ผู้เขียน หัวข้อ: เราสามารถเอาผิดคนที่เล่นโทรศัพท์ขณะขับรถได้ไหมครับ?  (อ่าน 5119 ครั้ง)

ออฟไลน์ Narong Lith

• Full Member
คนที่เป็นต้นเหตุ ทำให้การจราจรชะลอตัวแถมสุ่มเสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ

ทุกวันนี้เจอบ่อยมากๆเลยครับตามท้องถนน ขับช้าๆอยู่เลนขวาไม่ได้สนใจว่ารถด้านหลังชะลอตัวยาวไปหลายสิบเมตร พอเราแซง(ซ้าย)ขึ้นไปถึงได้เห็นว่ากำลังเขี่ยโทรศัพท์อยู่

เราสามารถเอาผิดทางกฎหมายกับคนพวกนี้ได้ไหมครับ เพื่อให้สำนึกและหลาบจำ

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
ขนาดความผิดที่ชัดเจนกว่านี้แบบดูไกลๆ ก็เห็นได้ชัดอย่าง ปาดเส้นทึบ ฝ่าไฟแดง ขับย้อนศร ผู้คุมกฏเค้ายังไม่จัดการเลย

จะมาเอาผิดคนที่เล่นโทรศัพท์ในรถ ที่ต้องอยู่ใกล้ มองเข้าในรถจนเห็น เนี่ยนะ ฝันไปได้เลย

ออฟไลน์ huiimanoid

ถ้ามีกล้องบันทึกไว้เป็นหลักฐาน ก็สามารถแจ้งความเอาผิดได้
แต่ส่วนใหญ่มักใช้การโพสทาง Social ให้สังคมช่วยประนาม
ถ้าเป็นเรื่องเป็นราวจริง เดี๋ยวก็มีหน่วยงานเข้าไปจัดการเองครับ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
สาดแตรยาวๆแล้วปาดหน้า >:( ด่าและสาปแช่งบุพการีมันที่สั่งสอนอบรมลูกมาห่วยๆ >:(

ออฟไลน์ Pegasus7700

คงไม่ได่เอาผิดที่เหตูครับ. ดูที่การขับรถตอนนั้น ผิด พรบ หรือไม่
ต่อใหม่ไม่เล่นโทศัพ แต่มันเหม่อ แล้วผลของการเหม่อก้อสร้างความเดือดร้อนได่เช่นกัน

น่าจะมองที่ผลลัพธ์มากกว่า. ในเชิงการปราม. ส่วนการห้ามเล่นโทรศัพท์ ห้ามเมาแล้วขับมันเชิงป้องกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Buffy

ห้ามจำไม่ผิด มันมีกฏหมายห้ามเล่นมือถือในขณะขับรถนี๊ครับ

แถมห้ามเล่นขณะรถหยุดด้วย ต้องใช้ small talk เท่านั้น

หรือยกเลิกกันไปแล้ว

ออฟไลน์ CJ.

เคยเจอแบบนี้เหมือนกันครับ ขับแช่เซไปเซมา ซ้ำร้ายบางคันจังหวะที่เรา(จำเป็นต้อง)แซงซ้ายไป มีเซมาหาอีกด้วยนะ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ WTF

หยิบมาใช้เสียงพูดหา google map นี่ผิดมั้ย

ออฟไลน์ citrinecw

ที่น่าทึ่งที่สุดคือคนขับมอเตอร์ไซค์แล้วตอบไลน์เล่นโทรศัพท์ไปด้วยนี่มหัศจรรย์มากครับไม่ได้จอดอยู่เฉยๆนะครับรถเคลื่อนที่ด้วย

หลายครั้งเห็นพวก Line Man, Uber Eat ดูแผนที่ตอนขี่รถไปด้วยอยากจะกดกระจกไปถามจริงๆว่าไม่รักชีวิตกันเหรอครับ 

ออฟไลน์ SM.

