ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ Civic Turbo กลายเป็น Compact Car ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดไปแล้ว  (อ่าน 20019 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
.
.
ผมมั่นใจว่า CLA 250 คันเล็กๆ
ของผมอัตราเร่งดีกว่า Civic Turbo แน่นอนครับ
:-X :-X :-X
ผมใช้ CIVIC 1.5 T อยู๋ อยากบอกว่า CLA 250 กับ BMW 325 D คือรถในฝันครับ  :-*

ออฟไลน์ โบตั๋น

อยากจะแจ้งว่าบนถนนจริงๆ c350e&330e อัตราเร่งทุกช่วงเร็วกว่าครับ (นั่งสบายและมั่นใจกว่า)
Civic FC ผูกโบ มันก็เร่งได้ดีกว่ารถทั่วๆไปประมาณนึง แต่ไม่ได้เท่าPHBเลย และอัตราเร่งไม่ได้ดีสุด

ปล. แพลตฟอร์มFCเพิ่งเปิดตัวไปทั่วโลกได้ไม่นานครับ
      เสียงตอบรับถือว่าดี อย่าเอาไปเทียบกับซิลฟี่หรือฟอร์ดมันโมเดลเก่า (ตั้งนานนม ปี12มั้ง)
ปล2. เด็กๆวัยคึกๆที่เพิ่งถอยFCไปก็อย่าเพิ่งเหลิง รถไม่ได้เร่งได้เร็วขนาดนั้น เห็นทุกเช้าบนทางด่วน
        วิ่งกันเมื่อผีเข้าสิง แข่งกันมุด ไม่ทราบว่าตื่นสายไปสอบที่มอไม่ทันหรืออย่างไรนิ? มันอันตรายโว้ย!

+1 เลยครับ เมื่อก่อนเห็น vios ซิ่งแล้วหมั่นไส้ แต่ตอนนี้เห็น civic ที่ไรอยากจะกดตามเลย แต่ไม่ทันมันสักที ขับเหมือนผีสิงจริงๆ แบบขำๆนะครับ
+1000 เด็กๆภาระคงไม่เยอะเท่ากับเราๆท่านๆ ไหนบางท่านจะมีลูกเล็ก มีครอบครัว มีเด็กที่ต้องเลี้ยงอีก เกิดเหตุมาเดี่ยวไม่คุ้ม  ::)

ออฟไลน์ Vipvipvip

จริงๆต้องใช้ชื่อกระทู้ว่า "ตอนนี้ Civic Turbo กลายเป็น Compact Car ราคา1ล้าน+- ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดไปแล้ว

ออฟไลน์ TONYP

• Jr. Member
  • **
อยากจะแจ้งว่าบนถนนจริงๆ c350e&330e อัตราเร่งทุกช่วงเร็วกว่าครับ (นั่งสบายและมั่นใจกว่า)
Civic FC ผูกโบ มันก็เร่งได้ดีกว่ารถทั่วๆไปประมาณนึง แต่ไม่ได้เท่าPHBเลย และอัตราเร่งไม่ได้ดีสุด

ปล. แพลตฟอร์มFCเพิ่งเปิดตัวไปทั่วโลกได้ไม่นานครับ
      เสียงตอบรับถือว่าดี อย่าเอาไปเทียบกับซิลฟี่หรือฟอร์ดมันโมเดลเก่า (ตั้งนานนม ปี12มั้ง)
ปล2. เด็กๆวัยคึกๆที่เพิ่งถอยFCไปก็อย่าเพิ่งเหลิง รถไม่ได้เร่งได้เร็วขนาดนั้น เห็นทุกเช้าบนทางด่วน
        วิ่งกันเมื่อผีเข้าสิง แข่งกันมุด ไม่ทราบว่าตื่นสายไปสอบที่มอไม่ทันหรืออย่างไรนิ? มันอันตรายโว้ย!

