ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ  (อ่าน 5263 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 07:39:04 »
BMW F10 525d เปลี่ยนยางมา วิ่งสั่น ตอนถ่วงครั้งแรก วิ่งแค่ 90- 110 ก็สั่นแล้ว เลยไปถ่วงที่บีควิก หลังจากนั้นเริ่มสั่นตอน 110- 140 ลองโทรไปถามร้านสนามเป้าศูนย์ล้อ แนะนำให้ถ่วงจี้ แต่ก็จะไม่หายขาด โทรไปถามศูนย์ แนะนำให้ถ่วงกับศูนย์ 4 ล้อ 1,500 บาท บอกว่าถ่วงกับร้านข้างนอกไม่ได้มาตรฐานเยอรมัน

เลยอยากขอคำแนะนำว่า มีร้านไหนถ่วงได้มาตรฐานเยอรมันบ้างหรือเปล่า หรือมันเป็นแค่วาทกรรมให้เราเข้าศูนย์

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 08:52:31 »
ผมไม่เคยถ่วงกับศูนย์ เดาว่าดีจริง
ผมเคยไปเปลี่ยนยางร้านสีฟ้ามา ตั้งศุนย์ไม่ดี
เคยไปสีแดง ทำจบทั้งศูนย์และถ่วง
ล่าสุดไปเปลี่ยนยางมาอีกชุดร้านแดง ขับไป 2 เดือนสั่น
กลับไปดูปรากฏ ตะกั่วหลุดไปล้อนึงเขาทำให้ใหม่

ลองกลับไปถามบีควิก ว่ายังสั่นดูก่อนไหม

ออฟไลน์ bingoman

Re: ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 09:35:52 »
ลองไป MMS Bosch Service ดูครับ  อุปกรณ์ Bosch เอง ไว้ใจได้ค่อนข้างมาก

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:27:03 »
ถ้าศูนย์ถ่วงแค่ 1500 เข้าศูนย์ดีกว่าครับเพราะเขามีประกัน ร้านนอกถ่วงก็ราคานี้แล้วหรือแพงกว่านี้ด้วยซ้ำแถมไม่มีประกันอะไร f30 ผมเคยสั่นตอนใส่ล้อแต่งไปถ่วงร้านดังอย่างสนามเป้า บางพลัด act ก็ไม่หายส่วนบีควิก คอกพิทไม่มีถ่วงจี้ครับ หมดไปหลายพันมาก แต่แปลกไปถ่วงร้านบ้านๆไม่มีชื่อเสียไปห้าร้อยหายซะงั้นเพราะเขาลองถอดมาถ่วงเครื่องคัดล้อที่แกว่งน้อยสุดมาใส่ด้านหน้าแล้วจี้ล้อซ้ำแบบระเอียดอีกครั้งเห็นการทำงานผิดกันเลย   ไม่ใช่ว่าแค่เข้าไปแล้วก็ถ่วงไปตามหน้าที่คิดตังค์แบบนี้ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:32:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้าศูนย์ถ่วงแค่ 1500 เข้าศูนย์ดีกว่าครับเพราะเขามีประกัน ร้านนอกถ่วงก็ราคานี้แล้วหรือแพงกว่านี้ด้วยซ้ำแถมไม่มีประกันอะไร f30 ผมเคยสั่นตอนใส่ล้อแต่งไปถ่วงร้านดังอย่างสนามเป้า บางพลัด act ก็ไม่หายส่วนบีควิก คอกพิทไม่มีถ่วงจี้ครับ หมดไปหลายพันมาก แต่แปลกไปถ่วงร้านบ้านๆไม่มีชื่อเสียไปห้าร้อยหายซะงั้นเพราะเขาลองถอดมาถ่วงเครื่องคัดล้อที่แกว่งน้อยสุดมาใส่ด้านหน้าแล้วจี้ล้อซ้ำแบบระเอียดอีกครั้งเห็นการทำงานผิดกันเลย   ไม่ใช่ว่าแค่เข้าไปแล้วก็ถ่วงไปตามหน้าที่คิดตังค์แบบนี้

ขอรายแทงร้านนี้หน่อยได้มะครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:41:42 »
สาเหตุมีน่าจะตามนี้
1. ยางไม่กลม หรือมีบวม ใส่ยางลงขอบล้อพอดี หรือไม่
2. ล้อไม่กลม มีคด หรือบิด
3. ฮับตรงกลาง แน่นหนาดีหรือไม่
4. กวดน้อตล้อ ไล่ได้ระนาบหรือไม่
ถ้าทั้งหมดไม่มีปัญหา การถ่วงจี้ น่าจะแก้ปัญหาการสั่นได้
เพราะการถ่วงจี้ เป็นการถ่วงอุปกรณ์ที่หมุนตามล้อไปด้วยทั้งหมด
การแก้ไม่สมดุลโดยการติดตะกั่วน้ำหนัก ก็จะแก้ไม่สมดุลของอุปกรณ์ที่หมุนด้วยทั้งหมด

