ผู้เขียน หัวข้อ: Tiida รถเหยียบแล้ว มันมีกลิ่น ?  (อ่าน 3917 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
Tiida รถเหยียบแล้ว มันมีกลิ่น ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 20:06:49 »
ออก Tiida จะ 2 เดือนแล้วคร้าบบ รถเวลาเหยียบเร่งเร็วแล้ว มันมีกลิ่นคล้ายแอมโมเนียมาจากแอร์ ไม่ทุกครั้งนะครับแต่บ่อยๆ ที่ศูนย์แจ้งวาเพราะเปลี่ยนเบาะหนังให้ลองตากแดดรถดู  แต่ตอนนี้ก็เจอเรื่องนี้ทุกๆครั้งที่ขับหล่ะครับ  ขอคำแนะนำว่าต้องเอาไงดี  ศูนย์ที่หาอยู่นครปฐมครับ  จะได้คุยกับช่างด้วยครับ  ขอบคุณมากคร้าบบบ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Tiida รถเหยียบแล้ว มันมีกลิ่น ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 02:51:53 »
เวลาเปิดแอร์ หากมีการลงแส้คิกดาวน์จะมีกลิ่นคล้ายสายพานไหม้ออกมาประมาณ 5-10 วิ แล้วหายไปใช่ไหมครับ?
ถ้าใช่รถผมก็เป็นครับ ไม่ใช่เบาะหนังอะไรหรอกครับ ถ้าเป็นเพราะเบาะหนังจริงทำไมต้องรอให้เหยียบก่อนถึงมีกลิ่น หรือว่าศูนย์เขาคิดว่าเวลาคิกดาวน์แล้วกลิ่นมันจะโดนแรงจีดึงมาเข้าจมูก..ไม่ได้กวนส้นเจ้าของกระทู้นะครับ แต่ถ้าช่างแจ้งผมอย่างนี้ ผมจะถามกลับแบบนี้เลย

กลิ่นพวกนั้นไม่ใช่เรื่องปกติสำหรับรถทั่วไป แต่ Tiida เป็นกันเยอะมาก เคยลองลงจากรถมาตามดมกลิ่น ดันไม่เจอ ตรวจสอบสภาพสายพานทุกอย่างอยู่ตลอด ก็ไม่สามารถจับปัญหาได้ซะที ผมเลยปล่อยเลยตามเลย และใช้มา 30,000 โลแล้วยังไม่มีปัญหาที่พบเรื้อรังไปส่วนอื่นครับ (แต่มันเซ็งว่าทำไมต้องมีกลิ่น รถคันอื่นอีกหลายรุ่นเขาไม่มีกัน)

รถอีกรุ่นที่ผมเคยจับแล้วพบอาการนี้คือ Optra 1.6 แต่เคยขับมา 4 คัน พบอาการนี้แค่คันเดียวครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
Re: Tiida รถเหยียบแล้ว มันมีกลิ่น ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:35:21 »
ลองใช้สักพักนะครับ คิดว่าน่าจะเป็นกลิ่นจากผ้ายางบ้าง ระบบเครื่องยนต์ที่หลุดเข้ามาบ้าง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:44:11 »
ขอแชร์ ด้วยครับ รถ honda jazz ge เวลาคลิกดาวน์  หรือใช้ความเร็วสูง ที่160-170  ก็จะมีกลิ่นไหม้เข้ามา เเต่นานๆจะเป็นซักครั้งนะครับ แต่มีข้อสงสัยครับ ว่าถ้าเราปิดคอมแอร์เเล้วซัดแบบนี้ มันจะไม่มีกลิ่นครับ   ::)

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:55:57 »
so mystery

ออฟไลน์ shone17

• Newbie
  • *
    • ??????????????????????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 15:39:55 »
เป็นยังไงบ้างเล่าให้ฟังด้วยนะ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 13:24:46 »
ได้กลิ่นเหมือนกันครับ แต่มันจะมาแปปเดียวแล้วก็หายไป

แล้วก็ไม่เป็นทุกๆครั้งด้วย หวังว่าคงไม่มีไรร้ายแรงนะครับ เหอๆ

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 21:31:13 »
อย่างงี้ ..นี่ต้องเป็น option ของ nissan tiida แหงๆ เลยครับ แต่ถ้าใคร รู้วิธีเอา (เรื่องกลิ่นเมื่อเร่ง)ออกไป  แจ๋วเลยนะครับ