นี่ยังไม่นับ 330e C350e พ่วงกล่อง ม้ามา 290-300 ตัว (เริ่มติดกันเยอะแล้ว)
บางคันข้างนอกเดิมๆ ด้วยซ้ำ เด่วจะตกใจเอา :D

ออฟไลน์ GoatGoat

เท่าที่ผมพบเจอ Civic โบ บนทางด่วนบางส่วนมา ยืนยันว่าแรงจริงครับ
ใจคนขับที่แหละครับ แรงกว่ารถอีก ทั้งไล่ทั้งดันตั้งแต่ Porsche กระบะดันราง แจส ออสแต่งซิ่ง ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
จขกท เค้าสื่อสารไม่ครบ น่าจะหมายถึงแค่รถตลาดทั่วไป ในงบ 1 ล้าน
แต่เค้าก็เปรียบเทียบกับ Focus, Sylphy, Altis แค่นั้นก็น่าจะพอเข้าใจได้ว่าพูดถึงอะไรกัน
แต่ละคอมเม้นนี่เล่นรูรั่วของการสื่อสาร อ้างไปไกลถึง Supercar,  Premium Compact, Diesel พ่นหมึก
อ่านแล้วสาระไม่ได้ แต่บันเทิง   ;D ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
คงหมายถึง ตาราง C-Seg ในลิ้งค์นี้มั้งครับ ไม่รวมพวกพรีเมียม
http://www.headlightmag.com/power-and-economy-figures-by-segment/

PKS8

• บุคคลทั่วไป
จขกท เค้าสื่อสารไม่ครบ น่าจะหมายถึงแค่รถตลาดทั่วไป ในงบ 1 ล้าน
แต่เค้าก็เปรียบเทียบกับ Focus, Sylphy, Altis แค่นั้นก็น่าจะพอเข้าใจได้ว่าพูดถึงอะไรกัน
แต่ละคอมเม้นนี่เล่นรูรั่วของการสื่อสาร อ้างไปไกลถึง Supercar,  Premium Compact, Diesel พ่นหมึก
อ่านแล้วสาระไม่ได้ แต่บันเทิง   ;D ;D

ผมก็คิดว่าเจ้าของกระทู้คงหมายถึงรถล้านกว่าๆเหมือนกันครับ

แต่งงกับตรรกะบางคน เอารถแพงกว่าเท่าตัว สองเท่าตัวมาเทียบ ไม่มีสาระเลยครับ

ออฟไลน์ Sit: )

เจอมาถนน ตจว แรงดีจริง
ผมมองกระจกหลังแค่ไกล แล้วก็กระชั้นมาเรื่อยๆ มาใกล้ๆผมหลบให้เลย อยากมองสวยเพลินตา

ถือว่าhondaทำมาดีครับ รถสวย ราคาดี โมต่อได้ ที่จะติคือเบาะหลังนั่งแล้วแปลกๆสำหรับผม

ออฟไลน์ mamaman

กลับมาที่ หัวข้อ

Civic Turbo กลายเป็น Compact Car ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดไปแล้ว

ใช่ครับ
ถึงจะอวย ก็ใช่ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ใช่ครับ คือ ตัวเลือกที่ จขกท. เขายกมาเทียบก็อยู่ในกลุ่มนั้นอยู่แล้ว เพราะถ้าจะเขายกไปเทียบ ตัวอื่นๆ ที่หลายๆ คนเอ่ยมา ถ้าเป็นผัม ผมจะตั้งหัวเลยว่า "Civic Type R FK8 บลาาาาา" ไปตั้งแต่แรกละ

ผมก็คิดว่าเจ้าของกระทู้คงหมายถึงรถล้านกว่าๆเหมือนกันครับ

แต่งงกับตรรกะบางคน เอารถแพงกว่าเท่าตัว สองเท่าตัวมาเทียบ ไม่มีสาระเลยครับ

คิดแบบเดียวกันครับ เหมือนมาแนบหมั่นใส้มั้ง ยกสารพัดจะคันมา 555

กลับมาที่ หัวข้อ

Civic Turbo กลายเป็น Compact Car ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดไปแล้ว

ใช่ครับ
ถึงจะอวย ก็ใช่ครับ

+1 กลับมาๆ ที่หัวกระทู้ ซึ่งผมก็ว่า ในจุดของมันอยู่ Civic 1.5T ก็ทำได้ดีมากในเรื่องอัตราเร่ง พร้อม อัตราการกินน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ Magl