บีบแตร ผมทำเท่านี้แหละครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้าอยู่บนรถเมล์จะง่ายเลยครับ สมัยที่เกม pokemon go กำลังฮิต ผมเคยเห็นสาวขับรถไปเล่น pokemon go /ป รถนี่เป็นรถแต่งซิ่งด้วยนะ แล้วการจราจรค่อนข้างติดขัดแต่ก็ไม่ได้ติดแหง็กซะทีเดียว คลานๆ ได้บ้าง ผมอยู่บนรถเมล์ ถ่ายคลิปส่ง จส100 เพื่อแชร์พฤติกรรมที่ไม่ควรเอาอย่าง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยเจอมนุษย์ป้า กดแท็บเล็ตเลยอ่ะ โคตรเถื่อน

ออฟไลน์ gorilla

เมืองไทยจะเอาอะไรกันมากมายครับ พวกขับสวนเลนชัดๆยังไม่เห็นจะทำไรได้

ที่ออสเตรเลีย มือถือที่ตักก็โดนแล้วครับ $400 มีกล้อง HD จับภาพ เห็นชัดๆ

ออฟไลน์ Barracuda

เคยขับตามมันเล่นไปเบรคไปตอนแรกสงสัยมันไฟเบรคเสียเลยตามสักพักแล้วแซงถึงกับอุทานเลย ก้มกดเงยๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
แค่ทางทฤษฎีครับ ส่วนทางปฏิบัติ.........

จาก sanook ครับ

′กฤษฎีกา′ชี้ขาด! ใช้โทรศัพท์ขณะรถติด ผิด! แม้รถไม่เคลื่อนตามข้อแย้งอดีตผู้พิพากษา
https://auto.sanook.com/29989/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2018, 19:27:55 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ toonze

เคยขับตามมันเล่นไปเบรคไปตอนแรกสงสัยมันไฟเบรคเสียเลยตามสักพักแล้วแซงถึงกับอุทานเลย ก้มกดเงยๆ

อันนี้เจอบ่อยเหมือนกัน 55  มันจะเบรคทำไมไม่มีรถขับก็ช้า เดียวเบรคเดียวเบรค  จอดเล่นสะก็หมดเรื่อง

ออฟไลน์ supercat

เดี๋ยวนี้ขี่มอไซค์ไปรูดมือถือไป ยอมใจเค้าจริงๆครับ

ออฟไลน์ BigCat

ทำใจครับ

เจออะไรแปลกๆเยอะ ขับรถสมัยนี้
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ seeker

ถ้าเรายกมือถือขึ้นมาถ่ายรูปเป็นหลักฐาน เราจะมีความผิดด้วยไหม
(ในกรณีเดินทางคนเดียว)

ออฟไลน์ Ruksadindan

แจ้งความเอาผิดได้ เรื่องจะเดินหรือเปล่า นั่นอีกเรื่อง

ขนาดเรื่องแว้นจอมปีนทางเท้า ที่เป็นภัยต่อสังคมมากกว่า แจ้งกับพ.ต.ท. และยังให้ผู้เชี่ยวชาญกฎหมาย เร่งให้ ยังเงียบ

ออฟไลน์ RhythmCaster

หยิบมาใช้เสียงพูดหา google map นี่ผิดมั้ย

น่าสนใจครับ
เดาว่าถ้ามือไม่แตะเครื่องน่าจะไม่เป็นไรนะครับ Full voice command ไปเลย
แต่กฎหมายบ้านเราผมไม่ทราบว่าออกมารองรับเรื่องการใช้งานอุปกรณ์พวกหรือยัง

ผมเคยดู VLOG ฝรั่งท่านนึง แกดันเอานิ้วไปแตะมือถือที่ติดอยู่กับแท่นจับหน้าช่องแอร์
โดนตำรวจโบกตักเตือนเลย (แต่ไม่ปรับ)  ประมาณว่ามือถือใช้ดูแผนที่ได้ แต่ถ้าจำแตะหน้าจอ รถต้องจอดนิ่งสนิทที่ไหล่ทางก่อน
Honda City GM3 (since 2012)