ผู้เขียน หัวข้อ: ### น้ำยาล้างหัวฉีด จำเป็นมากน้อยขนาดไหนครับ Mazda กำหนดเป็นมาตรฐาน​แล้ว ###  (อ่าน 21717 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
เอาเนื้อๆ เลย น้ำยาล้างหัวฉีด นี่มันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับผม มันช่วยในการล้างทำความสะอาดได้มากน้อยแค่ไหน คุณสมบัติเป็นไง และผลที่ใส่แล้วมีในด้านอื่นๆ ไงบ้างครับ รวมถึงรถรุ่นอื่นยี่ห้ออื่นมีการกำหนดให้ใส่เป็นมาตรฐาน​เลยรึไม่

เพราะเห็นว่าตอนนี้ Mazda กำหนดให้เครื่องเบนซิน​ Skyactiv​-G ทุกรุ่นตั้งแต่ MY2018​ มาไม่ว่าจะ Mazda 2 1.3 , Mazda 3 ไม่เว้นแม้แต่ MX-5 ได้ถูกกำหนดใ้ห้ป็นรายการปกติที่ต้องใส่ทุกการเช็คระยะ 10,000 km / 6 เดือน​ เรียบร้อย จากเดิมที่ไม่กำหนดมาก่อน ศูนย์ไหนเสนอมาก็ตัดออกได้ แต่รอบนี้ระบุถึงผลกระทบและการปฏิเสธ​การรับประกัน​คุณภาพมาเลยหากไม่ใส่ เลยอยากทราบถึงความจำเป็นครับ เพราะหมายถึงผลที่จะทำให้การเช็คระยะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นมา 300-500 บาทโดยประมาณไม่รวม VAT เลย

อ้างอิงจากคู่มือ Mazda 2 หน้า 3-24 / 3-25 / 6-4 /6-5 ครับ
https://www.mazda.co.th/assets/customer-cares/manual2018/mazda2/20180131-th-qg-om-mazda2-content-all-th2-th7-fix.pdf
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Stp

ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไง แต่รถยุโรปคันละหลายล้านเขายังไม่เห็นต้องเติมทุก 10,000 กม. ถี่ขนาดนี้ หรือแม้แต่เรื่อง DPF (Sky-D) ก็ไม่จุกจิกป่วนผู้ใช้เท่านี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kez

ก็ต้องทำตาม เพื่อรักษาประกันคุณภาพ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไง แต่รถยุโรปคันละหลายล้านเขายังไม่เห็นต้องเติมทุก 10,000 กม. ถี่ขนาดนี้ หรือแม้แต่เรื่อง DPF (Sky-D) ก็ไม่จุกจิกป่วนผู้ใช้เท่านี้

เรื่อง DPF​ นี่... บอกตามตรงว่า ขนาดรถผมขับทางไกลประจำ น้ำมันเติมเชลล์​วีเพาเวอร์​ บำรุงรักษา​ตามคู่มือ พอช่วงหลังๆ เอามาใช้ในเมือง ยังเจอปัญหา​สั่นยอดฮิตไปเรียบร้อยครับ ถ้ามันเกิดจากเขม่าจริง และต้องได้รับการเผาด้วยการขับความเร็วรอบสูงประจำขนาดนั้นจริงถึงจะไม่สั่น ผมว่ามันก็เป็นความผิดพลาดในการออกแบบแล้วนะที่ปกติแล้วรถมันควรขับได้ในทุกสภวะการจราจร น้ำมันที่บอกให้เติมชนิดดีก็เติมแล้วยังเจอก็ไม่ใช่แล้วหล่ะ แอบนอยด์เหมือนกันแล้วนะซื้อรถมาหลายแสนผู้ผลิตไม่ยอมรับปัญหา​เลยแบบนี้ Mitsubishi ที่เคยบ่นไปกลายเป็นเล็กไปเลยจริงๆ ครับ แต่ก็ไม่รู้จะทำไง คงต้องเดินเกมส์เค้าต่อไปจนกว่าจะหมดประกันหล่ะ

ก็ต้องทำตาม เพื่อรักษาประกันคุณภาพ

ครับผมแค่อยากทราบถึงเหตุผลและความจำเป็นหนะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Arado_kung

รู้สึกว่ารถยี่ห้อนี้หลังๆมาจะเพิ่มภาระค่าใช้จ่ายให้ลูกค้าแบบไม่หยุดหย่อนกันเลยเรอะ ยี่ห้ออื่นเค้ามีแต่หาทางให้ค่าใช้จ่ายในการเช็คระยะถูกลง แต่นี่เพิ่มค่าใช้จ่ายให้มากขึ้น

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
sky active d เพื่อนผมอุด egr ปิด dpf ตั้งแต่ 4000km ตอนนี้วิ่ง 80000 ยังแรงไม่ต่างวันแรกเลย

ออฟไลน์ bobsan

sky active d เพื่อนผมอุด egr ปิด dpf ตั้งแต่ 4000km ตอนนี้วิ่ง 80000 ยังแรงไม่ต่างวันแรกเลย

คิดว่าสิ่งที่ทำนี้คือถูก น่าภาคภูมิใจ หรือเป็นทางออกที่ถูก?

