ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ  (อ่าน 5201 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 07:39:04 »
BMW F10 525d เปลี่ยนยางมา วิ่งสั่น ตอนถ่วงครั้งแรก วิ่งแค่ 90- 110 ก็สั่นแล้ว เลยไปถ่วงที่บีควิก หลังจากนั้นเริ่มสั่นตอน 110- 140 ลองโทรไปถามร้านสนามเป้าศูนย์ล้อ แนะนำให้ถ่วงจี้ แต่ก็จะไม่หายขาด โทรไปถามศูนย์ แนะนำให้ถ่วงกับศูนย์ 4 ล้อ 1,500 บาท บอกว่าถ่วงกับร้านข้างนอกไม่ได้มาตรฐานเยอรมัน

เลยอยากขอคำแนะนำว่า มีร้านไหนถ่วงได้มาตรฐานเยอรมันบ้างหรือเปล่า หรือมันเป็นแค่วาทกรรมให้เราเข้าศูนย์

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 08:52:31 »
ผมไม่เคยถ่วงกับศูนย์ เดาว่าดีจริง
ผมเคยไปเปลี่ยนยางร้านสีฟ้ามา ตั้งศุนย์ไม่ดี
เคยไปสีแดง ทำจบทั้งศูนย์และถ่วง
ล่าสุดไปเปลี่ยนยางมาอีกชุดร้านแดง ขับไป 2 เดือนสั่น
กลับไปดูปรากฏ ตะกั่วหลุดไปล้อนึงเขาทำให้ใหม่

ลองกลับไปถามบีควิก ว่ายังสั่นดูก่อนไหม

ออฟไลน์ bingoman

Re: ขอคำแนะนำเรื่องถ่วงล้อครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 09:35:52 »
ลองไป MMS Bosch Service ดูครับ  อุปกรณ์ Bosch เอง ไว้ใจได้ค่อนข้างมาก

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:27:03 »
ถ้าศูนย์ถ่วงแค่ 1500 เข้าศูนย์ดีกว่าครับเพราะเขามีประกัน ร้านนอกถ่วงก็ราคานี้แล้วหรือแพงกว่านี้ด้วยซ้ำแถมไม่มีประกันอะไร f30 ผมเคยสั่นตอนใส่ล้อแต่งไปถ่วงร้านดังอย่างสนามเป้า บางพลัด act ก็ไม่หายส่วนบีควิก คอกพิทไม่มีถ่วงจี้ครับ หมดไปหลายพันมาก แต่แปลกไปถ่วงร้านบ้านๆไม่มีชื่อเสียไปห้าร้อยหายซะงั้นเพราะเขาลองถอดมาถ่วงเครื่องคัดล้อที่แกว่งน้อยสุดมาใส่ด้านหน้าแล้วจี้ล้อซ้ำแบบระเอียดอีกครั้งเห็นการทำงานผิดกันเลย   ไม่ใช่ว่าแค่เข้าไปแล้วก็ถ่วงไปตามหน้าที่คิดตังค์แบบนี้ 

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:32:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้าศูนย์ถ่วงแค่ 1500 เข้าศูนย์ดีกว่าครับเพราะเขามีประกัน ร้านนอกถ่วงก็ราคานี้แล้วหรือแพงกว่านี้ด้วยซ้ำแถมไม่มีประกันอะไร f30 ผมเคยสั่นตอนใส่ล้อแต่งไปถ่วงร้านดังอย่างสนามเป้า บางพลัด act ก็ไม่หายส่วนบีควิก คอกพิทไม่มีถ่วงจี้ครับ หมดไปหลายพันมาก แต่แปลกไปถ่วงร้านบ้านๆไม่มีชื่อเสียไปห้าร้อยหายซะงั้นเพราะเขาลองถอดมาถ่วงเครื่องคัดล้อที่แกว่งน้อยสุดมาใส่ด้านหน้าแล้วจี้ล้อซ้ำแบบระเอียดอีกครั้งเห็นการทำงานผิดกันเลย   ไม่ใช่ว่าแค่เข้าไปแล้วก็ถ่วงไปตามหน้าที่คิดตังค์แบบนี้

ขอรายแทงร้านนี้หน่อยได้มะครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 10:41:42 »
สาเหตุมีน่าจะตามนี้
1. ยางไม่กลม หรือมีบวม ใส่ยางลงขอบล้อพอดี หรือไม่
2. ล้อไม่กลม มีคด หรือบิด
3. ฮับตรงกลาง แน่นหนาดีหรือไม่
4. กวดน้อตล้อ ไล่ได้ระนาบหรือไม่
ถ้าทั้งหมดไม่มีปัญหา การถ่วงจี้ น่าจะแก้ปัญหาการสั่นได้
เพราะการถ่วงจี้ เป็นการถ่วงอุปกรณ์ที่หมุนตามล้อไปด้วยทั้งหมด
การแก้ไม่สมดุลโดยการติดตะกั่วน้ำหนัก ก็จะแก้ไม่สมดุลของอุปกรณ์ที่หมุนด้วยทั้งหมด

