ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ราคาขัดโคมไฟหน้า  (อ่าน 10073 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอคำปรึกษา ราคาขัดโคมไฟหน้า
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:07:52 »
สวัสดีครับเพื่อนๆ

อยากจะรบกวนถามว่า การขัดโคมไฟหน้า (เฉพาะด้านนอก) ปกติ เขาคิดกันข้างละเท่าไรหรือครับ?

ร้านแถวบ้าน ขัดข้างเดียว คิดผม 700 บาท (ขัด+เคลือบ, ไม่แกะโคม)

จึงอยากทราบว่า ราคานี้ สมเหตุสมผลไหมครับ?

ขอบคุณครับ

ป.ล. ช่วงนี้ฝนตกหนัก ดูแลสุขภาพตน และสุขภาพรถกันด้วยนะครับ  ;)
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ขอคำปรึกษา ราคาขัดโคมไฟหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:19:41 »
แพงไปครับ อย่าลืมว่าขัดแล้ว เคลือบใหม่ แลคเกอร์ไม่ค่อยทนนะครับ ไม่นานก็หมอง

โคมไม่แน่ใจว่ารุ่นธรรมดา หรือโปรเจ็คเตอร์ ของรุ่นไหน ถ้ารุ่นโคมธรรมดา มัลติรีเฟล็กเตอร์ หลายๆตัวของใหม่ ข้างละ 1000ปลายๆ  บางคนไม่รู้ไปขัดซะแพง ขัดมาแล้วสวยได้แป๊บก็หมองครับ  ไปเบิกใหม่ ไม่ก็หามือสอง สวยๆคู่ละ 2 พันกว่าๆครับ

แต่ถ้าโคมโปรเจ็คเตอร์ราคาอาจจะสูง บางครั้งขัดก็คุ้มครับ แต่ถ้าให้ดี หาอู่ทำสี ขัดเคลือบแลคเกอร์ 2K จะคุ้มกว่าครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษา ราคาขัดโคมไฟหน้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:36:14 »
ผมว่าแพงนะครับ ขัดเองง่ายๆ

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:41:27 »
เคยขัดคู่ล่ะ 700 ครับ มานึกดูไม่น่าขัดเลย ใสได้ไม่นานกลับมาหมองอีก

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:48:46 »
ผมใช้wax carglo ขัดเองครับ อาทิตย์ละครั้ง ขวดละ80กว่าบาทเอง ยังใสอยู่เลย
~~

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 12:56:26 »
เคยเอามาสด้า2 ถอดโคมออกไปขัด พ่นเคลือบใหม่ ทนกว่าของเดิมติดรถอีก คู่ละ 1000

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 13:09:49 »
ฟังจากเพื่อนๆแล้ว แสดงว่า ผม ‘น่าจะ’ โดนร้านกะฟันเลือดกระฉูด 555..

ดีใจครับ ที่มาถามความเห็นเพื่อนๆก่อน  ;D

คิดว่า ถ้าไม่หาร้านใหม่ ก็อาจจะซื้อน้ำยา/อุปกรณ์ มาทำเอง

รถเก่าของใคร ใครก็รัก .. ผมพยายามจะดูแล ป้า CRV G1 ให้ดีที่สุด
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 13:21:31 »
ไม่แพงหรอครับ ถ้าราคานี้รวมเคลือบด้วย
ผมทำมาตั้ง 1000 บาท อยู่ได้ 2 ปีครับ ที่เคลือบไว้ก็จะเริ่มลอกและ
ที่ทำกันทั่วไป 500 บาท นี่ขัดอย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ opor

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 13:24:08 »
เช็คราคาเบิกโคมใหม่มาเท่ียบดูครับ ถ้าราคาขัดเกือบครึ่ง หรือเกินครึ่ง ของราคาโคมใหม่ ผมก็ไม่ทำ ถือว่าแพงไป

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 13:32:07 »
Stream คันเก่า เคยคิดจะขัดเหมือน 3 ปีก่อน ตอนนี้จำได้ว่าคู่ละ 1,500 บาท ขัดและเคลือบ แต่รถดันเกิดอุบัติเหตุแล้วไฟหน้าเป็นรอย อู่เลยขัดเคลือบให้ 2 ข้างฟรี ก็ใสดีนะครับ จนขายไปก็ยังใสอยู่นะ

แต่ต้องดูดีๆนะครับว่าเป็นคราบข้างนอกหรือข้างใน เพราะว่าพ่อผม เคยเอา Camry ไปขัด แล้วมันไม่ออกเพราะเป็นคราบอยู่ในโคม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Potface

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 13:39:02 »
โคมผมตอนแรกก็หมองครับ
แต่เนื่องด้วยทำโปรเจคเตอร์มาเลยจำต้องหาที่ขัดโคม ช่วงนั้นก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ
หลายๆท่านที่เคยขัดมาส่วนใหญ่ก็จะบอกว่าอยู่ได้ไม่เกิน 2 ปี เดี๋ยวก็หมองใหม่
จนผมไปเจอพ่อค้าในคลับรถที่ผมใช้อยู่เอาเลนส์โคมหน้ามาขาย ทีนี้เปิดโลกเลยครับ
ซื้อมาใช้ยาวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนโคมแถมได้เลนส์ใหม่ ราคาเลนส์พอๆกับค่าขัดแบบขัดนอกในลบแตกลายงาเลยครับ
เต็มที่ก็ไปเสียค่าเปลี่ยนเลนส์เพิ่มตามร้านรับทำโปรเจคเตอร์อีกนิดหน่อย

