ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Civic Turbo กลายเป็น Compact Car ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดไปแล้ว  (อ่าน 20021 ครั้ง)

ออฟไลน์ ลุง

• Jr. Member
  • **
เพราะ Sylphy Turbo หายไปจากโชว์รูมแล้ว จองก็ไม่ได้เพราะ เซลส์บอกเลิกผลิตแล้วตาม Pulsar Turbo ไปติดๆ ต้องดูว่า Civic Turbo จะทนอาถรรพ์ของรถที่มีอัตราเร่งดีได้หรือไม่ เพราะถ้า Civic Turbo เลิกขายเมื่อไร อันดับต่อไปคือ Focus Turbo ซึ่งร่อแร่ๆ ตัวที่จะครองตำแหน่งแทนที่ อัลติส 1.8 ไม่โบ ซึ่งวางขายตั้งแต่ปี 2014 โน่น

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Civic rs ไม่เลิกหรอกครับ คือมันไม่ใช่รุ่นที่ทำมาเป็นรุ่นแรงพิเศษ
มันคือรุ่น downsizing เพื่อทำตลาดแทนรุ่นเครื่อง 2.0 เดิมแค่นั้นเอง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mozart

ไม่เลิกหรอกครับ  ยอดขายผมว่าโอเคเลยนะ

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Civic rs ไม่เลิกหรอกครับ คือมันไม่ใช่รุ่นที่ทำมาเป็นรุ่นแรงพิเศษ
มันคือรุ่น downsizing เพื่อทำตลาดแทนรุ่นเครื่อง 2.0 เดิมแค่นั้นเอง

ผมก็คิดว่างั้นครับ มีแต่เครื่อง1.8 อาจจะหายไปแล้วมีเครื่อง downsize+Turbo มาแทนบ้าง
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ aobness

Nissan มันไม่มีอะไรดึงดูดให้น่าซื้อเท่าไหร่
แต่ Civic rs นี่เจอจนเบื่อ น่าจะอยู่ยาวๆ

ออฟไลน์ stm

เลิกขายก็ดีครับ  จะได้กลายเป็นของหายาก  :)
แรงจริงไรจริง  ผมออกมา 3 เดือน เพิ่งมีโอกาสกดหนักๆเมื่อวาน
พอดีหมั่นไส้ออสแต่งมาปาดหน้า เลยจัดซะหน่อย ฉีกหายเลยครับ แฟนผมนี่ตกใจเลย
กับอาการรถพุ่งปรื้ดๆ ยังไม่กด sport mode ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Stp

Civic 1.5 Turbo อยู่กันยาวๆ เพราะ New Accord ก็จะใช้เครื่อง 1.5 Turbo ปรับจูนให้แรงขึ้น คนใช้งานน่าจะสบายใจเรื่องการดูแลรักษาได้ระดับนึง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mamaman

Civic 1.5 Turbo อยู่กันยาวๆ เพราะ New Accord ก็จะใช้เครื่อง 1.5 Turbo ปรับจูนให้แรงขึ้น คนใช้งานน่าจะสบายใจเรื่องการดูแลรักษาได้ระดับนึง

อุต้ะ
แบบนี้ก็ดูด ROM 1.5T ของ Accord แบบ ใช้งาน ประหยัด ทน และ แรงกว่า 2.0 มาใช้ด้เลยนะเนี่ย
Civic 1.5T แรงจริง ดึงจรังิ เทียบกับรถบ้าน 1.8-2.4 ทั่วไปเลย
แต่ก็ยังมี รถค่ายอื่น กระเหนาะกระแหน ว่า 1.5T ไม่แรง มั่งไรมั่ง บอกตัวเองวัดมาแล้ว ลองอัดบนถนนมา
ผมก็ถามกลับว่า ลองกะ 1.8 หรือ 1.5T ก็ อ้ำๆ อึ้งๆ แบบไม่แน่ใจ
1.8 บนถนน ปริมาณเยอะ กว่า 1.5T เยอะครับ

ออฟไลน์ earrt

อ่านซ้ำ 3 รอบละ

ผมไม่เข้าใจกระทู้นี้แฮะ

ออฟไลน์ bingoman

ไม่ใช่ครับ

ยังมี Benz C350e กับ BMW 330e ที่อัตราเร่งดีกว่าเยอะ  0-100 ภายใน 5.9, 6.1 วิ ตามลำดับ

ออฟไลน์ fishfinger

ก็แรงจริงนะครับ แต่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเฟิร์มเลย

ออฟไลน์ Barracuda

ไม่ใช่ครับ

ยังมี Benz C350e กับ BMW 330e ที่อัตราเร่งดีกว่าเยอะ  0-100 ภายใน 5.9, 6.1 วิ ตามลำดับ