ศูนย์พูดแบบนี้ ร้านยางที่ลงทุนเครื่องตั้งศูนย์ กับเครื่องถ่วงล้อ ราคาแพงทั้งหลาย
คงอยากสวนกลับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:13:59 »
ลองไปตรง 0 eagle store ตรงถนนจันท์ดูมั๊ยครับ
ช่างที่นี่เก่งระดับนึงเลย แต่บางคนพูดจาไม่ค่อยน่าฟังเท่าไหร่

เครื่องก็โบราณนะครับ แต่เค้าจับ 0 ของล้อตอนถ่วงได้เป๊ะมากครับ

เคยเอาล้อสแตนดาร์ด15นิ้วที่ตะกั่วหลุดไปตั้งที่บีควิก และ act ยังไงก็ไม่หาย เกิดอาการงงมาก ปกติล้อขอบเล็กๆ ยางหนาๆสั่นยากมากครับ

แต่ของผมเต้นเลย

เลยไปให้ร้านประจำที่ว่าเช็คดู

หายขาดเลย ^^

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:54:45 »
คำว่า เปลี่ยนยางมา แล้วสั่นนี่ ต้องไปดูว่า

- ล้อคดมาไหม
- ยางใหม่ใส่ไป ขึ้นขอบไหม
- ยางยี่ห้อดีได้มาตรฐานไหม
- ดุมกลางกับล้อมันแน่นกันไหม (ล้อแต่ง)
- ลูกปืนล้อยังดีไหม

การถ่วงจี้ หรือถ่วงประชิดล้อ ผมมองว่าเป็นการแก้ ปห. ที่ไม่ค่อยดีนัก
พอถอดล้อออกมา ต้อง mark ไว้  ถ้าใส่คนละตำแหน่ง สั่นอีก

ถ้า chk. ดีแล้วว่า ทุกอย่างไม่มี ปห. ตามที่ว่า และมันยังคงสั่น แสดงว่ายางเส้นนั้นๆ มี ปห. แล้วล่ะ
"Make It Count"

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 17:26:37 »
ผมตั้งศูนย์ล้อที่ร้านบางพลัด เท่าที่ดูเขาจะถ่วงล้อธรรมดาก่อนทุกล้อ แล้วมาตั้งศูนย์ พอตั้งได้ทีอย่างที่เขาต้องการเขาในล้อหน้าเขาจะจี้ล้อซ้ำเป็นอย่างสุดท้าย

แต่ที่เคยคุยกับช่างเขาว่า ถ้าสั่นที่ความเร็วใดความเร็วหนึ่ง พอเลยแล้วหายไป ให้จี้ล้อ แต่ถ้าสั่นไปเรื่อยๆให้ดูเรื่องล้อมีดุ้ง มีคดอะไรหรือเปล่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 17:41:51 »
ถ้าเปลี่ยนยางมาแล้วสั่นแบบถ่วงล้อไม่หายมีสิทธิ์ที่ใส่ยางมาไม่ดีครับ หรืออีกอย่างคือตัวยางมี defect อาจจะมีผิวดอกยางที่ไม่เรียบ
ผมเคยเห็นที่ต่างประเทศมีเครื่องถ่วงล้อ Hunter GSP9700 ที่มีลูกกลิ้งมาบดดอกยางตอนถ่วงล้อ ตัวนี้จะหาและแก้อาการพวกนี้ได้ แต่เช็คในไทยแล้วยังไม่เคยเจอร้านไหนที่ใช้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:31:49 »
ลองเช็คดีๆว่า ล้อคดหรือป่าว หรือ ใส่ยางมาไม่ดีครับ

ปกติ ร้านประจำผม ที่ถ่วงแล้วพอใจคือ United Tires ครับ เครื่อง Hoffman ถ่วงค่อนข้างนิ่งเลยล่ะ หรือ อีกร้านก็ Prodrive อันนี้อย่างเทพ เคยคุยกับเค้า เค้าบอกว่า เค้าตั้งเครื่องให้ถ่วงละเอียดที่สุด แปะตะกั่วเยอะแต่ก็นิ่งสุดๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 10:59:40 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ล้อไม่คดครับ ยางใช้ Dunlop Sport Maxx เมื่อวานเอาไปให้บีควิกถ่วงใหม่ ยังไม่ได้ลองขับครับ ถ้าไม่หาย คงต้องไปหาที่อื่นดูครับ ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 14:13:17 »
ผมเคยเจอคล้ายคุณ ถ่วงล้อ มา 3 เจ้า ไม่หาย
สุดท้ายไปร้านที่เขาว่าเก่งๆกันเส้นลาดพร้าว ก็ไม่หายนะ แต่ได้ข้อมูลเพิ่มมาว่า ยางมันไม่กลมครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 18:47:36 »
ผมเคยเป็นเหมือนกันครับ รุ่นเดียวกับคุณเลย เปลี่ยนยางมาแล้ววิ่งสั่น เอาเข้าศูนย์ไปถ่วงล้อกับเซ็ตช่วงล่างใหม่ รอบแรกไม่หาย รอบสองไม่หาย รอบสามหาย
เห็นบอกว่าเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องด้วย ก็ไม่เข้าใจว่ามันไปเกี่ยวกับล้อยางตรงไหน หรือจังหวะมันบังเอิญ มีเปลี่ยนยางแล้วลองวิ่งด้วยครับ แต่มันยังสั่น เค้าเลยตัดปัญหาเรื่องยางออกไป