ที่มีขายในท้องตลาดตอนนี้ก็คงใช่ครับ เพราะซิลฟี่เลิกขาย focus ก็ขายยากมาก c segment ตอนนี้ก็น่าจะใช่ มาสด้า3 ก็ไม่ได้แรงเท่า แต่ถ้าช่วงล่างดีสุด หรือห้องโดยสารกว้างสุด นั่งสบายสุด อาจเป็นเจ้าอื่นครับ

• **
ตายๆ วันหลังต้องตั้งละเอียดหน่อยครับ
ว่ารถ "Compact Car ญี่ปุ่น ราคาไม่เกินล้าน ที่แรงที่สุดในไทยในนาทีนี้ !! "

เพราะ ตปท. ถ้าพูดว่า Compact Car เขารวม Subaru Imprezza, Volk Golf, MINI Cooper, BMW S3, MB CClass
ทุกคันที่ว่ามีขายในไทย และอัตราเร่งดีกว่า 1.5T

ถ้าเอาว่าราคาค่ำกว่าล้าน ก็โอเคครับ
แรงสุดแล้วล่ะครับ

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ golf8023

ต่อไปจะตั้งหัวข้อนี่ ต้องแบบละเอียดๆเลยครับ  ;D
"ตอนนี้ Civic Turbo กลายเป็น Compact Car เดิมๆจากโรงงาน ราคาไม่เกินล้านสอง ที่มีอัตราเร่งดีที่สุดไปแล้ว"
ไม่งั้นกระบะดันราง พรีเมี่ยมคอมแพ็ค ยุโรปเสียบปลั๊ก เข้ามาแจมให้วุ่น  ;D

กลับมาที่หัวข้อตามที่ผมเข้าใจ
จขกท.พูดถูกครับ Sylphy Turbo น่าจะหลงเหลืออยู่ในโชว์รูมน้อยเต็มทน และเลิกผลิตไปแล้ว
Turbo RS แทบจะขายอยู่เจ้าเดียวเลยครับ ถ้าอยากได้รถเก๋ง แรง เดิมๆจากโรงงาน งบไม่เกินล้านสอง

ออนไลน์ Tien.W

FC / FK คงไม่เลิก เพราะเค้าขายได้เรื่อยๆ รถมันมีจุดเด่น จุดดึงดูด ในตัว ครับ

ไม่เหมือน Nissan ที่เลิกผลิตไป .. ซื้อมาใช้ แล้วก็นั่งถามตัวเองว่า "กรูซื้อรถบ้าอะไรมาขับฟะ" ได้รถมาต้องมานั่งทำนั่น ทำนี่ เยอะแยะมากมาย เพื่อให้มัน "ขับดี มั่นใจ" ครับ

ออฟไลน์ Koong

เห็นใจ จขกท ครับ    เขาเปรียบแค่กลุ่มคอมแพค ที่เป็นรถตลาด  พวกลากไปไกลเลย

ผมไม่ใช่สาวกฮอนด้านะ   แต่ก็ต้องยอมรับว่าของเขาแรงกว่าคู่อข่วเจ้าอื่นจริงๆ  แรงกว่าแบบค่อนข้างชัดเจนด้วย

กลับมาที่กระทู้
  เหตุผลที่ซิลฟี่ เทอร์โบขายไม่ดีและเลิกขายไป    เพราะความแรง กับ บุคลิคของตัวรถมันไปด้วยกันไม่ได้  คนชอบรถซิ่งรถแรงก็จะไม่ชอบหน้าตาหวานๆ สวยแบบเรียบร้อยแบบนั้น     ส่วนคนชอบหน้าตาแบบนั้นส่วนใหญ่ก็จะเรียบร้อยไม่ได้สนใจความแรงอะไร

กับโฟกัส หน้าตากับความแรงไปด้วยกันได้ดีทีเดียว  แต่เพราะตัวก่อนหน้าทำคนหมดความเชื่อมั่นไปเยอะ  และดันออกมาขายพร้อมๆกับซีวิค  เลยไม่ได้เกิด  ถ้าขายก่อนซีวิคสัก 1 ปีน่าจะเก็บยอดไปได้พอสมควร