ฉีกหายเลยมั้ยล่ะนั่น หมั่นไส้ 1.5T ตัวแค่เนี้ย

ออฟไลน์ Newhang

ก็แรงจริงนะครับ แต่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเฟิร์มเลย
honda ไทยลดต้นทุนโครงสร้าง เลยขับขี่ไม่ดีเท่าตัวต่างประเทศ

ออฟไลน์ chaithawat

ขับจริงมันไม่ได้หวือหวาอะไรเท่าไรนะครับกับตัวเลขราวๆ9วินาที  เจอทางชันๆขึ้นลงเขาหมดสนุกครับเหมือนต้องคอยกดลึกๆติดบูทช่วยตลอดเวลาไม่งั้นหน่วงๆหนืดๆไปเลยไม่เหมือนทางเรียบๆหรือลงเขา   

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เร่งดี มีทุกซอย  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คงได้ข่าวผิดอะไรหรือป่าว ที่ว่า Civic 1.5T จะหาย คงไม่ใช่ละ

เพราะมันเป็นเครื่องใหม่ gen ใหม่ของเครื่องยนต์ ไม่ใช่การทำเป็นตัวพิเศษ หรือ Limited อะไรนะ

มีแต่ 1.8 ที่อาจจะหายไปต่างหาก

ออฟไลน์ wa330

สำหรับคนที่ขับรถบ้านๆไม่เคยขับรถแรงเลย มาขับ1.5Tก็จะคิดว่าแรงแล้วอันดับต้นๆบนถนน
แต่บางจังหวัดบางอำเภอ supercarรุ่นเก่าที่ไม่มีturbo อย่าง fer 360 430 audi R8
supercarที่วิ่ง 1/4ไมล์ เกิน13วิ ลำบากคับ กระบะหลังถนนเดี๋ยวนี้ต่ำๆก็turbo F55
เจอรุ่นใหญ่ก็ TF-08 พวกนี้วิ่ง1/4ไมล์ 12-9วิ ครับ
รถคอกขนผักตลาดไท ก็สเต็บโบ3000ทั้งนั้น วิ่งรถเปล่าซัดเต็มๆก็วิ่งกันอยู่14วิ
มุมมองของคนเล่นดีเซลเขามอง civic 1.5T เป็นแค่ TOY ครับ

เค้า พูดถึง com pact car
พวก ก็มา ดีเซล โบ อีกแระ

ทำเหมือน หัวข้กระทู้ เป็น Civic แรง สุดบนถนนไปได้

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
หรือ accord จะ 2.0T :-X

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
จริงๆมี Subaru WRX อีกคันนะครับ น่าจะนับว่าเป็น compact นะ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
ถ้านับเฉพาะ compact ที่นำเข้าอย่างเป็นทางการในไทย เร่งเร็วสุดน่าจะเป็น WRX STi ที่ 4.6 วิ แล้วก็ WRX ที่ 5.1 วินะครับ

ออฟไลน์ Stp

ข้อมูลจากคุณ J!MMY ในรายการวิทยุ ถ้าไม่โดน Honda หลอกมา  :o

ส่วนตัวก็อยากให้เป็น Accord 2.0T เหมือนกัน น่าจะแซ่บหลายอยู่ แต่ก็บริหารอะไหล่เปลืองไปหน่อย (จริงรอใช้ร่วมกับ CR-V เบนซินก็ได้นะเนี่ย) อนาคตเห็นว่าจะมี 1.0T ในกลุ่ม City, Jazz อีก ครบเลยเบนซิน 1.0T, 1.5T, 2.0T (ถ้ามี) และดีเซล CR-V 1.6T

อุต้ะ
แบบนี้ก็ดูด ROM 1.5T ของ Accord แบบ ใช้งาน ประหยัด ทน และ แรงกว่า 2.0 มาใช้ด้เลยนะเนี่ย
Civic 1.5T แรงจริง ดึงจรังิ เทียบกับรถบ้าน 1.8-2.4 ทั่วไปเลย
แต่ก็ยังมี รถค่ายอื่น กระเหนาะกระแหน ว่า 1.5T ไม่แรง มั่งไรมั่ง บอกตัวเองวัดมาแล้ว ลองอัดบนถนนมา
ผมก็ถามกลับว่า ลองกะ 1.8 หรือ 1.5T ก็ อ้ำๆ อึ้งๆ แบบไม่แน่ใจ
1.8 บนถนน ปริมาณเยอะ กว่า 1.5T เยอะครับ

หรือ accord จะ 2.0T :-X
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ raygun

.
.
ผมมั่นใจว่า CLA 250 คันเล็กๆ
ของผมอัตราเร่งดีกว่า Civic Turbo แน่นอนครับ
:-X :-X :-X

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าจะเข้าใจอะไรกับ กระทู้นี้ผิด นิดนึงนะครับ