ศูนย์พูดแบบนี้ ร้านยางที่ลงทุนเครื่องตั้งศูนย์ กับเครื่องถ่วงล้อ ราคาแพงทั้งหลาย
คงอยากสวนกลับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:13:59 »
ลองไปตรง 0 eagle store ตรงถนนจันท์ดูมั๊ยครับ
ช่างที่นี่เก่งระดับนึงเลย แต่บางคนพูดจาไม่ค่อยน่าฟังเท่าไหร่

เครื่องก็โบราณนะครับ แต่เค้าจับ 0 ของล้อตอนถ่วงได้เป๊ะมากครับ

เคยเอาล้อสแตนดาร์ด15นิ้วที่ตะกั่วหลุดไปตั้งที่บีควิก และ act ยังไงก็ไม่หาย เกิดอาการงงมาก ปกติล้อขอบเล็กๆ ยางหนาๆสั่นยากมากครับ

แต่ของผมเต้นเลย

เลยไปให้ร้านประจำที่ว่าเช็คดู

หายขาดเลย ^^

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:54:45 »
คำว่า เปลี่ยนยางมา แล้วสั่นนี่ ต้องไปดูว่า

- ล้อคดมาไหม
- ยางใหม่ใส่ไป ขึ้นขอบไหม
- ยางยี่ห้อดีได้มาตรฐานไหม
- ดุมกลางกับล้อมันแน่นกันไหม (ล้อแต่ง)
- ลูกปืนล้อยังดีไหม

การถ่วงจี้ หรือถ่วงประชิดล้อ ผมมองว่าเป็นการแก้ ปห. ที่ไม่ค่อยดีนัก
พอถอดล้อออกมา ต้อง mark ไว้  ถ้าใส่คนละตำแหน่ง สั่นอีก

ถ้า chk. ดีแล้วว่า ทุกอย่างไม่มี ปห. ตามที่ว่า และมันยังคงสั่น แสดงว่ายางเส้นนั้นๆ มี ปห. แล้วล่ะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 17:26:37 »
ผมตั้งศูนย์ล้อที่ร้านบางพลัด เท่าที่ดูเขาจะถ่วงล้อธรรมดาก่อนทุกล้อ แล้วมาตั้งศูนย์ พอตั้งได้ทีอย่างที่เขาต้องการเขาในล้อหน้าเขาจะจี้ล้อซ้ำเป็นอย่างสุดท้าย

แต่ที่เคยคุยกับช่างเขาว่า ถ้าสั่นที่ความเร็วใดความเร็วหนึ่ง พอเลยแล้วหายไป ให้จี้ล้อ แต่ถ้าสั่นไปเรื่อยๆให้ดูเรื่องล้อมีดุ้ง มีคดอะไรหรือเปล่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 17:41:51 »
ถ้าเปลี่ยนยางมาแล้วสั่นแบบถ่วงล้อไม่หายมีสิทธิ์ที่ใส่ยางมาไม่ดีครับ หรืออีกอย่างคือตัวยางมี defect อาจจะมีผิวดอกยางที่ไม่เรียบ
ผมเคยเห็นที่ต่างประเทศมีเครื่องถ่วงล้อ Hunter GSP9700 ที่มีลูกกลิ้งมาบดดอกยางตอนถ่วงล้อ ตัวนี้จะหาและแก้อาการพวกนี้ได้ แต่เช็คในไทยแล้วยังไม่เคยเจอร้านไหนที่ใช้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:31:49 »
ลองเช็คดีๆว่า ล้อคดหรือป่าว หรือ ใส่ยางมาไม่ดีครับ

ปกติ ร้านประจำผม ที่ถ่วงแล้วพอใจคือ United Tires ครับ เครื่อง Hoffman ถ่วงค่อนข้างนิ่งเลยล่ะ หรือ อีกร้านก็ Prodrive อันนี้อย่างเทพ เคยคุยกับเค้า เค้าบอกว่า เค้าตั้งเครื่องให้ถ่วงละเอียดที่สุด แปะตะกั่วเยอะแต่ก็นิ่งสุดๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 10:59:40 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ล้อไม่คดครับ ยางใช้ Dunlop Sport Maxx เมื่อวานเอาไปให้บีควิกถ่วงใหม่ ยังไม่ได้ลองขับครับ ถ้าไม่หาย คงต้องไปหาที่อื่นดูครับ ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 14:13:17 »
ผมเคยเจอคล้ายคุณ ถ่วงล้อ มา 3 เจ้า ไม่หาย
สุดท้ายไปร้านที่เขาว่าเก่งๆกันเส้นลาดพร้าว ก็ไม่หายนะ แต่ได้ข้อมูลเพิ่มมาว่า ยางมันไม่กลมครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 18:47:36 »
ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ รุ่นเดียวกับคุณเลย เปลี่ยนยางมาแล้ววิ่งสั่น เอาเข้าศูนย์ไปถ่วงล้อกับเซ็ตช่วงล่างใหม่ รอบแรกไม่หาย รอบสองไม่หาย รอบสามหาย
เห็นบอกว่าเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องด้วย ก็ไม่เข้าใจว่ามันไปเกี่ยวกับล้อยางตรงไหน หรือจังหวะมันบังเอิญ มีเปลี่ยนยางแล้วลองวิ่งด้วยครับ แต่มันยังสั่น เค้าเลยตัดปัญหาเรื่องยางออกไป