ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสมาชิกช่วยแชร์ประสบการณ์ ในการใช้ยางจีน หน่อยครับ  (อ่าน 64348 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
คือด้วยว่า จะถึงรอบเปลี่ยนยางแล้ว มีรุ่นในใจเรียบร้อย พร้อมราคาที่รับได้
แต่หาไปหามา เจอยางยี่ห้อแปลกๆเยอะกว่า สองปีที่แล้วมากๆเช่น
haida kento austone achilles sunew sumaxx yusta fullway wideway sailun kenda linglong และอีกมากมาย เยอะโคตรๆ
ที่อยากทราบคือ ความทน เสียง เจอน้ำ เบรคอยู่ไหม บวมง่ายหรือเปล่า ประมาณนี้อะครับ
ไม่จำกัดไซส์

บางแบรนด์ที่กล่าวมาอาจจะไม่ใช่ยากจีนต้องขอความรู้เพิ่มด้วยนะครับ แยกไม่ออกจริงๆ

ขอบคุณทุกท่านครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ apinui

เรื่องยางจีน ผมใช้มาตลอดครับ

ล่าสุดซึ่งเปลี่ยนใส่มาสด้า 3 มา ยี่ห้อ GITI ราคาถูกดี ดอกยางสวยเนื้อยางก็ใช้ได้ 17นิ้วเส้นไม่ถึง 2พัน

ผมว่าทุกวันนี้เทคโนโลยีการผลิตมันคงไม่หนีกันแล้วละครับ เมื่อก่อนใช้  Bridgestoneหรือยี่ห้อดังๆในไทย ผมใช้แล้วไม่ต่างครับ อย่าง Bridgestone เนี่ยยางบางรุ่นดอกทนจริงแต่ก็หมดอายุ แก้มยางแตกลายงาที่ 2-3 ปีก็เยอะ ซึ่งอายุการใช้งานผมว่าสูสีกับยางจีนเลย ....

ยางจีนที่ผมใช้ทนสุด คือยางจีนยี่ห้ออะไรไม่ทราบ (จำไม่ได้หาซื้อยาก) แต่ใส่ใน BT50 มา 4 ปี ดอกยางศึกแต่แก้มยางไม่มีแตกลายงาเลย วิ่งมาเกือบแสนโล ใช้ดีเป็นที่น่าพอใจ กับยาง 20นิ้ว ราคา 2พันต้นๆเอง ....

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
ในฐานะผู้จำหน่ายนะครับ เทคโนโลยีการผลิตแตกต่างแน่นอนครับ ที่ร้านถ้าขายยางจีนไม่ว่าจะยี่ห้อใด
ปัญหาการเคลมมาแบบปวดหัวเลยครับ ถี่ๆเลย คุณอาจโชคดี หรือจับอาการไม่ออก ตามลักษณะการขับที่แตกต่างกัน

หลายร้านชอบขายเพราะกำไรมันเยอะครับ ต้นทุนถูกกว่าที่คุณคิดไว้มากครับ
สำหรับผู้ใช้ยางพรีเมี่ยมเกรด ลองใส่ยางจีนให้เค้า ปรากฏ มีมาเปลี่ยนออก บ้างก็ทิ้ง
บ้างก็ฝากขายให้เต็มไปหมด กองจนกรอบกันก็มี

ผู้ที่เริ่มอยากลองของถูก ผมแนะนำไปเกาหลีก่อนครับ จีนนั้นจะค่อยๆรับได้ด้วยราคาครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เอาเป็นว่าที่รับได้ หรือรู้ราคาในไซส์ที่จะใส่ เป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหน พอจะกระซิบบอกได้ครับ

อย่าง Top 5 ผู้ผลิตยางโลก ก็มีเจ้าหนึ่งเป็นจีนที่ไปเทกของยุโรปใต้ เป็นต้น
แต่ก็ไม่ใช่ว่าฟีดแบ็กจะดีทุกรุ่น บางรุ่นนี่เขา Remark กันเลยว่า "ไปไว"

ปล. แต่ในลิสต์ข้างบนนั่น มียี่ห้อนึงที่ตรงกะยี่ห้อแม็ก ซึ่ง...
ปล.2 เกาหลีก็ใช่ว่าจะดีทุกตัว ดูสถานที่+โรงงานผลิตด้วยครับ
อารมณ์คล้ายๆ อะไหล่เจ้านึงพอย้ายฐานมาประเทศเดียวกะที่ผลิตยางที่ว่า แล้วก็...