เพราะ จขกท. เขาก็ยกตัวอย่าง sylphy กับ focus มาแล้วอยู่ คงหมายถึง c seg ทั่วๆ ไป ราคาแถวๆ 1 ล้านบาน

นี่มีทั้ง ferari มีทั้ง R8 ยัน WRX ก็มา เพราะถ้า จขกท. จะเทียบกับรถพวกนั้น คงไม่เอา Civic มาพูดถึงแล้วมั้งครับ

แล้วเรื่องกระบะดีเซล ที่เอ่ยมา ต้องแยกเป็นเรื่องๆ นะครับ รถทำ กับ รถเดิม เพราะ กระบะเหล่านั้น ต้องถามว่า เขาทำไปเท่าไหร่ครับ ถึงจะวิ่งได้ไกล้ๆ 10 วิ รู้ๆ กันอยู่ เพราะ step F55 TF08 หรือ โบ 3000 โบหมก โข่งหลังเบอร์ใหญ่ ใบหน้าบิลเลส 7-9 ใบ ใส้กลาง TD พวกนี้ทำอะไรมาบ้าง มันพอเดาออกครับ ซึ่งมันน่าจะคนละประเด็นกับ หัวกระทู้ นะครับ

ออฟไลน์ CarameLon

อยากจะแจ้งว่าบนถนนจริงๆ c350e&330e อัตราเร่งทุกช่วงเร็วกว่าครับ (นั่งสบายและมั่นใจกว่า)
Civic FC ผูกโบ มันก็เร่งได้ดีกว่ารถทั่วๆไปประมาณนึง แต่ไม่ได้เท่าPHBเลย และอัตราเร่งไม่ได้ดีสุด

ปล. แพลตฟอร์มFCเพิ่งเปิดตัวไปทั่วโลกได้ไม่นานครับ
      เสียงตอบรับถือว่าดี อย่าเอาไปเทียบกับซิลฟี่หรือฟอร์ดมันโมเดลเก่า (ตั้งนานนม ปี12มั้ง)
ปล2. เด็กๆวัยคึกๆที่เพิ่งถอยFCไปก็อย่าเพิ่งเหลิง รถไม่ได้เร่งได้เร็วขนาดนั้น เห็นทุกเช้าบนทางด่วน
        วิ่งกันเมื่อผีเข้าสิง แข่งกันมุด ไม่ทราบว่าตื่นสายไปสอบที่มอไม่ทันหรืออย่างไรนิ? มันอันตรายโว้ย!
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

จริงๆมี Subaru WRX อีกคันนะครับ น่าจะนับว่าเป็น compact นะ

อันนี้ กลุ่ม Sport นะครับ ไม่ใช่ compact เพียวๆ

ออฟไลน์ Barracuda

อยากจะแจ้งว่าบนถนนจริงๆ c350e&330e อัตราเร่งทุกช่วงเร็วกว่าครับ (นั่งสบายและมั่นใจกว่า)
Civic FC ผูกโบ มันก็เร่งได้ดีกว่ารถทั่วๆไปประมาณนึง แต่ไม่ได้เท่าPHBเลย และอัตราเร่งไม่ได้ดีสุด

ปล. แพลตฟอร์มFCเพิ่งเปิดตัวไปทั่วโลกได้ไม่นานครับ
      เสียงตอบรับถือว่าดี อย่าเอาไปเทียบกับซิลฟี่หรือฟอร์ดมันโมเดลเก่า (ตั้งนานนม ปี12มั้ง)
ปล2. เด็กๆวัยคึกๆที่เพิ่งถอยFCไปก็อย่าเพิ่งเหลิง รถไม่ได้เร่งได้เร็วขนาดนั้น เห็นทุกเช้าบนทางด่วน
        วิ่งกันเมื่อผีเข้าสิง แข่งกันมุด ไม่ทราบว่าตื่นสายไปสอบที่มอไม่ทันหรืออย่างไรนิ? มันอันตรายโว้ย!

+1 เลยครับ เมื่อก่อนเห็น vios ซิ่งแล้วหมั่นไส้ แต่ตอนนี้เห็น civic ที่ไรอยากจะกดตามเลย แต่ไม่ทันมันสักที ขับเหมือนผีสิงจริงๆ แบบขำๆนะครับ

.
.
ของผมอัตราเร่งดีกว่า Civic Turbo แน่นอนครับ

รถคุณพี่เป็น     executive car
Civic สู้ไม่ได้อยู่แล้วคร้าบบบ

ออฟไลน์ raygun

.
.

รถคุณพี่เป็น     executive car
Civic สู้ไม่ได้อยู่แล้วคร้าบบบ

ผมแซวเล่นน่ะครับ เห็นข้างบนเค้าเล่นกัน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ AboveGod

+1 ปล.2
แค่อัตราเร่งดีกว่านิดหน่อย ก็ดันทำเป็นรถแรง  :-\