โพลล์

คุณจะพารถไปติดแก๊ซไหมด้วยราคาน้ำมันปัจจุบัน

แน่นอน
4 (3.6%)
ยัง ขอคิดก่อน
16 (14.5%)
ไม่ติดแน่นอน / รถที่ใช้ติดไม่ได้หรือยุ่งยาก/ห่วงรถพัง/จ่ายค่าน้ำมันไหว etc.
77 (70%)
ติดแล้วไม่นานมานี้ (ไม่เกิน6เดือนที่ผ่านมา)
0 (0%)
ติดแล้ว นานมาแล้ว มากกว่า6เดือนก่อน
13 (11.8%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 101

ปิดการโหวต: มิถุนายน 11, 2018, 08:35:21

ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาน้ำมันปัจจุบันจะทำให้คุณพารถไปติดแก๊ซไหม  (อ่าน 8769 ครั้ง)

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
Re: ราคาน้ำมันปัจจุบันจะทำให้คุณพารถไปติดแก๊ซไหม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:00:17 »
ปัจจัยการใช้รถแต่ละคนไม่เหมือนกัน

ถ้าวิ่งน้อยๆ วันละไม่ถึง 100 กิโลเมตร เดือนหนึ่งแค่พันกว่าโล ก็ไม่จำเป็นต้องติด

ถ้ารถวิ่งเยอะๆ ทางไกล มีอาชีพต้องเดินทางอย่างพวกเซลล์ เดือนหนึ่งๆ มีเกินห้าหรือหกพันโล พวกนี้คุ้มแน่ แต่เป็น LPG นะใช้ถังแคปซูลไม่เกะกะพื้นที่ ไม่ต้องรอเวลาเติม ปั๊มมีเยอะสุดแม้ในระดับอำเภอไกลๆ ไม่ติด NGV นะครับ เติมช้า มีปั๊มน้อย คิวเยอะ ถังหนักด้วย

ผมใช้ CRV-G3 2.4 มันกินดุเลยจับดมแก๊สตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ผ่าน 7 ปี จะเข้าสี่แสนกิโลแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร ใช้ LPG เป็นหลัก สลับกับ E20 บ้าง อัตราส่วนประมาณ วิ่ง LPG 500 กิโล สลับไปวิ่ง E20 สัก 100 กิโล มาตลอดครับ

ไปญี่ปุ่นมาเมื่อเดือนก่อน ได้ใช้บริการ Toyota JPN Taxi ที่เป็นไฮบริดจ์ LPG + Motor ยังประทับใจอยากให้เมืองไทยสั่งมาขาย จะซื้อใช้สักคัน

http://www.headlightmag.com/toyota-jpn-taxi-production-version-coming-soon/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2018, 11:03:43 โดย JigkoBannok »
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ราคาน้ำมันปัจจุบันจะทำให้คุณพารถไปติดแก๊ซไหม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:12:58 »
คันเก่าติดแก๊สมา ก็ทนดี ไม่มีปัญหาอะไร
แต่คันปัจจุบัน เป็นฉีดตรง ติดแก๊สแล้วปัญหาเยอะ + ค่าติดแพง เลยไม่ติดครับ
แต่ก็มีรถที่บ้านอีกคันที่ติดแก๊สอยู่ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 11:25:38 »
เคยติดมาสิบสองปี จนถอดถังไปแล้วครับ คงไม่กลับไปติดอีก

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 12:23:18 »
คงไม่ติดครับผม
อัลติสหน้าหมูตุณแม่ขับไป-กลับที่ทำงานวันละประมาณ15 กิโลครับ แล้วก็ไม่ได้ใช้วิ่งไกลๆด้วยครับ รถเก่าแล้ว ถ้าไปตจว ก็เอาอีกคันไปแทนครับ แล้วที่บ้านก็กลัวกันด้วยครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2018, 12:34:38 »
5555 ขอหัวเลาะก่อนเลย เรากลับมานั่งดูเรื่องนี้กันอีกแล้ว

