ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถกระบะมือสองในอเมริกา  (อ่าน 5430 ครั้ง)

ออฟไลน์ Watin

• Newbie
  • *
ซื้อรถกระบะมือสองในอเมริกา
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 15:11:16 »
รบกวนสอบถามความเห็นทุกท่านครับ

ผมมีแผนว่าจะย้ายไปอยู่อเมริกา ช่วงปลายปีนี้ และคิดจะซื้อรถกระบะเอาไว้ใช้ในการเดินทางและการทำงานด้วย สนใจเป็นรถกระบะมือสองครับ รบกวนขอคำแนะนำตามนี้ครับ
1. ไม่ทราบว่ามีวิธีแนะนำเบื้องต้นในการดูรถมือสองไหมครับ ดูข้อมูลในเวบที่ขาย แต่ละคันเลขไมล์สูงๆทั้งนั้นเลยประมาณ 80,000ไมล์ (128,747กิโล) ขึ้นไปทั้งนั้น การเลือกรถควรจะดูเรื่องเลขไมล์เป็นหลักไหมครับ
2. และผมอยากได้สเปครถกระบะที่สามารถลากจูงพวกรถบ้าน (Fifth Wheels 30-39 ft.)ได้ด้วย ควรจะเลือกเครื่องยนต์ขนาดเท่าไร หรือมีคำแนะนำอะไรเพิ่มบ้างไหม
3. งบประมาณหนึ่งล้านบาทบวกไม่เกิน 2-3 แสน พอจะซื้อเป็นมือหนึ่งเลยได้ไหมครับ (ถ้ากลัวเรื่องรถมือสองที่ผมไม่สันทัด)

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถมือสองซักเท่าไร ยิ่งต้องไปซื้อที่ต่างประเทศด้วย ยิ่งทำให้กังวลว่าจะเลือกได้ถูกหรือเปล่าครับ

ใครพอจะมีความรู้เรื่องพวกนี้บ้าง รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
Re: ซื้อรถกระบะมือสองในอเมริกา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 16:44:20 »
เรื่องการเลือกรุ่นอันนี้ขอแนะนำตามนี้

1.เลือก class รถก่อนเนื่องจากทาง us มีกระบะหลายไซส์ตั้งแต่ compack(ranger),full size(f150) และ heavy duty (f250 ขึ้น) โดยคลาสที่สูงขึ้นย่อมหมายถึงน้ำหนักและกำลังลากจูงที่เพิ่มขึ้น

2.ยี่ห้อ หลักๆก็มี big 3 (ford,chevy,ram) กับ toyota และ nissan ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็มีจุดเด่นจุดด้อยที่ต่างกันเช่น Ford ที่เน้นเทคโนโลยี, chevy กับ ram เครื่องทนกับอะไหล่เยอะ

3.งบประมาณ 1 ถึง 1.3 ล้าน น่าจะได้เงิน usd ประมาณ 30,000 ถึง 40,000 usd นั่นมากพอสามารถซื้อ f150 ตัวถูกและยังเหลือเงินแต่งเพิ่มได้

4.เรื่องดูสภาพรถมือ 2 นั้น เบื้องต้นให้ดูที่ carmax ก่อน เพราะเป็นตัวแทนรถมือ 2 รายใหญ่ที่มีการประเมินสภาพรถกับมีการประกันคุณภาพรถทั้งคัน (Bumper to bumper warranty) (เพราะค่าซ่อมรถทางโน้นดุเดือดเอาเรื่องอยู่) แต่ถ้ามั่นใจในฝีมือก็มอง caiglist,ebay หรือมองหาเองตามเต็นท์รถท้องถิ่นได้เลย

ส่วนข้อมูลเชิงลึกนั้นแนะนำให้หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ wikipedia

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: ซื้อรถกระบะมือสองในอเมริกา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 17:16:58 »
ฟอร์ด F150, Chevrolet Silverado, Toyota Tundra เป็นตัวเลือกที่ดีครับ ส่วนเรื่องไมล์เรจสูงไม่แปลกสำหรับรถอเมริกันครับ เพราะเค้าวิ่งปกติวันนึงก็หลายไมล์แล้ว เมืองเค้าใหญ่

