ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้บริหาร Volvo เผย คุณภาพรถยนต์ที่ผลิตจากประเทศจีนดีกว่ายุโรป  (อ่าน 6207 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/car-from-china-plant-is-better-than-european-made/    ข่าวนี้น่าเชื่อถือได้ไหมครับ     สำหรับผมคิดว่าเชื่อและถือเป็นข่าวที่ดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2018, 02:33:26 โดย lay »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ตามนโยบาย Made in China 2025

ทุกวันนี้รถในเครือ VW ประกอบในจีน ผมไม่เห็นว่าจะแย่อะไร ส่วน BMW Series 5 ประกอบจีน ขับแล้วรู้สึกแปลกๆ ไม่เหมือนที่ผมใช้ในไทย อาจจะเป็นเพราะรุ่นฐานล้อยาว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออนไลน์ Stp

ของแบบนี้อยู่ที่การควบคุมคุณภาพและฝีมือระหว่างการประกอบชิ้นส่วน น่าจะมีทั้งโรงงานที่ดีกว่ามาตรฐานและโรงงานที่แย่เกินกว่าจะรับได้ การใช้คนเป็นแรงงานก็อยู่ที่ความเอาใจใส่ของคนตามมาตรฐานที่กำหนด คนมีปัญหาตรงที่ "แค่นี้ก็พอ" "แค่นี้ก็ใช้ได้" แต่หุ่นยนต์ถูกกำหนดมาตรฐานมาเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ the kit

เรื่องจริงเป็นไงไม่รู้
รู้แค่เพียงว่า ผู้บริหาร volvo ออกมาให้ข่าวแบบนี้ เพื่อสร้างความเชื่อมั่นในสินค้าให้ผู้บริโภค
เพราะไม่มีเหตุผลที่ดีใดๆ ที่จะบอกว่าผลิตในจีน ห่วยกว่าที่อื่น
ซึ่งจริงๆ อาจจะเท่าเทียม-แย่-ดีกว่า ก็เป็นได้ การตลาดล้วนๆ
ไม่น่าเชื่อถือเท่าผู้บริโภคออกมา ติชมกันเยอะๆ
"Make It Count"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทำไมผมไม่เคยมองเรื่องประเทศ ในการผลิต เลย

ผมมองว่าแบรนด์ไหน ต่างหาก เพราะถ้ามั่นใจแบรนด์แล้ว ไม่มีผู้บริการหรือเจ้าของแบรนด์ไหน ที่เขาจะไปตกม้าตาย หรือ ไปฆ่าตัวเองด้วยการทำให้ product ตัวเองห่วยลง เพียงเพราะย้ายฐานการผลิต ไปอีกประเทศนึง หรอกครับ

ถ้าผู้บริโภค ซื้อได้ในราคาถูกลง(เช่นตัวประกอบไทย ในบางยี่ห้อ) กลับดีซะอีก

ตัวอย่างง่ายๆ เช่น iPhone ที่คนเรามีใช้การเกลื่อนเมือง และ คิดว่าดีหนักหนา ก็ผลิตใจ จีน ไม่เห็นมีใคร ยี๊ หรือ รังเกียจเดียดฉัน อะไร

ออฟไลน์ O_o"

ภาพลักษณ์สินค้าจากจีน ในบางประเทศ ยังถูกมองในแง่ลบ มากกว่านะครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
คันที่มีปัญหาน้ำเข้าจนต้องเปลื่ยนคัน ผลิตที่ไหนครับ??

ออฟไลน์ DavidS

• Newbie
  • *
โดย learning curve มันดีขึ้นเรื่อยๆครับ แต่ผมยังไม่คิดว่า มันจะดีเท่าผลิตในยุโรป

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เทียบ volvoจีนกับวอลโวยุโรป น่ะใช่ครับ

ถ้ายี่ห้ออื่น
เบนซ์ประกอบจีน กับเบนซ์ประกอบยุโรปยังห่วยพอกัน
ออดี้จีน ออดี้แม๊กซิโก ก็ห่วยพอกัน

รักษามาตรฐานดีกว่าห่วยเท่ากันหมด โดนเฉพาะรุ่นเล็กราคาถูก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

คันที่มีปัญหาน้ำเข้าจนต้องเปลื่ยนคัน ผลิตที่ไหนครับ??