ออฟไลน์ bingoman

ผมก็ไม่รู้ว่าทันจำเป็นกับ Mazda แค่ไหน  แต่ Mazda Skyactiv D  มันมีปัญหาหลายอย่างจริงๆ  ถ้ามีนโยบายตัวนี้แล้วปัญหาหาย ก็โอเคครับ

แต่ค่ายอื่น บอกเลยว่าไม่เห็นมีค่ายไหนบังคับให้ใช้น้ำยาล้างหัวฉีดเลย  แบบนี้ถือเป็นนโยบายที่ไม่ค่อยสวยของ Mazda

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รายได้เสริมอีกช่องทาง ไม่ได้จำเป็นอะไรขนาดนั้น
แต่นานๆใช้ทีก็ได้ ไม่ใช่ทุกครั้งที่เข้า0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่าก็ดีกว่าไปเพิ่มมลภาวะบนถนนครับ ......แต่ขอให้แก้ได้จริงๆนะ  :(

เข้าใจเลยว่าทำไมยุโรปกำลังจะแบนเครื่องดีเซล การลดมลภาวะจากเชื้อเพลงประเภทนี้น่าจะมาถึงทางตัน
ผู้บริโภคก็เอาไปดัดแปลง ทำให้มลภาวะที่ปล่อยออกมาไม่เท่ากับตอนทดสอบในแลป เพียงเพื่อรักษาเครื่องยนต์ที่ซื้อไปให้ใช้ได้นานๆ

สุดท้าย คนที่สูดเข้าปอดไปก็ไม่ใช่ใครที่ไหน ทุกๆคนนั่นล่ะครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ถ้าต้องจ่ายเงินเพิ่มนี่เข้าขั้นไม่เอาเวลาไปแก้ปัญหาดีเซล แล้วยังมาเพิ่มภาระให้คนใช้ตัวเบนซิล ไม่ล้างตามที่บอกมีหวังหมดประกันแน่ๆ

ออฟไลน์ Symphonic

ผมคิดว่า บางทีมันก็เป็นเรื่องที่ต้องแลกรึเปล่า

เครื่อง sky มันมีอะไรที่ extremely อยู่นะ อย่าลืม

Sky G ก็เพิ่มกำลังอัดสูงปรี้ด แล้วให้ความประหยัดแบบน่าใจหาย
แต่อาจต้องแลกด้วยค่าใช้จ่ายในการล้างหัวฉีดเพิ่ม

Sky D ลดกำลังอัดลงต่ำสุดในโลก แล้วได้ความแรง, ประหยัด
แล้วจะเอาสะอาดด้วย ก็ต้องติดตัวกรองแล้วต้องเดินเครื่องเผามัน

ผมไม่รู้นะว่านี่คือข้อแลกเปลี่ยนที่มีตามธรรมชาติรึเปล่า

เพราะถ้าไม่ใช่ ยี่ห้ออื่นก็คงทำเครื่องแบบนี้ได้โดยไม่ต้องมีเงื่อนไข
ในการใช้งานแบบมาสด้าได้น่ะครับ

ออฟไลน์ tom46

เครื่องเบนซินของมาสด้า เห็นว่ากำลังอัดสูงถึง 14 : 1 ซึ่งถือว่า สูงมาก อย่างของเครื่องผมถ้าเป็นลูกสูบของแต่งอย่าง CP JE ที่หลายๆคนต้องการจะเอามาตกแต่งกันยังมีให้เลือกแค่ 11 : 1 เองครับ แสดงว่าเครื่องของมาสด้าเขาทำ NA มาดีมาก

บวกด้วยน้ำมันบ้านเราย่อมไม่เหมือนบ้านเขาอย่างที่เห็นกันอยู่ เลยทำให้เขาต้องป้องกันอย่างนี้หรือเปล่านะครับ อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันแต่ถ้าถึงขั้นบังคับเรื่องการรับประกันด้วย ก็คงมีเหตุผลของเขาละครับ

มาคิดในแง่ดี อย่างน้อยก็ได้ทำความสะอาดหัวฉีดไปดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ O_o"

ต้องใช้น้ำยาล้างหัวฉีด แบบนี้ตกลง ปัญหามันอยู่ที่น้ำมันที่ขายในประเทศไทยหรือที่เครื่องยนต์

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
แค่ใช้ E85 ก็วิเศษกว่าน้ำยาล้างหัวฉีดแล้วครับ
ลด carbon build up อีกด้วย
น่าเสียดายที่มีแค่ Mazda3​ที่เติมได้
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Amnaj

น้ำยาล้างหัวฉีดยี่ห้อดีๆ ถ้าใช้กับดีเซลนี่เห็นผล  แต่กับเบนซิลมันจำเป็น??