ตามนั้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ whoami

ถ้ายางจีน ผมยังมั่นใจยางไทยราคาประหยัดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องบอกว่า คุณภาพตามราคา ครับ

ไม่เคยใช้ยางรถเล็ก แต่ยางรถใหญ่ ลองมาเยอะมาก เทียบกับ BS / ML นะ

ยางจีน ใช้แล้ว อายุการใช้งาน น้อยกว่าครึ่งนึง ตามราคาที่ถูกกว่าครึ่งนึง

ยางจีน หลายยี่ห้อ ระเบิดเก่ง โครงไม่แข็งแรง ส่งหล่อได้แค่ 30% ของยางที่เปลี่ยนออก

ออฟไลน์ bravo

ในฐานะผู้จำหน่ายนะครับ เทคโนโลยีการผลิตแตกต่างแน่นอนครับ ที่ร้านถ้าขายยางจีนไม่ว่าจะยี่ห้อใด
ปัญหาการเคลมมาแบบปวดหัวเลยครับ ถี่ๆเลย คุณอาจโชคดี หรือจับอาการไม่ออก ตามลักษณะการขับที่แตกต่างกัน

หลายร้านชอบขายเพราะกำไรมันเยอะครับ ต้นทุนถูกกว่าที่คุณคิดไว้มากครับ
สำหรับผู้ใช้ยางพรีเมี่ยมเกรด ลองใส่ยางจีนให้เค้า ปรากฏ มีมาเปลี่ยนออก บ้างก็ทิ้ง
บ้างก็ฝากขายให้เต็มไปหมด กองจนกรอบกันก็มี

ผู้ที่เริ่มอยากลองของถูก ผมแนะนำไปเกาหลีก่อนครับ จีนนั้นจะค่อยๆรับได้ด้วยราคาครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ทำให้ผมมั่นใจว่า ตัดสินใจถูกแล้ว ที่ไม่คิดจะใช้ยางจีนครับ :)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
เทคโยโลยีต่างกันมากกว่าที่คิดครับ ถ้าคุณเคยไปโรงงานในจีน คุณจะไม่กล้าใช้ของพวกนี้ พวกเจ้าของโรงงานยังไม่ใช่รถจีนเลย ใช้แต่รถเยอรมัน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ยางมีผลถึงชีวิต เดี๋ยวได้ไม่คุ้มเสียนะครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ mothsan

เทคโนโลยี มาตราฐาน สูตรเนื้อยาง แตกต่างกันเยอะครับ แม้ลายดอกจะคล้ายๆกัน เพราะจีนก็ copy เค้ามา ไม่ได้ออกแบบเองครับ

ออฟไลน์ SLuang

ผมเป็นคนเบี้ยน้อยหอยน้อย  ตั้งแต่มีระบบผ่อนยาง 0%  6 เดือน 10 เดือน มานี่ ผมจัดยางยี่ห้อดังตามใจปรารถนามาตลอดครับ

ผมว่าไม่มีความจำเป็นต้องมองหายางจีนราคาถูกเลยนะครับ

ออฟไลน์ recycleman

เคยใช้อยู่ครั้งเดียวในชีวิตครับ และก็ไม่คิดจะใช้มันอีกเลย

เอาเป็นว่าถ้าเลี่ยงได้เลี่ยงเถอะครับ คุณภาพมันก็ตามราคามันนั้นแหละ

การรีดน้ำจัดว่าแย่ การเก็บเสี่ยงจัดว่าห่วย เหมือนไปลดสมรรถนะของตัวรถแบบไม่จำเป็น ใช้ไปก็เสียอารมณ์เปล่าๆ

สำหรับผมของจีนมีดีที่พอยอมรับได้อย่างเดียวคือสมาร์ทโฟน นอกนั้นอย่างเพิ่งเสี่ยงครับ

ออฟไลน์ bodin

เคยดูคริปทดสอบยาง

สรุป เอาที่แพงๆไว้ก่อน ระยะเบรกตามราคา 8)

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
รอเขาพัฒนาอีกสัก 5-10 ปีก็ดีครับ
ทุกวันนี้ขนาดยางอินโด ยางมาเลย์ ผมยังไม่เอาเลย เพราะเคยใช้แล้วไม่ถูกใจตอนเริ่มเข้ามาใหม่ๆ จนเลิกใช้เลย
ยางญี่ปุ่นเคยลองแล้วก็ดี แต่เท่าที่ลองมาประทับใจยาง made in thailand ที่สุดละครับ ผมว่าเหมาะกับถนนและสภาพอากาศบ้านเราสุดละ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NoName__???