Malaysia

ออฟไลน์ Alcatraz

ไอโฟนยังผลิตจีนได้ เรื่องแค่นี้ไม่ได้น่าแปลกใจเท่าไหร่ สิ่งที่สำคัญคือต้นคิดมาจากไหนมากกว่า อย่างวอลโว่เองก็สวีเดนเป็นคนคิดทั้งหมด ไม่ใช่อย่างพวก mg ที่ต้นคิดก็มาจากจีนทั้งดุ้น ต่อให้ประกอบที่ไหนในโลกก็ออกมาห่วยหมด

ออฟไลน์ mellifluous

• Full Member
อยู่ที่คุณภาพ QC ครับ ว่าบริษัทนั้นๆ ทุ่มงบลงไปแค่ไหน
ผมเคยทำงานโรงงานประกอบบอร์ดอิเล็กทรอนิกส์ที่ใหญ่สุดในไทย

เรื่องคุณภาพนี่ขึ้นอยู่กับลูกค้าเลย ว่าจะทุ่มงบให้กับ QC ขนาดไหน
บางเจ้าประหยัดครับ ขอแค่ประกอบใช้งานได้พอ test แค่พอเป็นพิธี
แต่บางเจ้านี่ละเอียดยิบ ไม่ยอมให้หลุดเด็ดขาดครับ

งานประกอบยังไงก็ต้องมี defect ครับ แต่จะกรองได้ไหม อยู่ที่ QC
ดังนั้นถึงประกอบจีน แต่ถ้าใช้มาตรฐาน QC จาก Volvo เดิม เรื่องคุณภาพไม่ต้องห่วง ยกเว้นว่าจะลดคุณภาพ QC เป็นแบบจีน

ออฟไลน์ SM.

พี่จีนทำได้อยู่แล้วครับ จะเอาดีแค่ไหน ห่วยแค่นั้น สั่งมาได้เลย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
จีนกำลังจะครองโลก จริงๆนะครับ  :-X

คุณภาพดีกว่าจริงมั้ยผมไม่รู้ แต่แรงงานจีนที่มีคุณภาพ มีจริงแน่นอน ไม่น้อยด้วย

ออฟไลน์ Tien.W

พอมานึกถึง Iphone ที่ผลิตจีน ... มันก็โอเคนะ วัสดุ งานประกอบ มันก็ พรีเมี่ยม สมราคาเครื่องนะ .. แสดงว่า มาตรฐานการคุมคุณภาพจากผู้ผลิตสำคัญกว่า ประเทศที่ผลิตนะ

แม้แต่รถในไทยเอง ที่ผลิตส่งขายเมืองนอก มาตรฐานการ QC ยังต่างกันเลยครับ

ส่ง อาหรับ ... ส่งๆไปเถอะ ถ้าไม่ใช่ บุบหนัก ชนมา ยังไงก็ผ่าน พวกนี้ใช้งานทะเลทราย ยังไงก็รอยเพียบ

ส่ง ออสเตเลีย, นิวซีแลนด์ ... พวกนี้เนี๊ยบ รอยจาระบีเท่าหัวปากกา ตีกลับทั้ง lot, เจอ seed เกาะที่ตัวรถ ที่ PGF ( Paint Guard Film) แค่หน่อยเดียว สั่งล้างทั้ง lot แถมราคาล้างนี่ นึกว่า จ้าง engineer มาล้าง ล่ะครับ

ส่ง ญี่ปุ่น ... โหยยย ตรวจทุกซอก ทุกมุม ละเอียดยิบ เนี๊ยบสุดๆ

ส่วนขายในไทยก็ ....

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member

Malaysia

มาเลประกอบรถห่วยจัง cx5 โฉมที่แล้วไม่ซื้อเพราะงานประกอบ :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีกว่าเปล่าไม่รู้ แต่อนาคตค่อนข้างสดใส