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ที่จริง MAZDA ก็เติมให้ลูกค้าฟรีไปเลย ถือว่าเป็นการลดปัญหา ได้ใจลูกค้าอีก ถ้าคิดว่าแก้มาถูกทาง

ออฟไลน์ N_Peace_B

• Newbie
  • *
ไม่แก้ปัญหาแถมผลักภาระมาให้อีกเหรอเนี่ย  :-X
Toyota Vios 1.5S MC 2006
Mazda CX-5 2.2 XDL MC 2016
Honda Civic FK MC 2021

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8) ......จำเป็นครับ เติมไปเถอะ Injector cleaner น่ะ เบนซีน/benzene ที่เติมกันอยู่น่ะหลายแบรนด์ คุณภาพและค่า octane number ต่ำกว่ามาตรฐาน ทุก 20,000 km. เปิดดูที่เรือนลิ้นเร่งกับปีกผีเสื้อ/throttle & butterfly จะพบเขม่าเกาะหนาทีเดียว ฉะนั้นเขาเติม cleaner เข้าไปล้างตั้งแต่ throttle ตลอดทางผ่านไปจน nozzle spray injector น่ะถูกต้องแล้วครับ อย่าประหยัดจนไร้เหตุผล ::)

ออฟไลน์ NoName__???

ออฟไลน์ Newhang

เฉยๆกับเครื่องเบนซินนะ จะว่ากำลังอัดสูงมากก็ไม่ใช่ แค่12 มากว่ายี่ห้ออื่นแค่จุดทศนิยม

ถ้าน้ำมันมันไม่ได้เรื่อง ควรจบอยู่ที่กรอง ไม่ใช่หัวฉีด
และไม่เข้าใจว่าทำไมต้องออกแบบให้กรองเปลี่ยนยาก ไม่จับมาในห้องเครื่องเหมือนดีเซลไปเลย กลับมาไว้ใต้เบาะ

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
ของผมศูนย์ไม่ค่อยเสนอนะ มีเสนอมาบ้างก็ตัดทิ้งไป 

แต่พ้นแสนก็เลิกเข้าแล้วละครับ  :) :)
# รถM2ปี2016@92,800km

ออฟไลน์ opor

• **
เครื่องหัวฉีดตรง ของ mazda ตัว จับล้างหัวฉีดบ้างก็ดีนะ

ออฟไลน์ lay

แค่ใช้ E85 ก็วิเศษกว่าน้ำยาล้างหัวฉีดแล้วครับ
ลด carbon build up อีกด้วย
น่าเสียดายที่มีแค่ Mazda3​ที่เติมได้

น่าสนใจครับ  แจ๊สของผมก็ชอบเติมอี85  เพราะคิดแบบนี้แหละครับ(คิดเอาเองนะคับไม่มีความรู้ลึก)

ออฟไลน์ paeybu

ยังไงก็ได้ครับเพราะคันหน้าไม่เอาแล้ว mazda

ออฟไลน์ laku

• **
ทีน้ำมันเกียร์น่าจะทำกลับไม่ทำ ต้องให้ลูกค้าร้องขอเอง

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

นี่แหละตอนนั้นถึงไม่เอา Mazda กลัวอะไหล่แพง ค่าแรงแพง 555

ออฟไลน์ alpha14

"น้ำมันบ้านเรามันคุณภาพต่ำ" แล้วซุปเปอร์คาร์ที่ซื้อมาวิ่ง เขาใช้น้ำมันอะไรครับ มีปัญหากันรึเปล่า หรือว่ามีแล้วเขาไม่บ่น แต่ยังไงเคสของมาสด้านี่ ผมว่าเหมือนออกแบบมาไม่ดีแล้วผู้ใช้ต้องมารับภาระ ถ้าล้างแล้วไม่คิดค่าใช้จ่ายก็จะดูหล่อเลย ลูกค้าแฮปปี้

ออฟไลน์ SM.

ช่วยหารายได้เข้าดีลเลอร์

แล้วถามว่าดีลเลอร์ใช้ของที่ Mazda ขายให้มั๊ย............ :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ sk-non

ถ้าบังคับขนาดนี้
มาสด้า คันที่ 3 คงไม่ซื้อแล้วล่ะ