ยางจีนกับยางไทยเลือกอะไรดี แถวบ้าน ยี่ห้อ O...ni มาแรงมาก ราคาดี มีหลายร้าน

ออฟไลน์ bingoman

ต่างกันมากกกครับ  โดยเฉพาะยามฉุกเฉิน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เอาเป็นว่าที่รับได้ หรือรู้ราคาในไซส์ที่จะใส่ เป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหน พอจะกระซิบบอกได้ครับ

ตอนนี้มีในใจคือ toyo TM1 หรือไม่ก็ DRB ครับถ้าหาไม่ได้ก็คงยังอยู่กับ nt860 ราคาอยู่ที่ 6000-8000 ครับ

ตอนก่อนหน้านั้นที่เลือกยาง ผมลองยางไทยยังไม่ตอบโจทย์ผมเรื่องการเบรคเท่าที่ควร และนิสัยรูดเนิน หลุม ส่วนอย่างอื่นไม่มีผล ตกหลุมแรงๆไม่บวม ค่อนข้างดีเลย
รุ่นที่ใช้อยู่ ตอนนี้เป็น nt860 ซึ่งแรกๆ เบรคดีมากๆ พออายุเกิน 2ปี นิดๆ กะระยะทาง 70000 โล เริ่มมีอาการ ร่อน+เสียง+เบรคด้อยลงอย่างชัดเจน อันนี้ผลิตมาเลย์(ไม่ก็อินโด)

แค่กังวลว่าคนรอบตัวเราจะไปคบหายางจีนพวกนี้ครับคนรอบตัวผม แค่บอกราคา ชุดละไม่ถึง 4000 นี่ตาลุกวาววเลยนะครับ ผมก็ด้วย แต่ยังแปลกใจทำไมราคามันถูกมันไปลดอะไรถึงถูกได้ขนาดนี้

ส่วนตัวอยากลองซักตั้งอยู่เหมือนกัน แต่ยังคิดว่าชีวิตยังต้องเลี้ยงลูกเลี้ยงพ่อแม่อยู่ เลยเอาแน่นอนดีกว่า
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ the kit

คนรู้จักที่ไม่ใช่เพื่อนกันใช้อยู่ 265/50-20 ยางจีน L L
เขาบอกว่ามันถูกกว่า ยี่ห้อมาตรฐาน อยู่ 2.5-3 เท่า

ใช้ได้ซักพักก็เปลี่ยน

แต่ยังไม่ทันเปลี่ยน ก็ต้องเปลี่ยน!!!

เพราะมันบวมก่อน โดยใช้ไปไม่ถึง 2 หมื่น กม. ตามทาง ตจว. ดีที่มันไม่ระเบิดก่อน ไม่งั้นคงต้องเปลี่ยน...หรืออาจจะไม่ได้เปลี่ยน!!??

อีกคนใช้ยางดีมีมาตรฐาน แพงกว่าตามที่ว่าจริง ก็ใช้ได้จนยางหมด ประมาณ 5-6 หมื่น กม.

คุ้มไม่คุ้ม คิดเอาเอง นี่คือเรื่องจริง แต่เล่าให้ฟังแบบเข้าใจง่าย

ขนาดยางยี่ห้อดัง ติดรถ New PJS รุ่น Top กับ รุ่นรอง ยังต่างยี่ห้อกันเลย
เท่าที่ติดตาม ที่อ่านมา ยางติดรุ่น Top ยังไม่มี ปห. ระเบิดเองได้ เหมือนรุ่นรอง ทั้งๆ ที่ยางยังใหม่วิ่งไปไม่เท่าไร ทั้งหลักพัน และหมื่นต้นนะ
และที่อ่านมานี่ คือ ลมยางได้มาตรฐานนะ

นี่ขนาดยี่ห้อดังมีมานาน ได้มาตรฐานนะเนี่ย  แล้วยี่ห้อ noname มันจะเป็นยังไง
ไม่ใช่ไม่เปิดใจ เพียงแต่ยังไม่เชื่อใจ และยังไม่อยากเอาตัวเองและครอบครัวเป็น เครื่องทดสอบให้ผู้ผลิตยางเหล่านั้น ต่างหาก...
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ focus2012

เอายี่ห้อไทย ผลิดในไทยแบรน์รองๆก็ได้ครับ
1. Firestone

เอายี่ห้อไทย ผลิดในไทยแบรน์รองๆก็ได้ครับ

มันยี่ห้ออเมกา+ยุ่น ไม่ใช่เหรอครับ

ยี่ห้อไทย รู้แต่ Deestone

ออฟไลน์ Arm

คนรู้จักที่ไม่ใช่เพื่อนกันใช้อยู่ 265/50-20 ยางจีน L L
เขาบอกว่ามันถูกกว่า ยี่ห้อมาตรฐาน อยู่ 2.5-3 เท่า

ใช้ได้ซักพักก็เปลี่ยน

แต่ยังไม่ทันเปลี่ยน ก็ต้องเปลี่ยน!!!