ออฟไลน์ mothsan

ตายๆ วันหลังต้องตั้งละเอียดหน่อยครับ
ว่ารถ "Compact Car ญี่ปุ่น ราคาไม่เกินล้าน ที่แรงที่สุดในไทยในนาทีนี้ !! "

เพราะ ตปท. ถ้าพูดว่า Compact Car เขารวม Subaru Imprezza, Volk Golf, MINI Cooper, BMW S3, MB CClass
ทุกคันที่ว่ามีขายในไทย และอัตราเร่งดีกว่า 1.5T

ถ้าเอาว่าราคาค่ำกว่าล้าน ก็โอเคครับ

;D ;D ;D ;D
CLA มันเล็กกว่า Compact car ป่ะครับ

• **

;D ;D ;D ;D
CLA มันเล็กกว่า Compact car ป่ะครับ

CLA นับเป็น Sub Compact นะครับ
แต่ผมไม่ได้เอ่ยถึง CLA เลยนะครับ

เอาจริงๆ ตรงๆ คือคนที่พูดถึง Series3, C Class, Imprezza มันก็ไม่ได้ผิดอะไร
เพราะมันก็ C Segment จริงๆ เขาใช้กันทั่วโลก

ถ้า จขกท. จะตั้งให้ถูกต้องคือ "รถมือ 1 ราคาต่ำกว่าล้านที่มีอัตราเร่งดีที่สุดคือ Civic 1.5T"
อันนี้ไม่มีใครมาเสนอ Series3, CClass หรอกครับ

เพราะ จขกท. กำลังพูดถึง "ราคา" ไม่ใช่ "ขนาด"
ผมล่ะตลกพวกกระแหนะกระแหนจริง 555

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Compact Car ยังเหลือ Golf R, WRX STi, Focus RS แล้วก็พวกตัวแรงๆ หลายรุ่นอยู่นะครับ Civic 1.5 คงเรียกว่าแรงไม่ได้ในบรรดา Civic ก็ไม่ได้ เพราะมี Civic Type R อยู่นะครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Alcatraz

ออกตัวแรงระวังเงิบนะครับ ผมมีทั้ง 2 คัน (Benz ตัดทิ้งไปช้ากว่า330e) บอกเลยว่าซีวิคจูนมาดีๆ 330e ไม่ได้เคี้ยวง่ายๆแบบที่คิดไว้แน่

ผมสลับคันขับอยู่ทุกวันมั่นใจกว่าคุณแน่ๆ ถ้าพวก cla250 320d 300bluetec พวกนี้ลงซ้ายไปแถอะครับสู้ซีวิคไม่ได้แน่ๆ สู้ไปก็อายป่าวๆ

ออฟไลน์ zephyros

• Newbie
  • *

เอามาให้ดูเฉยๆครับ พอดีชอบดูฝรั่งทำรถ
Stage 2 Flex Fuel kit/tune
PRL Motorsports Catless Downpipe/Front Pipe Combo
PRL Motorsports Cobra Cold Air Intake
PRL Motorsports FMIC kit
Clutch Masters Clutch
M&H Slicks
engine, turbocharger and exhaust are all still stock

(ปล.ในคลิปอัพเทอโบแล้ว โบเดิม 12.13 at 112.9 mph)
Cr. https://www.civicx.com/threads/new-stock-turbo-civic-si-1-5t-1-4-mile-record.20215/

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
อาจจะยังไม่เคยเห็นกราฟ 330e เสียบกล่องนะครับ
เสียบแล้วอย่าว่าแต่ civic rs เลยครับ ให้ type R เลยเดิมๆก็โดน
ลงล้อ 310 ม้า ที่เครื่อง 350-360 ม้า

เทอร์โบพ่วงไฟฟ้า มันเป็นเทคโนโลยีอีกยุคนึงแล้ว
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาไกลจริงๆมู้นี้ อิๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อ่านหัวข้อ อ่านเนื้อหา

....... งงครับ จะถามอะไรกันแน่ครับ  ??? ??? ???