แต่ผมคงไม่ติดแล้วละ เมื่อก่อนเคยติดเพราะคิดว่าค่าน้ำมันแพงเกิน

แต่มาดูกันจริงๆ ผมเติมน้ำมันมากสุดเดือนละ 3 ถัง ผมมองว่าไม่จำเป็นเลย

เคยใช้แก๊สแล้วผมว่าปัญหามันเยอะไปหน่อย ประหยัดไหมก็ประหยัด แต่พอขายราคาหายไปเยอะ

ผมเอาบิลไปทำค่าใช้จ่าย ลดหย่อนภาษีให้กับบริษัทได้อีก แค่นี้ผมก็ว่าไม่จำเป็นแล้วละครับ

หวังว่าเราจะได้ใช้รถไฟฟ้าดีๆกันเร็วๆนี้นะ เบื่อเหมือนกันเรื่องน้ำมัน

ออฟไลน์ รถมือสาม

• Newbie
  • *
  • เดินทางปลอดภัยครับ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:21:20 »
ไม่ติด ไม่ใช้ ไม่มีขอรับ ^^
คิดให้ได้ก่อน ก่อนที่จะรู้ตัวว่าเพิ่งคิดได้!!!

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 16:02:23 »
ไม่ติดหรอกครับ ราคานี้ยังเติมได้ ติดแก๊ซแล้วไฟไหม้ตอนเกิดอุบัติเหตุ กลัวคลานออกมาไม่ทันครับ

เบนซิน นั่นแหละตัวดี  เร็วกว่าแก๊สเยอะ...

+1 ตามนี้ครับ เบนซินนี่แค่ระเหยหน่อยนึงมีประกายไฟบึ้มเลยนะครับ ไม่ต้องคลาน แต่lgp มันจะไฟลุกไปเรื่อยๆ แล้วลามไฟช้ากว่าเบฯซินอีก

ทุกวันนี้คิวแก๊สนี่ไม่ต้องต่อแล้ว ยกเว้น ngv ที่ยังต้องรอบ้าง

ส่วนตัวถ้าจะหารถใหม่คงต้องดูอีกทีนึง ว่าเทคโนโลยีกับราคาน้ำมันช่วงนั้นเป็นยังไง แต่รถที่ติดอยู่แล้วก็ใช้ไปต่อ มันไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย มีเปลี่ยนกรองแก๊ส
เพิ่มเติมบ้างกะตั้งวาวล์เร็วขึ้น

ปล.ความคุ้มค่าแต่ละคนไม่เท่ากัน ของผมใช้งานปีนึงเฉลี่ย 40000-50000 หมื่นโลพอคำนวณแล้วยิ่งผ่านช่วงน้ำมันแพงมา มันแตกต่างกันเยอะมากครับ

ติดครับ ถ้า
- ใช้รถเยอะ มากกว่า 3-4 พัน กม./เดือน
- มีช่างมือถึง
- คนใช้รถ ดูแลได้ดี หมั่นเช็ค เปลี่ยนอุปกรณ์-อะไหล่ ตามระยะ
- LPG เท่านั้น  เพราะถ้าอันตรายมาก มันจะไม่เป็นถังๆ ตั้งอยู่ริมถนนกับร้านอาหารตามสั่งเด็ดขาด
- LPG เติมแต่ละครั้ง ใช้เวลาน้อย นานกว่าเติมน้ำมันนิดเดียว

จากประสบการณ์ กว่า 4-5 แสน กม.กับ LPG ไม่น่ากลัวเลยครับ ถ้าหมั่นดูุแล ไม่เคยเสียจุกจิกจากระบบ LPG ถ้าจะเสียคือ อาการปกติของรถเบนซินทั่วไป

ช่วงที่ใช้งานคือช่วง E10 ราคา 30-38 บาท ส่วนต่างค่าเชื้อเพลิง ซื้อรถได้เป็นคันครับ 555
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)