เพราะมันบวมก่อน โดยใช้ไปไม่ถึง 2 หมื่น กม. ตามทาง ตจว. ดีที่มันไม่ระเบิดก่อน ไม่งั้นคงต้องเปลี่ยน...หรืออาจจะไม่ได้เปลี่ยน!!??

อีกคนใช้ยางดีมีมาตรฐาน แพงกว่าตามที่ว่าจริง ก็ใช้ได้จนยางหมด ประมาณ 5-6 หมื่น กม.

คุ้มไม่คุ้ม คิดเอาเอง นี่คือเรื่องจริง แต่เล่าให้ฟังแบบเข้าใจง่าย

ขนาดยางยี่ห้อดัง ติดรถ New PJS รุ่น Top กับ รุ่นรอง ยังต่างยี่ห้อกันเลย
เท่าที่ติดตาม ที่อ่านมา ยางติดรุ่น Top ยังไม่มี ปห. ระเบิดเองได้ เหมือนรุ่นรอง ทั้งๆ ที่ยางยังใหม่วิ่งไปไม่เท่าไร ทั้งหลักพัน และหมื่นต้นนะ
และที่อ่านมานี่ คือ ลมยางได้มาตรฐานนะ

นี่ขนาดยี่ห้อดังมีมานาน ได้มาตรฐานนะเนี่ย  แล้วยี่ห้อ noname มันจะเป็นยังไง
ไม่ใช่ไม่เปิดใจ เพียงแต่ยังไม่เชื่อใจ และยังไม่อยากเอาตัวเองและครอบครัวเป็น เครื่องทดสอบให้ผู้ผลิตยางเหล่านั้น ต่างหาก...

บอกไปเลย Dunlop ยางติดโรงงานที่ห่วยที่สุดในปฐพี ยกเว้นตัว Sp sport maxx ขึ้นไปแต่พอไปเทียบกับชาวบ้านก็ห่วยกว่าอยู่ดี

ผมเพิ่งออก New pjs limited ขับ 2 ได้ยาง Dunlop AT20 ซึ่งผมตามอ่านในคลับตั้งแต่รถเปิดตัว
ทุกๆครึ่งเดือน ถึง 1เดือน จะต้องมีเคสยางระเบิดให้เห็นตลอดๆ 95% เป็นตัว Dunlop ของรุ่นขับ 2 หมดเลยจ้า

นี้ขนาดยางชื่อดังระดับโลกนะ ไม่ต้องถามยางจีน ยางมาเล ยางอินโด สภาพจะเป็นยังไง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
น้องผมใช้ยางจีนไซส์ 245/35/18+ 265/40/18 ใส่รถกระบะ ยี่ห้อยางจำไม่ได้จริงๆ 3ปี เปลี่ยน 2ชุด เพราะยางบวมและแก้มยางฉีก เขาบอกว่าเพราะราคาเลย ชุดละไม่ถึงหมื่น ใช้ช่วงแรก(ประมาณ 6เดือน) ทุกอย่างดีตามราคา แต่หลังจากนั้น ลื่น ดัง แก้มเริ่มแตก หลังจากลองมา 2ชุดก็มาใช้ของเกาหลี เงียบไปแล้ว 2ปี ยังรอดูผลว่าจะเจอปัญหาปีไหนอยู่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มันยี่ห้ออเมกา+ยุ่น ไม่ใช่เหรอครับ

ยี่ห้อไทย รู้แต่ Deestone

เท่าที่ทราบ Firestone เป็นของ Bridgestone นะครับ

ส่วนยางไทย น่าจะ Deestone, Veerubber, Maxxis, TH Type ประมาณนั้น เท่าที่ทราบ

ส่วนยางจีน ถ้าใช้งานประจำ วิ่งเยอะ เน้นเปลี่ยนบ่อย เช่น taxi เปลี่ยนทุก 3 เดือน 6 เดือน ผมก็ใส่ยางจีน หรือ ยางอะไรก็ได้ที่ราคาถูก ประหยัด เพราะไม่สนใจว่าหลัง 1 ปี 2 ปี จะเป็นยังไง

แต่ถ้าคนเราใช้งานทั่วไป เน้นคุณภาพดีๆ หน่อยก็ดี เพราะ 4 จุดที่ยึดเราไว้กับโลก คือ ยาง 4 เส้น นี่ละ

Firestone กำเนิดจากอเมริกาครับ แล้วตอนนี้ถูก Bridgestoneซื้อไป

Maxxis ของไต้หวัน