ถ้าจะหารถหาที่สภาพโดยรวมดี ขับแล้วดูไม่แปลกก็พอครับ ปริมาณรถ ฟอร์ดจะมีมากสุด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 18:12:57 »
ก่อนซื้อรถ
ควรสอบใบขับขี่ของรัฐนั้นๆก่อนครับ
เพื่อทำประกันรถจะถูกกว่าใบขับขี่สากล

บางรัฐจะต้องมีหมายเลข Social security ก่อนทำใบขับขี่ด้วย

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2018, 18:21:33 »
F150 สิคร้าบ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 00:46:01 »
หลังไมค์แชนแนลยูทูป>>>Jirochan เลยจ้า ผมก็ติดตามเค้าอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2018, 03:06:07 โดย ~BK นะแจ๊ะะะะะ~ »
~~

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 00:48:26 »
พี่ชาย และพี่สาว ผมอยู่แคลิฟอร์เนีย  ขับทาโคม่า ทั้งคู่ครับ เครื่อง เบนซิน 4.0 ลิตร 6 สูบทั้งคู่นะ
พี่สาวเดิมทีแกใช้โคโลน่า แต่เปลี่ยนมาเป็นทาโคม่า ปี 14  แกบอกเวลาขับรถทรัค (กระบะ) แล้วเพื่อนร่วมถนนจะเกรงใจมากกว่า
ทำให้ขับง่ายขึ้นเยอะ (เหตุผลแก)   ราคามือหนึ่งของพี่ชาย 22 พัน  พี่สาวรุ่นออฟชั่นน้อยหน่อยแถมได้โปร ได้มา 18พัน  ซึ่งตีเป็นเงินไทยก็ไม่ถึง 1 ล้านครับ (ณ อัตราแลกเปลี่ยนตอนนั้นและตอนนี้)   ดังนั้นงบนี้ ท่านซื้อมือหนึ่งเถอะ รถเก่า ประกัน ภาษี ทุกอย่างแพงหมดครับ บ้านเขาสวนทางกับบ้านเรา รถยิ่งเก่าประก้ันและภาษียิ่งแพง

ขออนุญาตเล่าต่อนะ
พี่ชายผมแกกลับมาเยี่ยมแม่ ปี่ 14  ผมเอาเรนเจอร์ T6 ไปรับ (2.2L) แกถามเครื่องอะไร (ที่โน้นไม่มีเรนเจอร์ขาย) ทำไมเงียบใช้ได้เลย   ผมไม่ตอบ และเหยียบแบบลากโหมด S เพื่อโชว์พาว  แกถามต่อ กี่สูบ     ผมตอบ ดีเซล 4 สูบ 2.2 ลิตร   แกเปลยๆ ออกมา เดี่ยวนี้รถเมืองไทยพัฒนาไปไกลเลยนะ แต่ ที่โน่น ไม่นิยมใช้ฟอร์ด โดยเฉพาะคนเอเชีย ถามไปว่าทำไม แกตอบว่า ใช้ๆ ไป ไม่ถึง 2 -3 ปี เริ่มเยิ้มโน่น เยิ้มนี่   ผมได้แต่อมยิ้ม ถามต่อ แล้วทำไม F150 ขายดีจัง แกก็บอก มีแต่ฝรั่งทั้งนั้นแหละที่ซื้อ   แกก็พูดเชิงหัวเราะไปว่า รู้ไหม FORD ย่อมาจากอะไร  ผมบอกไม่รู้   แกบอก Found On the Road Dead  ผมเงียบไม่คุยต่อเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 09:59:25 »
ผมคงซื้อพวกไซต์เล็กๆมือหนึ่งครับ สวยๆทั้งนั้น Ranger Colorado Tacoma

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 22:16:22 »
แนะนำซื้อพวก Certified Pre-Owned ดูนะครับพวกนี้จะมีการรับประกันจากค่ายรถให้เรา เหมือนรถใหม่เลย
งบ 1-1.3 ล้านบาท รุ่นดีๆเยอะเลยครับ โดยเฉพาะกระบะมีให้คุณเลือกเป็นแสนๆคัน

