ผู้เขียน หัวข้อ: คราบด่างๆ ขาวๆ พลาสติกรอบคัน GRV G4 แบบนี้แก้กันอย่างไรหรือครับ  (อ่าน 11288 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
คราบด่างๆ ขาวๆ พลาสติกรอบคัน GRV G4 แบบนี้แก้กันอย่างไรหรือครับ
เริ่มเป็นตั้งแต่ปีที่ 2 ตอนนี้ 5 ปีกว่าแล้ว  ล้างรถร้านทาเงาดำ โดนน้ำโดนฝน ก็กลับมาด่างแบบเดิม  ::) (และเพิ่มขึ้นๆ)

ท่านใดพบปัญหาเหมือนกัน หรือพบทางแก้ไขที่ยั่งยืน รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
เป็นธรรมดา ของพลาสติกสีดำ ใช้ไปนานๆจะด่าง พอลง wax ก็จะดำสวยปกติ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
ทำสีครับ ไม่งั้นก็ใช้พวกน้ำยามาทาอยู่ได้ชั่วคราว ส่วนอยู่ได้นานแค่ไหนแล้วแต่ยี่ห้อ

ปล. ลองใช้ black wow ดูครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ลองใช้ น้ำยาทำความสะอาดผิววัสดุ อย่าง CG Green Clean ดูก่อน แล้วก็ลง น้ำยาเคลือบทับ ครับ

CRV G4 ที่บริษัท 3 คัน เป็นเหมือนกันหมด บางชิ้น เจ้าของทนไม่ไหว สั่งเปลี่ยนเลยก็มี ราคาไม่แพงนะ คิ้วล้อนี่ หลักร้อยเอง

แต่ CRV G3 ขับสอง นี่ปกติครับ หรือ เพราะผมเคลือบทุกครั้งที่ล้างรถก็ไม่รู้สิ

ออฟไลน์ โบตั๋น

เคยเห็นในยูทูบใช้ heat gun เขาเคลมว่าอยู่ได้นานกว่าวิธีอื่นประมาณ 9 เดือน
แต่ถ้าให้นานๆเลยก็ถอดไปพ่นสีใหม่ครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
ขอบคุณคำแนะนำ-ความช่วยเหลือทุกๆท่านครับ
จะนำไปดำเนินการ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Krongbun

;) ผมใช้พวกโฟมฉีดล้ออ่ะครับ ง่ายดี
ฉีดแล้วทิ้งไว้เฉยๆ หรือ เอาผ้าเช็ดก็ได้

มีอีกวีธีที่เคยทำกับรถมอเตอร์ไซค์คือพ่นดำด้านครับ
ใหม่จนเพื่อนทัก อยู่ได้เกือบปี  :D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มอเตอร์ไซค์ตัวพลาสติคผมใช้โฟมล้างเคลือบยางรถยนต์
ที่มันจะทำให้ดำๆหน่อย มาฉีดทิ้งไว้แล้วเช็ดครับ
เหมือนใหม่เป็นพักๆ  :)

;) ผมใช้พวกโฟมฉีดล้ออ่ะครับ ง่ายดี
ฉีดแล้วทิ้งไว้เฉยๆ หรือ เอาผ้าเช็ดก็ได้

มีอีกวีธีที่เคยทำกับรถมอเตอร์ไซค์คือพ่นดำด้านครับ
ใหม่จนเพื่อนทัก อยู่ได้เกือบปี  :D

โฟมที่ทำความสะอาดล้อรถใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ก็วิธีเดียวกัน  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
เคยเห็นในยูทูบใช้ heat gun เขาเคลมว่าอยู่ได้นานกว่าวิธีอื่นประมาณ 9 เดือน

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ ดูแล้วต้องระวังสีรถด้วยนะครับเนี่ย hot air gun นี่ร้อนแบบ พลาสติก ย้วยเลย
ของผมใช้ ยาขัดรองเท้าครับ ลงแปรง และขัดเงา และ ใช้ ยาประเภท silicone ช่วยได้นานกว่า แวกxy แต่ถ้าโดน shampoo หรือ ผงซักฟอกแรงๆ นี่ก็มาขาวใหม่ครับ

ออฟไลน์ belkw202

ผมใช้ waxy ก็พอจะอยู่ได้ซักพักนะครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i