ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องชีลท้ายเครื่องรั่ว ของฟอร์ดแรงเจอร์  (อ่าน 7822 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ossyman

• Jr. Member
  • **
อยากสอบถามเป็นความรู้ครับ ปัญหาซีลท้ายเครื่องรั่ว ของฟอร์ดแรงเจอร์
สาเหตุที่แท้จริง น่าจะเกิดจากอะไรครับ

เพราะผมเข้าไปดูในคลับของฟอร์ดแรงเจอร์  หลาย ๆ คอมเม้นต์บอกว่าสาเหตุเกิดจาก
ศูนย์เติมน้ำมันเครื่องมากเกินไป ให้ดูดน้ำมันเครื่องออกบ้าง 
แต่โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะเกิดจากประเก็นเหลวไม่ได้คุณภาพหรือเปล่า

น้ำมันเครื่องเกิน ทำให้ซีลท้ายเครื่องรั่วได้จริงหรือครับ ??
และน้ำมันเครื่องเกินจากก้านวัด(จุดสูงสุด)ไปเท่าไหร่ ถึงจะมีผลกระทบต่อเครื่องยนต์ ??

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
น้ำมันเครื่องมากไปก็รั่วได้   แต่สังเกตุได้ว่าเป็นด้วยเหตุนี้หรือไม่  คือ  เมื่อน้ำมันเครื่องพร่องลงไปแตะระดับต่ำๆ(แตะปลายก้าน)  มันจะหยุดไหล...แต่ถ้ามันไหลต่อไปไม่หยุด  ซีลพัง เปลี่ยนอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
รู้สึกกรณีนี้มีแจ้งเคสว่าอะไหล่ไม่ได้คุณภาพนะครับ ลูกค้าที่มีปัญหาสามารถแจ้งอาการและนำรถเข้าซ่อมได้เลยจ้ะ

ไม่เสียทั้งค่าอะไหล่และค่าแรงครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
มีปัญหาทำนองนี้มาเรื่อยๆ  :(
แต่ก็งงอยู่อย่าง คือผู้ใช้รถต้องเป็นคนดูเองใช่มั้ยว่าศูนย์เติมน้ำมันเครื่องให้เราพอดีรึเปล่า? ของแบบนี้ก็ต้องมีอะไรที่เป็นมาตรฐานสิครับ อย่างน้ำมันเกียร์ในบางรุ่นคุณก็เคลมว่าไม่ต้องเปลี่ยน ผมก็งงว่าทำไมผู้บริโภคต้องมาหาทางเอาตัวรอดกันเองกับเรื่องทำนองนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2018, 17:23:45 โดย SETTHASART »

ออฟไลน์ Fly to dream

รู้สึกจะเปลี่ยนพาร์ทไปแล้วนะครับใครที่เคยเคลมไป   แต่มันก็จริงนะอีกส่วนที่เติมน้ำมันเครื่องเกิน เอาออกก็หายไม่มีอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
เรื่องนี้เก่านานแล้ว
ของผมปี14​ T6
ไม่มีปัญหา

อย่าใช้ค่ำว่ารั่วเลย
น่าจะคำว่าซึมดีกว่า
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ madboy

เรื่องปริมาณน้ำมันเครื่อง ในคู่มือก็ยัง งง เลยครับ

ถ้าเติดตามปริมาณที่ระบุ คือมันจะเกินก้านวัด  ;D ;D ;D

แล้วผมจะเชื่ออะไร คงไม่ต้องถึงกับใช้ vacuum pump ดูดน้ำมันเครื่องออกตอนเปลี่ยนถ่ายปกตินะครับ  ;D