมด
ผมว่าใช้พวกตัวปล่อยนาโนลดเชื้อโรค หรือว่าติดเครื่องฟอกอากาศพอแล้วครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ burst

เรื่องกล้องเค้าต่อตรงกับไฟแบตเหรอครับ ต่ออย่างไร ตัดสายไฟไหมครับ ตอนรถจอดนานๆสัก 3-4 วันมันจะกินไฟเยอะไหมครับ อันนี้เป็นห่วง...

เรื่องถุงหอม Daiso เอาจริงๆผมเป็นคนวงในที่ทำเกี่ยวกับด้านนี้มาก่อน บอกได้คำเดียวอย่าใช้ครับ มันหอมแต่ไม่ดีต่อสุขภาพ อยากหอมใช้กระดาษหอมครับที่เป็นกระดาษแผ่นแบนๆรูปตุ๊กตาแล้วหยดน้ำหอม อันนั้นปลอดภัยต่อคนมากกว่า

Wax มือใหม่ลอง สูตรขี้ผึ้งของ3M กระป๋องดำ ราคาน่าจะ 300-400 ร้อย ใช้ได้เป็นปี พวกควิกแว๊กผมเคยใช้ของ Wolfgang แล้วยังไม่ชอบเลย มันไม่เงาไม่ทนไม่ได้อะไรเลยนอกจากแพงและเร็ว ถ้าจะเล่นWax เอาแบบลงแล้วเช็คออกดีกว่าครับ เหนื่อยแต่จบ

กระดาษหอมอย่าใช้ที่เป็นรูปแมวกวักสีฟ้านะครับ
ตอนเย็นหอมสดชื่นดี กลิ่น cool air หรือไงนี่หละ
แต่พอรถร้อนกลิ่นในรถเหมือนเยี่ยวแมวเลยครับ กว่าจะเอากลิ่นออกหมดนี่เป็นสองสามปีเลยครับ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi