ผู้เขียน หัวข้อ: แบบนี้ถ้าเบรคไม่ทัน ชนท้ายผิดมั้ยครับ  (อ่าน 6331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
วันนี้ขับรถกลับบ้านเจอคนขับรถแปลกๆ วีออสคันหน้าก็เกือบจะไม่ทัน ผมเบรคตัวโก่งทันพอดี ไม่เข้าใจว่าเค้าคิดอะไรอยู่
ถ้าผมเบรคไม่ทันแล้วเอาคลิปให้ตำรวจดู ผมจะเป็นฝ่ายผิดมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2018, 18:44:18 โดย Yangyang »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: แบบนี้ถ้าเบรคไม่ทัน ชนท้ายผิดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 18:35:11 »
ผมว่า ก็น่าจะผิดนะครับ แต่ไม่รู้จะผิดฝ่ายเดียว หรือผิดทั้งสองฝ่าย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
Re: แบบนี้ถ้าเบรคไม่ทัน ชนท้ายผิดมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 18:36:20 »
รถคันหลังยังไงก็ผิดนะครับ  ควรขับทิ้งระยะหน่อย   8)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 18:36:56 »
ถ้ามีหลักฐานยืนยันว่าเค้าหยุดรถโดยประมาทผมว่าเราไม่ผิดนะ
เหมือนพวกเบรคให้เค้าชนท้าย ถ้ามีกล้องเราก็ไม่ผิด ไม่ก็ขึ้นกับดุลยพินิจตำรวจ
แต่ถ้าสมัยไม่มีกล้อง เราเบรคไม่ทันแล้วไปจิ้มตูดเค้าเราผิดเต็มๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 18:47:15 »
ถ้ามีกล้องผมว่าไม่ผิด จริงๆ ไม่มีกล้องแต่ชนครึ่งคันแล้วรีบถ่ายภาพสาเหตุก่อนเขาขยับรถหนีผมว่าสู้คดีได้ รถเข้าไปจอดเทียบแล้วเปิดไฟเลี้ยวเพื่อออก ต้องมองรถที่วิ่งมาจนปลอดภัยแล้วถึงจะออกมาได้ ไม่ใช่เปิดไฟเลี้ยวฉันก็ออกได้เลยทันที
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 19:34:44 »
กม. ระบุว่า  “ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ห่างรถคันหน้าพอสมควร ในระยะที่จะหยุดรถได้โดยปลอดภัย ในเมื่อจำเป็นต้องหยุดรถ”

กฎหมายวางหลักไว้แล้วว่าต้องหยุดรถให้ทัน ถ้าเราหยุดไม่ทัน ก็แปลว่าเราละเมิดต่อกฎหมาย ซึ่งต้องชดใช้ค่าเสียหายให้รถที่โดนชน จะอ้างว่ารถคันหน้าเบรคกระทันหันไม่ได้

ส่วนในทางปฏิบัติ ถ้าเห็นแบบนี้ ตำรวจอาจจะให้ประมาทร่วม จบๆ แยกย้ายกันไป

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:03:00 »
Altis หลงทางมารึเปล่า ดูลังเล
แบบนี้อันตรายมากครับ คนขับตามหลังเดาไม่ถูกเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:08:34 »
สรุปว่าให้ตำรวจฟันธง ก็คงสรุปตามกฎหมายว่าคันหลังผิดซินะครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:09:52 »
ดูท่าจะกลับรถ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:38:18 »
ผมว่าอัลติสเหมือนว่าจะหลงทางหรือเปล่าครับ ถ้าชนคงเป็นประมาทร่วม

ปล.ถนนคุ้นๆ ในนิคมอมตะหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:41:49 »
ผิดแน่นอนครับ ไม่ทิ้งระยะให้พอเหมาะ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 20:53:08 »
ตามกฎหมายคงผิด    ถ้าเขาเบรค แล้วไฟเบรคติด   ยังไงเราก็ผิด   เรามีหน้าที่เบรคให้ทัน

แต่โดยมารยาท    ทุกครั้งก่อนจะเบรคเพื่อจะเลี้ยวหรือจะจอดแบบนี้ ควรเปิดไฟก่อนที่จะเริ่มเบรคสัก 30-40 เมตรเป็นอย่างน้อย   คันหลังจะได้เตรียมตัวทันว่าจะออกซ้ายหรือขวา      เจอบ่อยอยู่ดีๆก็เยรคจนรถเกือบหยุดแล้วค่อยเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าซอย

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 21:07:50 »
ไม่รู้ว่ากฎหมายบอกไว้รึป่าวว่าเวลาจอดต้องเปิดไฟเลี้ยว เท่าที่จำได้มันต้องล่วงหน้าอย่างน้อย 30 เมตรไม่ใช่หรอครับ

ผมว่ารถในภาพไม่คุ้นทาง จะกลับรถ เกิดอาการลนด้วย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 22:18:48 »
ตามที่ท่านข้างบนว่าไว้เลยครับ

ในการขับตามกัน หน้าที่รถคันหลังคือต้องเว้นระยะจากคันหน้าให้เหมาะสม หากเกิดเหตุฉุกเฉินหรือมีการเบรคกระทันหันจะได้หยุดรถได้ทัน
ในกรณีนี้ต่อให้มีกล้องก็ตามที... ถ้าไปชนท้ายก็ถือว่าคันหลังมีความผิดครับ ส่วนคันหน้าจะผิดด้วยหรือไม่ก็เป็นอีกกรณีนึง (คันหน้าอาจจะอ้างได้ว่ามีเหตุบางอย่างทำให้ต้องเบรคกระทันหัน)

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 22:20:48 »
ในซอยอย่างนี้อย่าขับจี้คันหน้า อย่าขับเร็ว เว้นระยะปลอดภัยเผื่อไอ้คันหน้าจะเบรกเพื่อเลี้ยวเข้าซอยย่อย
ให้เวลาไอ้คันที่จะเลี้ยวหน่อย ส่วนไอ้คันขาวที่แซงได้ไปก็อย่าไปตามมัน
เห็นข้ามเนินหลังเต่า แสดงว่าแถวนี้ขับเร็วแล้วเกิดอุบัติเหตุบ่อย ขับช้ากันไม่เป็นแล้วคนไทยเดี๋ยวนี้
ไว้ออกถนนใหญ่ค่อยเหยียบไม่มีใครว่า   8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 23:09:19 »
ผมว่าอัลติสเหมือนว่าจะหลงทางหรือเปล่าครับ ถ้าชนคงเป็นประมาทร่วม

ปล.ถนนคุ้นๆ ในนิคมอมตะหรือเปล่าครับ

ถนนในนิคมอมตะซอย 10 ครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 23:11:18 »
ในซอยอย่างนี้อย่าขับจี้คันหน้า อย่าขับเร็ว เว้นระยะปลอดภัยเผื่อไอ้คันหน้าจะเบรกเพื่อเลี้ยวเข้าซอยย่อย
ให้เวลาไอ้คันที่จะเลี้ยวหน่อย ส่วนไอ้คันขาวที่แซงได้ไปก็อย่าไปตามมัน
เห็นข้ามเนินหลังเต่า แสดงว่าแถวนี้ขับเร็วแล้วเกิดอุบัติเหตุบ่อย ขับช้ากันไม่เป็นแล้วคนไทยเดี๋ยวนี้
ไว้ออกถนนใหญ่ค่อยเหยียบไม่มีใครว่า   8)

ตอนแรกเข้าใจว่าเค้าจะจอดข้างทางครับ เห็นทำท่าจะหยุด พอผมใกล้ถึงดันหักหัวออกมาซะงั้น

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 23:35:18 »
ผมว่าคันเบรคผิด ถ้าเราพิสูจย์ได้ว่าเค้าขับโดยประมาท หยุดรถกระทันหันโดยไม่มีเหตุอันควร

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 00:21:33 »
เฉพาะกรณีนี้ คันที่อยู่ดีๆหักกลับออกมา มีสิทธิ์เป็นฝ่ายผิดครับ เพราะถือว่า เลี้ยวกลับออกมาโดยไม่ดูให้ปลอดภัยก่อน (คือรอบแรกมันเลี้ยวซ้ายเข้าไปแล้วเปลี่ยนใจ)

แต่ถ้าขับมาตรงๆแล้วเขาเบรคเฉยๆ เราเบรคตามไม่ทันชนท้าย เราผิดครับ ยกเว้นกรณีจงใจเบรคให้ชนท้ายเขาแล้วเรามีกล้อง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 00:39:54 »
เบื่อจริงๆไอพวกชะลอหรือหยุดแต่ไม่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายให้คันหลังรู้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 00:56:59 »
เคยเจอเหมือนกันครับ เลียบซ้ายเหมือนจะจอด (กรณีผมเจอแบบเค้าออกไปพ้นเลนทั้งคันแล้ว) ผมก็ขับจะแซงขึ้นไปธรรมดาๆ จู่ๆพี่แกหักขวาออกกระทันหัน อึ้งไปเลย

แตรสิครับ ไฟสูงด้วย .... ยังดีเลนสวนมาโล่ง ผมต้องหักแบบคันวีออสครับ แต่กระชั้นชิดมาก

จากวีดีโอ ผมว่าถ้าชนเราน่าจะผิดคับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 09:12:57 »
ขับรถสมัยนี้ต้องเดาทางเยอะๆ

มีทั้งคนมือใหม่มากๆ เพิ่งขับเป็นก็ลงถนน

มีทั้งคนสูงอายุ

มีทั้งคนลังเล ไม่รู้ทาง

มีทั้งคนเมา มีทั้งหลายๆๆๆๆ บลาๆๆ

ในคลิปถ้าให้ตำรวจดู ผมว่าเค้าน่าจะให้คนชนท้ายผิด เพราะขับชิด ผมเดานะครับ
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 09:41:03 »
เหมือนจะเข้าผิดบ้าน หรือ ผิดซอก ไม่น่าใช่กลับรถ

แต่ถ้า จขกท. ชน ผมว่า จขกท. ผิดครับ ส่วนจะผิดฝ่ายเดียว หรือ ผิดร่วม ไปว่ากันที่ ร้อยเวร

ปล.อาทิตย์ที่แล้ว มอเตอร์ไซต์ วิ่งผ่า 4 แยกในซอย มาชนแก้มหน้ารถผมบุบ ยังประมาทร่วม เฉยเลย ทั้งๆ ที่เรามาทางหลัก และมาถึงแยกก่อน กล้องหน้ารถมี แต่สุดท้าย ก็จบอย่างที่บอก "ประมาทร่วม" อยู่ดี

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 10:14:03 »
กม. ระบุว่า  “ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ห่างรถคันหน้าพอสมควร ในระยะที่จะหยุดรถได้โดยปลอดภัย ในเมื่อจำเป็นต้องหยุดรถ”

กฎหมายวางหลักไว้แล้วว่าต้องหยุดรถให้ทัน ถ้าเราหยุดไม่ทัน ก็แปลว่าเราละเมิดต่อกฎหมาย ซึ่งต้องชดใช้ค่าเสียหายให้รถที่โดนชน จะอ้างว่ารถคันหน้าเบรคกระทันหันไม่ได้

ส่วนในทางปฏิบัติ ถ้าเห็นแบบนี้ ตำรวจอาจจะให้ประมาทร่วม จบๆ แยกย้ายกันไป

แบบนี้ผมว่าคันหน้าหยุดโดยไม่มีเหตุจำเป็นนะครับ แบบนี้คันหลังน่าจะสู้ได้

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:46:04 »
.
.
เมื่อวานผมก็เจอแบบนี้เลย เกือบมีเรื่องกัน
คือ altis ติดไฟแดงอยู่ดีๆ ผมมาเลนส์ซ้ายซึ่งผ่านตลอด
อยู่ดีๆ altis ก็หักออกมาเหมือนจะเปลี่ยนใจเลี้ยวซ้าย
ผมเบรคตัวโก่งแต่ก็ไม่ได้บีบแตรอะไร ไม่อยากมีเรื่อง

แต่ยังไม่จบ พอหักออกมาเลี้ยวไปทางซ้ายแป๊บนึง
เบรคตัวโก่งกลางถนนเลย เหมือนเพิ่งนึกออกว่ามาผิดทาง
คราวนี้ผมไม่ไหวละ เบรคหัวทิ่มทั้งรถ บีบแตรยาวๆ
จะลงจากรถเปิดประตู แล้วมันก็รีบขับหนีไป โมโหมาก

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 15:35:48 »
เราชนท้ายเขา เราผิด แต่ถ้าอัดคลิปไว้ คลิปชี้เห็นว่าคันข้างหน้าเบรกกะทันหัน
อาจจะพอคุยกับจนท.ได้
แต่สุดท้าย จนท.ตร.จะชี้ขาดตามกม. หวยออกที่ประมาทร่วมแน่นอน
(แยกย้าย เรียกประกันหรือต่างคนต่างซ่อม)
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ultravistra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 16:01:14 »
รถคันหลังต้องเว้นระยะให้ห่างจากคันหน้าในระยะปลอดภัย ศาลฏีกาเคยมีคำตัดสินออกมาแล้วว่า ระยะปลอดภัยคือ 35 เมตร ถ้าไม่ถึงระยะ 35 เมตร คันหลังผิด

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 17:21:56 »
ชนท้ายไงก็ผิดครับ ต่อให้ Altis คันนั้นเบรกหัวทิ่มเพราะเห็นเป็ดกำลังข้ามถนน คนชนท้ายก็ผิด จะเอากล้องมาให้ตำรวจดู ว่า Altis เบรกกะทันหันเกินไป แถมข้างหน้าโล่งโจ้ง ไม่มีเหตุอะไรให้ต้องเบรก นั่นคือ เหตุผลของคนขับรถตามหลัง Altis  ที่ไม่เห็นเป็ดร่วมด้วย หรือไม่ก็เป็นซากติดหน้ากันชน

ขับห่างๆ มองรถแค่ท้ายระยะวีออส ไม่เคยพอ ต้องมองให้เห็นด้านหน้าAltis คันในคลิปนั่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 17:26:20 »
น่าจะไม่รู้ทางนะครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 19:00:45 »
ถ้าวีออสเบรคไม่ทันไปชนเค้าก่อน คุณเลยเบรคไม่ทันแล้วชนหลังวีออสอีกที คุณไม่ผิดครับ วีออสรับไป
ถ้าวีออสเบรคทัน แต่คุณเบรคไม่ทันแล้วไปชนท้ายวีออส คุณผิดครับ

ตามกฏหมายมีการกำหนดระยะห่างจากรถคันหน้าชัดเจน ครับ เพื่อให้สามารถเบรคได้ในเวลาฉุกเฉิน ยกเว้นการโดนตัดหน้าระยะประชิดกระทันหัน ดังนั้นหากคุณเบรคไม่อยู่ทั้งที่คันหน้าเบรคอยู่ นั้นแสดงว่าคุณขับขี่ประมาทและเป็นเหตุให้เกิดการชน (หากอ้างว่ารถคันหน้าเบรคดีกว่า แสดงว่าคุณมีรถที่สภาพไม่พร้อม และขับขี่ออกมาในรุปแบบที่ไม่สอดคล้องกับสภาพรถตัวเอง ก็ประมาทอีก) ยกเว้นคันหน้าชนทำให้การเคลื่อนที่กลายเป็นหยุดนิ่งทันที ซึ่งทำให้คุณเบรคไม่ทัน และไม่ถือเป็นความประมาทครับ

ผมเคยโดนมาแล้วทั้งสองแบบครับ ทุกครั้งก็ต้องไปสถานีตำรวจเพราะอีกฝ่ายมักไม่มีประกันบ้าง ชนหนักบ้าง อย่างมากที่ทำได้คือต่อรองอย่างที่ยกกรณีอัลติสมา ให้ผ่อนค่าปรับ แต่ยังไงค่าเสียหายก็ต้องรับผิดชอบครับ