ถ้าห่วงว่าจะเป็นแบบเซลฟี่เทอร์โบ บอกได้เลยว่าต่างกันเยอะมากครับ ทั้งจุดประสงค์การใช้งาน และกลุ่มลูกค้า ไม่ต้องห่วงครับ

ว่าแต่หัวข้อนี่ไม่ได้จะถามใช่มั้ยครับ ยังกับล่อให้เข้ามาอ่าน 555+

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

กระทู้ไปไกลมากกก แต่อ่านแแล้วบันเทิงดีครับ
ว่าแต่ ถ้าเอาออส05ไปเซตโบจะสู้ได้ไม๊เนี่ย ::) ::) ::)
~~

ออฟไลน์ AMG GT

อ่านแค่หัวกระทู้ก็น่าจะเข้าใจได้ละมั้งครับว่าหมายถึง C-segment ที่ขายในไทย  ไม่รวม premium ทั้งหลายแหล่
คงเว้นว่าจะมีเจตนาเม้นแบบล่อเป้าน่ะครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
อ่านแค่หัวกระทู้ก็น่าจะเข้าใจได้ละมั้งครับว่าหมายถึง C-segment ที่ขายในไทย  ไม่รวม premium ทั้งหลายแหล่
คงเว้นว่าจะมีเจตนาเม้นแบบล่อเป้าน่ะครับ
ก็อย่างว่าครับ ผมก็คอมเมนต์แบบนั้นไป เพราะขับรถทุกวัน เจอ Civic RS จี๊ตูดทุกวัน บางวันขับรถแรงน้อยไป แซงไม่ได้ พี่แกก็ผ่อนให้ แล้วเข้าซ้าย ผมแซงออกขวา เจอจี้ก้นต่อีก

Civic RS เจอ 10 คัน ต้องมีอย่างน้อย 5 คันที่แซงไปแล้ว พยายามมาแซงกลับ ประมาณว่าโดนแซงไม่ได้เสียหน้า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ earrt

จริงๆคุณลุง ดูยอดขาย ก็ไม่ต้องสงสัยอะไรแล้วครับ

ยี่ห้อนี้ + ยอดขาย1.5Tที่ผ่านมา อธิบายไว้หมดแล้ว

ออฟไลน์ nutvas

Nissan มันไม่มีอะไรดึงดูดให้น่าซื้อเท่าไหร่
แต่ Civic rs นี่เจอจนเบื่อ น่าจะอยู่ยาวๆ

พวก RS เทียบ ก็มีเยอะแยะนะครับ พวก 1.8 เอามาแต่งเป็น RS เดี๋ยวนี้ถ้าดูภายนอกต้องเล็งที่ท่อไอเสียอย่างเดียวเลย เพราะจุดอื่นๆ ทำได้เหมือนเลยครับ มี Lane Watch อีกต่างหาก

ผมเคยเจอ 1.8 แต่ง RS มาจอดข้างกัน ทำให้คิดหนักเลยทีเดียว ตรูจะเสียเงิน 1.2 ล้านมาทำไมฟร่ะ 5555+

แต่ตั้งแต่ขับ 1.5T RS นี่ ขับบนทางด่วน หรือมอเตอร์เวย์ สบายกว่าสมัยขับ FB 1.8 นะครับ เพราะไม่ค่อยเจอพวกช้าแช่ขวามากวนใจเลย บางทีขับตามหลังอยู่ในระยะพอประมาณ ไม่ได้จี้ ไม่ได้ดูด ไม่ได้ตบไฟสูงไม่ได้กดแตรไล่ คันอื่นๆ หลบให้เองโดยอัตโนมัติเลยครับ บางทีก็อยากจะบอกว่า "ไม่ต้องหลบให้ก็ได้ ไม่ได้รีบขนาดน้านนนน ขับนำหน้าผมตามปกติไปเถ้อะ" 555555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 09:22:57 โดย nutnano »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ไม่มีรถแรงอย่างใครเขา เลยได้แต่นั่งฟังเค้าคุยกัน เศร้าจริงๆ  :'( :'( :'( :'(