ลองเอาไว้เป็นตัวเลือกดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 13:49:06 »
ผมขัดเอง ด้วยกระดาษทรายน้ำ ครีมคาน่า ต้นทุนไม่ถึง 100 บาท
หมองเมื่อไหร่ก็จัดเมื่อนั้น
ถ้าหาครีมไม่ได้ เอายาสีฟันไปขัดแทนก่อนก็ได้
แต่พวกนี้จะดีขึ้นแป๊บนึง สัก 2-3 เดือนก็จะเริ่มหมองอีก ถ้าขยันทำก็จัดไปครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 15:48:29 »
เดี๋ยวจะแวะห้าง แผนกประดับยนต์ หาซื้อครีม และอุปกรณ์ครับ

ตัดสินใจแล้วว่า จะลองทำเองก่อน ในเบื้องต้น

สู้ๆ เพื่อป้า CRV ที่รัก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 16:18:12 »
รถยี่ห้ออะไรครับผม

ถ้าเป็นรถตลาดหาอะไหล่ง่าย เปลี่ยนใหม่เลยครับ

เพราะขัดไป แปป ๆ ก็เหลืองอีกครับ  มันเหลืองในเนื้อเลยครับ

ส่วน 700 นี่แพงมาก  8)

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 18:29:35 »
แพงครับแนะนำซื้อใหม่

รถใช้มาจะ 15 ปีแล้ว เปลี่ยนโคมครั้งเดียว ทุกวันนี้ใสเหมือนใหม่ แถมของเก่าเอาไปขายได้อีก

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 18:47:50 »
ถ้าโคมมัลติรีเฟรคที่ไม่ใช่โคม hid ,led เพิ่มเงินเปลี่ยนโคมใหม่เถอะครับ ขัดไปรอบนึง+เคลือบส่วนใหญ่อยู่ได้ 2 ปีก็จะเริ่มกลับมาเหลืองใหม่
ซื้อใหม่จบกว่า ถ้าอยากให้อายุยาวนานเลี่ยงการจอดตากแดดทั้งวันจะทำให้โคมไม่เหลืองเร็วครับ

ออฟไลน์ sharpux21

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 20:44:57 »
ที่ศูนย์ Toyota , Honda แถวบ้าน  คู่ละ 500                 
ย้ำอีกทีราคาศูนย์!!  ไม่ใช่ร้านกะโหลกกะลา

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2018, 22:51:59 »
นั่นสิ อยู่ที่ว่า รถอะไร

อย่าง Jazz GE โคมข้างนึงพันกว่าบาทเอง เสียตังค์เปลี่ยนก็จบ (ไม่เคลมประกันด้วย เดี๋ยวเบี้ยขึ้น เสียประวัติ)

อย่าง Pulsar DIG อันนี้ เป็น Bi-Xenon โคมข้างละ 1.5 หมื่น .. โอเค อันนี้ไม่ขัดหรอก เพราะรถใหม่ จับรูด แล้วเคลมประกันไปซะทีเดียว 2 ข้าง เสีย excess ไปพันนึง สบายใจ ปีหน้าเปลี่ยนประกัน (มาใช้ เจ้าประจำ)

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 06:27:56 »
ขอบคุณครับเพื่อนๆ

รถเป็นเจ้า CRV G1 ฮาโลเจน ในโคมมัลติรีเฟลคเตอร์ ธรรมดาครับ

เดี๋ยวก่อนเข้าแผนกประดับยนต์บ่ายนี้ ผมจะโทรไปเช็คราคาโคมไฟหน้าก่อน ถ้าไม่แรงนัก อาจจะจัดไป

:-* :-* :-*

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 10:40:55 »
ผมเห็นในคลับ CRV g3 เขาเปลี่ยนแค่กรอบใสได้อ่ะครับ
ข้างละพันนิดๆ ไม่แน่ใจว่าตัว g1 จะมีแบบเปลี่ยนแค่กรอบไหม
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 16:04:33 »
สรุปผลการดำเนินงาน 555...

ดันไปเจอร้านทำไฟหน้ารถยนต์ ใกล้ที่ทำงานแฟน แถววัดพระศรีฯ บางเขน เมื่อเช้า

ทางร้านรับขัดโคมด้วย ราคาข้างละ 500 บาท โดยถอดออกไปขัด ใช้เวลาเบ็ดเสร็จ 40 นาที ... จึงตัดสินใจทำ

ที่ไม่เลือกเบิกของใหม่ จาก 0 ตามที่เพื่อนๆบางท่านเสนอ เพราะแพงมาก (CRV G1 ไฟหน้า ข้างละ 8,xxx), ส่วนของเซียงกง ไว้โอกาสหน้า

จึงมาอัพเดทเพื่อนๆครับผม

ออฟไลน์ swenson

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2018, 17:40:54 »
ถ้าเคลือบดีๆ ก็คงอยู่ได้นาน