ถ้าลากจูงด้วยดูที่ Tow-Rating ของรถดูนะครับ มันจะมีบอกว่าคันนี้ลากได้เท่าไหร่
ถ้าลากรถบ้านผมแนะนำ Chevy ตัว V8, Ford V8 ไม่ก็ V6 Twin-Turbo, Ram V8 ไม่ก็ตัว V6 diesel พวกนี้ Tow-Rating จะสูง
ซื้อมือสองดู CARFAX ด้วยนะครับ มันเป็นประวัติของรถคันนั้นๆว่าเข้าศูนย์บ่อยไหมซ่อมอะไรไปบ้าง ฯลฯ รถทุกคันมีหมด
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ Watin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 00:32:54 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ  :) :) :D :D

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 17:05:27 »
ถ้ากลัวจะเทอะทะ แนะนำแค่ตัว mid-size ก็พอครับ ไป full-size เลย อาจจะลำบาก

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2018, 16:13:29 »
พี่ชาย และพี่สาว ผมอยู่แคลิฟอร์เนีย  ขับทาโคม่า ทั้งคู่ครับ เครื่อง เบนซิน 4.0 ลิตร 6 สูบทั้งคู่นะ
พี่สาวเดิมทีแกใช้โคโลน่า แต่เปลี่ยนมาเป็นทาโคม่า ปี 14  แกบอกเวลาขับรถทรัค (กระบะ) แล้วเพื่อนร่วมถนนจะเกรงใจมากกว่า
ทำให้ขับง่ายขึ้นเยอะ (เหตุผลแก)   ราคามือหนึ่งของพี่ชาย 22 พัน  พี่สาวรุ่นออฟชั่นน้อยหน่อยแถมได้โปร ได้มา 18พัน  ซึ่งตีเป็นเงินไทยก็ไม่ถึง 1 ล้านครับ (ณ อัตราแลกเปลี่ยนตอนนั้นและตอนนี้)   ดังนั้นงบนี้ ท่านซื้อมือหนึ่งเถอะ รถเก่า ประกัน ภาษี ทุกอย่างแพงหมดครับ บ้านเขาสวนทางกับบ้านเรา รถยิ่งเก่าประก้ันและภาษียิ่งแพง

ขออนุญาตเล่าต่อนะ
พี่ชายผมแกกลับมาเยี่ยมแม่ ปี่ 14  ผมเอาเรนเจอร์ T6 ไปรับ (2.2L) แกถามเครื่องอะไร (ที่โน้นไม่มีเรนเจอร์ขาย) ทำไมเงียบใช้ได้เลย   ผมไม่ตอบ และเหยียบแบบลากโหมด S เพื่อโชว์พาว  แกถามต่อ กี่สูบ     ผมตอบ ดีเซล 4 สูบ 2.2 ลิตร   แกเปลยๆ ออกมา เดี่ยวนี้รถเมืองไทยพัฒนาไปไกลเลยนะ แต่ ที่โน่น ไม่นิยมใช้ฟอร์ด โดยเฉพาะคนเอเชีย ถามไปว่าทำไม แกตอบว่า ใช้ๆ ไป ไม่ถึง 2 -3 ปี เริ่มเยิ้มโน่น เยิ้มนี่   ผมได้แต่อมยิ้ม ถามต่อ แล้วทำไม F150 ขายดีจัง แกก็บอก มีแต่ฝรั่งทั้งนั้นแหละที่ซื้อ   แกก็พูดเชิงหัวเราะไปว่า รู้ไหม FORD ย่อมาจากอะไร  ผมบอกไม่รู้   แกบอก Found On the Road Dead  ผมเงียบไม่คุยต่อเลย

นึกถึงพี่ฝรั่งยูทูปเบอร์ท่านนี้เลย

แกเป็นแฟนโตโยต้า ประมาณว่าเป็นรถที่อเนกประสงค์ ทนทาน อายุใช้งานนาน และซ่อมบำรุงง่าย
หลัง ๆ เริ่มแกะโน่นแกะนี่อัปเกรดไปเรื่อย

ปล. เพิ่งรู้ว่าทาโคม่าติดตั้งโช๊คอัพโรงงานยี่ห้อบิลสไตน์
Honda City GM3 (since 2012)